logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องไฟบอกระดับแก๊ส  (อ่าน 3427 ครั้ง)
ATiVidia
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:50:14 pm »

ผมตั้งค่าไว้ตามนี้ครับ

สิ่งที่สงสัยคือ
1. การตัดจากแก๊ส เป็นน้ำมัน คิดจากตรงไหนครับ ผมทดสอบแล้วคือเมื่อเติมแก๊สเต็มถัง ค่ามันจะอ่านได้ 133 และตัดเป็นน้ำมัน 111 ครับ
ถ้าผมตั้งค่าตามภาพ (ไฟแดงคือ 113) มันจะถือว่า เมื่ออ่านค่าได้ 112 จะตัดเป็นน้ำมันเลยหรือเปล่าครับ

2. ปกติทางร้านแบ่งเป็นช่วงเท่าๆ กันแบบนี้ไหมครับ (ถังแคปซูล)

เดี๋ยวลองวิ่งแล้วเป็นยังไงจะรายงานผลนะครับ
พอดียังหาโอกาสไปเติมทีละ 11 ลิตรแล้วตั้งค่าทีละเม็ดยังไม่ได้ครับ แหะๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ATiVidia
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:51:20 pm »

รูปนะครับ

* 16-9-2555 23-37-16.png (30.72 KB, 287x227 - ดู 472 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:17:58 am »

1.  ตัดจากแก๊สเป็น น้ำมัน  วัดจาก  แรงดันแก๊สจาก map  sensor  เป็นแรงดันที่หม้อต้ม จ่ายออกมา   

แก๊สในถังเวลาจ่ายจากถังแก๊ส มายังหม้อต้มจะเป็นน้ำแก๊ส   เวลาแก๊สหมด ท่อดูดน้ำจะดูดน้ำแก๊สจนหมด  จนเหลือแต่ไอ  ตรงจุดนั้นแรงดันจะตก ทำให้ระบบตัดครับ

2. ค่าที่ทางร้านตั้งไป  เป็นค่าจากโรงงาน ครับ แต่ละช่วง  อาจไม่เท่ากัน ครับ

line ID: jautogas
ATiVidia
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:52:29 am »

เมื่อวานผมวิ่งจนแก๊สใกล้จะหมดถัง เกือบจะหมดล่ะครับ ระบบก็ตัดเป็นน้ำมัน แล้วก็พอจอดรถ ขับออกไปใหม่ อ้าว ระบบยังเป็นแก๊สอยู่เลย วิ่งแก๊สได้ต่อ อันนี้ก็เป็นปกติใช่ไหมครับ ประมาณว่าตอนวิ่งรถอยู่แก๊สมันกระฉอกได้ จนสายดูดแก๊สดูดไม่เจอแก๊ส ระบบก็นึกว่าแก๊สหมด เลยตัดเป็นน้ำมัน พอจอดรถนิ่งๆ น้ำแก๊สมันคงที่ สายดูดก็ดูดไปถึง เลยออกตัววิ่งแก๊สได้ต่อ อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:31:03 am »

เข้าใจ ถูกต้องแล้วครับ

เวลาวิ่ง  น้ำแก๊สในถัง จะกระฉอกไปมา ทำให้ท่อดูด  ดูดน้ำแก๊สไม่ได้  ทำให้ระบบตัดเป็นน้ำมันได้ครับ

แต่ พอจอด นิ่ง  น้ำแก๊ส นิ่ง   ท่อดูด  ก็ดูดแก๊ส ได้อีก  ระบบก็สามารถเป็นแก๊ส ได้อีกครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์