logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถNEW ALTIS 1.8(1ZZ-FE)@LPG by J Autogas  (อ่าน 110579 ครั้ง)
T` Vios
Newbie
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 07:23:15 pm »

อ้อ น้องที ครับ

เห็นคุณเจ ว่า เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ควรจะจูนอัตโนมัติ รอบเดินเบาใหม่ ด้วยครับ

ยังไงพรุ่งนี้ คุณเจ ก็กลับมาแล้ว

ว่างๆก็เข้าไปจูนใหม่ดูเนอะ

ได้ผลยังไงรายงานบ้างนะครับ

สุพรรณน้ำท่วม เริ่มลดยังครับ (กรุงเทพ + รอบๆ กำลังจะท่วมละ 55+)

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมีธุระแถวนั้น จะเข้าไปที่ร้านดูครับ
สรุปตอน tune เราไม่ควรเหยียบใช่มั้ยครับ
ผมก็ว่า เพราะจูนรอบแรกอะไม่มีสะดุด เพราะผมค่อยๆเร่งขึ้น
แต่จูนรอบที่สอง ผมอัด เลยได้ปัญหาอาการสะดุดเพิ่มมาเลย

ปล.เดี๋ยว วันจัทร์-อังคารนี้ รร.เปิดเทอม
ผมคงจะได้เจอ Accord ขาลุยของพี่ไก่เค้าเลาะริมทางไปส่งลูกแน่ๆเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

New Vios 2009 - power by LPG @ J AutoGas
(Since 11 October 2010)
BANK
Full Member

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:00:38 pm »

สุพรรณน้ำท่วม เริ่มลดยังครับ (กรุงเทพ + รอบๆ กำลังจะท่วมละ 55+)

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมีธุระแถวนั้น จะเข้าไปที่ร้านดูครับ
สรุปตอน tune เราไม่ควรเหยียบใช่มั้ยครับ
ผมก็ว่า เพราะจูนรอบแรกอะไม่มีสะดุด เพราะผมค่อยๆเร่งขึ้น
แต่จูนรอบที่สอง ผมอัด เลยได้ปัญหาอาการสะดุดเพิ่มมาเลย

ปล.เดี๋ยว วันจัทร์-อังคารนี้ รร.เปิดเทอม
ผมคงจะได้เจอ Accord ขาลุยของพี่ไก่เค้าเลาะริมทางไปส่งลูกแน่ๆเลย
ตอนนี้ น้ำท่ากำลังอุดมสมบูรณ์ จนสำลักเลยครับน้องที ^ ^"
พรุ่งนี้ลองเข้าไปให้คุณเจเช็คกราฟดูใหม่นะครับ

ว่าแก๊สหนาไป บางไปหรือเปล่า
ถ้าต้องเก็บกราฟน้ำมัน-แก๊สใหม่
น้องทีก็ขับ เหมือนการใช้งานจริงครับ

เพราะพี่แบงค์จูนใหม่ ก็ขับเส้นทางใช้งานจริง มีเร่ง มีเบรคตามปกติ

ได้กราฟทับกันสนิทดีครับ ปัญหาเรื่องสะดุด ก็หายไป

ว่างๆ ลองศึกษาดูครับ โหลดโปรแกรม ซื้อสายจูนมาไว้ก็ได้
เผื่อเป็นอะไรเล็กๆน้อยๆ จะได้เช็คเองได้คร่าวๆ ก่อนไปหาคุณเจครับ
หรือ จะมางมแก้ไขปัญหากับพี่แบงค์ก็ได้ 555 อยากรู้อยากเห็นเหมือนกัน

ปล. รถคุณพี่ไก่ สงสัยวิ่งเตลิดเปิดเปิงไปแล้ว
ถึงขนาดเลาะริมทางเลย ฮิๆ
พี่ก็ว่าจะโทรไปเม้าท์กับคุณพี่แกอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 08:04:52 pm โดย BANK » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
BANK
Full Member

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:06:37 pm »

ผมนัดช่าง เจ ติดตั้งกับ new altis 1.8 e mc +โดนัท 47 ลิตร วันอังคาร 26 ต.ค 53
ได้ผลยังไง ส่งข่าวกันบ้างนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
BANK
Full Member

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 08:59:22 am »

คุณเจครับ

ที่คุณเจโพสต์ในกระทู้คุณ alek เรื่องการตั้งรอบเครื่องสูงสุดให้แก๊สตัดไปเป็นน้ำมัน

การตัดสลับไปมาระหว่างแก๊ส-น้ำมันบ่อยๆ
จะมีผลเสียต่อ ECU แก๊สและ ECU รถ รึเปล่าครับ

หรือว่า เปลืองน้ำมันเพิ่มขึ้นอย่างเดียว

ที่ผมตั้งรอบเปลี่ยนเป็นน้ำมัน ไว้ประมาณ 3,500 รตน.
เพราะปกติ ผมไม่ชอบลากรอบ และขับรถเร็วมากอยู่แล้ว

ปกติรอบที่ใช้ก็ ประมาณ 2,000-3,000 รตน. ความเร็วเดินทางก็ 110-120 กม./ชม.เท่านั้นครับ
ยกเว้น มีรอบสูงกว่านี้ ก็เฉพาะเวลาแซงเท่านั้นครับ

J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:12:54 pm »

ผล กับ  ecu gas  หรือ ecu  รถไม่มีผล ใดๆครับ

เพราะ  กล่อง  ecu  oscar  obd can  ใช้ระบบตัดต่อ การตัด จากน้ำมัน  ไปเป็น  แก๊ส    จากแก๊ส มาเป็นน้ำมัน  ใช้ ตัว อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกรุ่นใหม่  ไม่ได้ใช้ แบบ รีเลย์เหมือน  ecu gas ทั่วไป 

ดังนั้น  เวลาตัดต่อ จากแก๊สไปเป็นน้ำมัน   หรือ  น้ำมัน มาเป็นแก๊ส    ก็ไม่เสียง ดัง ของ กลไก รีเลย์ภายในกล่อง  ecu gas  ให้เราได้ยิน  ถึงแม้จะติดตั้ง กล่อง ecu gas ไว้ในห้องโดยสาร ก็ตามครับ

line ID: jautogas
BANK
Full Member

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 07:48:19 am »

เมื่อวาน
ลองเช็คกราฟ
กราฟแก๊ส-น้ำมันก็ทับกันสนิทดีครับ

อาการสะดุดต่างๆก็หายไป
วิ่งเหมือนน้ำมันทุกอย่าง
 อัตราสิ้นเปลือง ก็ตก 0.9 บ./กม. ครับ

ทุกอย่างน่าจะลงตัวแล้ว
ยังไม่มีเวลาเข้าไปเช็ค 1,000 กม.เลยครับคุณเจ
(เลขไมล์เลยไปไกลแล้ว ฮิๆ)

แบบนี้ ผมพอจะยืด ไปเช็คที่ระยะสักกี่กม.ได้ครับ   
เดือนหน้า เริ่มหนาวแล้ว คงมีทริปต่างจังหวัดด้วยครับ

* 23-10-53.jpg (135.34 KB, 1024x746 - ดู 1273 ครั้ง.)

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 11:25:38 am »

ถ้า สะดวก แวะมาตรวจเช็คการ รั่วซึม  ที่ร้านได้ครับ

ส่วน การจูน อย่างอื่น น่าจะลงตัว หมดแล้วครับผม

alek
Jr. Member
**

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 07:26:20 pm »

รายงานผลการติดตั้งวันนี้สมบูรณ์ดีครับ ลื่นไหลดีมากใส่ถังโดนัทรุ่นใหม่ เบากว่าถังชื่นศิริ ถัง 52 ลิตร ไม่หนักไม่นูน ตั้งตัดรอบ จาก gas เป็นน้ำมันที่ 4000 รอบต่อนาที แล้วพอรอบ ตกมาที่ 3000 ตัดเป็น gas
BANK
Full Member

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 08:55:46 pm »

รายงานผลการติดตั้งวันนี้สมบูรณ์ดีครับ ลื่นไหลดีมากใส่ถังโดนัทรุ่นใหม่ เบากว่าถังชื่นศิริ ถัง 52 ลิตร ไม่หนักไม่นูน ตั้งตัดรอบ จาก gas เป็นน้ำมันที่ 4000 รอบต่อนาที แล้วพอรอบ ตกมาที่ 3000 ตัดเป็น gas

ยินดีด้วยนะครับ
มาอยู่ชมรมคนใช้แก๊สด้วยกัน

ผมพอหลังจากติดแก๊สมา ก็อยู่ไม่ค่อยติดบ้านครับ
แหม ก็ไปไหนแต่ละที ประหยัดจริงๆ

BANK
Full Member

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 08:21:32 am »

คุณเจครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่
ค่ากราฟต่างๆ จะยังคงอยู่เหมือนเดิมมั้ยครับ

หรือว่าต้องปรับจูนอะไรใหม่บ้างหรือเปล่า

เพราะตอนนี้ รถวิ่งดีมากครับ อาการกระตุกก็ไม่มี

แต่แบตติดรถ เกือบ 3 ปีแล้ว
อยากจะเปลี่ยนแบตใหม่ ก่อนเดินทางไกลครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 12:11:31 pm »

หัวฉีด  europegas กรณีถอดแบตเตอรี่  ความจำทุกอย่างภายในกล่อง ecu gas ยังข้อมูลเก่าได้ทั้งหมด ครับ   ไม่จำเป็นต้องปรับตั้งค่าใหม่ครับผม

แต่  หากจะ save ค่าเก่า เก็บไว้ก็ได้ครับผม

BANK
Full Member

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:45:21 am »

เติมแก๊ส ไป 5 ถังแล้วครับ
2,000 กว่า กม.

ไม่เกิน 1บ./กม.

ถูกใจมากครับคุณเจ

ไว้ช่วงอาทิตย์กลางๆเดือน จะเข้าไปเช็คระยะนะครับคุณเจ

sblove
Newbie
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:31:20 am »

อยากถามคุณ bank ว่าเปลี่ยนสปริงหลัง cng แล้วท้ายสูงขึ้นประมาณกี่ ซม ค่ะ
ท้ายโด่งรึเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ
BANK
Full Member

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:56:12 am »

อยากถามคุณ bank ว่าเปลี่ยนสปริงหลัง cng แล้วท้ายสูงขึ้นประมาณกี่ ซม ค่ะ
ท้ายโด่งรึเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ
ของผม ท้ายสูงขึ้น ประมาณ1-1.5 ซ.ม.ครับ
เพราะค่าk ของสปริง จะเซ็ทมาสำหรับถังcng
แต่การรับน้ำหนักก็ดีขึ้นมาก

ทดลองบรรทุกคน+ของ+แก๊ส+น้ำมันเต็ม ไม่มีย้วยครับ

New_City
Newbie
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:05:28 pm »

สอบถามนิดหนึ่งครับ ผมอยากจะลองจูนเหมือนกัน แต่กลัวพลาด อยากถามว่าจะ save ค่าเก่าตรงไหนครับ และจะ load กลับมาใช้ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์