logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยข้อแตกต่างระหว่าง europegas กับ powerjet plus  (อ่าน 37109 ครั้ง)
Cantona@07
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 01:43:09 pm »

แล้วรถ Accord 2010 มีระบบ OBD นี้ด้วยรึเปล่าครับคือสนใจอยากติดแก๊สครับ เพราะใช้รถเยอะนะครับแต่ว่าจะลองวิ่งน้ำมันดูก่อนสัก 1 หมื่นโลถ้าเครื่องไม่มีปัญหาว่าจะนำรถเข้าไปติดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 09:57:41 pm »

accord 2010 ระบบภายในกล่อง ecu เครื่องยนต์ ก็เป็น ระบบ obd can แล้วครับผม  สามารถติดตั้งแล้ว ดึงค่า สัญญาณ short term มาควบคุม การจ่ายแก๊ส ให้เกิดความ ประหยัด ได้เต็มรูป แบบ  ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
Cantona@07
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:38:11 am »

แล้วรถรุ่นนี้สามารถเชื่อมต่อ can ได้รึเปล่าครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 10:49:18 am »

ต่อได้ครับ แต่ ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณร่วมด้วย

kaendee
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:15:35 pm »

ถ้าต่อ can ไม่ได้  ไฟเอนจิ้น จะโชว์ไหม

new teana รุ่นใหม่ เครื่องยนต์ 2.0 lite  ผมติดตั้งไป  6 คันแล้ว  ทุกคัน ปกติ ดี  ไฟเครื่องไม่โชว์ ครับ

จริงๆ  ชุดหัวฉีด ทั่วไป แบบที่ไม่ได้ ต่อ obd can ก็ติดตั้งแล้ว ปรับจูนให้ทำงานได้สมบูรณ์  ไฟเตือนเครื่องยนต์ ก็จะไม่โชว์ แล้วครับ

ยกเว้น จูนแก๊ส ผิดปกติ  หนาเกินไป  บางเกินไป ค่า  short term ภายในกล่อง ecu เครื่องยนต์ ปรับจนสุด แล้ว ก็ปรับไม่ได้  ทำให้ ไฟโชว์เตือนขึ้นมา

การ ต่อ  obd can  ดึงค่า  short  term มาคำนวน แบบ ตลอดเวลา จะช่วยในเรื่อง ความประหยัด แก๊ส  และความ สมบูรณ์ ของเครื่องยนต์   และ อาจทำให้อัตราเร่งดีขึ้นได้    ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 11:22:09 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
teera
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 04:48:52 pm »

สวัสดีครับ ผมรบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ

รถผมเป็น TOYOTA SOLUNA  ปี 2000 สามารถติด EUROPEGAS ระบบ OBD CAN ได้หรือไม่ครับ  (มีรูปตัวอย่างการติดตั้งรุ่นนี้  หรือเครื่องรุ่นสามห่วงที่ห้องเครื่องใกล้เคียงให้ดูบางมั๊ยครับ ถ้ามีขอหน่อยครับ)

- ถ้าได้  ---> สามารถเข้าติดได้เลยหรือไม่ หรือต้องนัดล่วงหน้ากี่วันครับ จะได้ลางานถูกครับ

- ถ้าไม่ได้ --->  รบกวนช่วยแนะนำระบบที่ช่างคิดว่าดีที่สุดให้หน่อยครับ งบประมาณ 30,000 บาท

EUROPEGAS มี 2 รุ่นคือ ECU OSCAN-N PLUS และ OSCAR-N OBD-CAN มันแตกต่างกันอย่างไรครับ

ขอความกรุณาช่วยอธิบายใหหน่อยครับ 

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 10:29:38 pm »

toyota soluna  รุ่นหยดน้ำ  เครื่องยนต์ ในรุ่นนี้ เป็น  5a-fe  1500 cc ระบบวิเคราะห์ ปัญหาเป็นแบบ  ปลั๊ก อ่านรหัสวิเคราะห์  ติดตั้งอยู่ในห้องเครื่องยนต์   ระบบยังไม่ใช่  obd

หากสนใจ ติดตั้งแก๊ศ  แนะนำเป็น ชุด  europegas  oscar  n  plus  ครับ   ไม่มีระบบเชื่อมต่อ  obd can

หม้อต้ม  magic III  250 hp  รางหัวฉีด  valtex  ถังมัลติวาล์ว  42 lite น้ำหนักไม่มาก  การทรงตัวยังเหมือนเดิม พร้อม กล่องครอบ ถังแก๊ส   แบบเดียวกับ  รถ toyota altis  advance cng   ที่ออกจากโรงงาน ราคา พร้อมใบรับรองราคา  28,000 บาท ครับ

ข้อแตกต่าง ระหว่าง  oscar  obd can     กับ  oscar   n  plus  มีอยู่จุดเดียวในตัว กล่อง  ecu คือ   การรองรับ การเชื่อมต่อ   obd can  เพื่อ  ดึงค่า  short  term    มาควบคุมการจ่ายแก๊ส 

ค่า  short term  ที่กล่อง นำมาประมวล ผลด้วย  ให้ลองนึก  ถึง ระบบแก๊ส  แบบมิกเซอร์  จะมีอยู่ สองแบบ คือ 

แบบ มิกเซอร์  ธรรมดา      กับ  มิกเซอร์ แบบ มี แลมด้า 

มิกเซอร์ ที่มี  ระบบแลมด้า ช่วยควบคุมด้วย   ย่อมที่ให้ อัตราเร่งที่อาจ จะเหนือกว่า   และ ประหยัดเชื้อเพลิงได้มากกว่า

แต่   ก็ไม่ได้  เหมารวมว่า   มิกเซอร์ แบบ ธรรดา  ถ้าช่าง จูนแก๊ส   ดีๆ  ก็ อาจจะวิ่งดีกว่า  มิกเซอร์ที่มี  แลมด้า ก็ได้

ระบบหัวฉีดแก๊ส ก็เหมือนกัน  ระบบแก๊ส  หัวฉีด แบบ ทั่วๆ ไป ที่ไม่ได้ มีการ ต่อ  obd  ถ้า ช่างจูนแก๊ส  ดี ๆ  มีประสบการณ์มาเยาะ   อาจ จูน รถให้วิ่งดี  และ ประหยัด  กว่า   ระบบหัวฉีด  แบบ มี  การต่อ  obd   ก็เป็นไปได้เหมือนกันครับ

แต่ มี อยู่ ฟังก์ ชั่นหนึ่ง ของ  ทั้ง   oscar  obd  can   และ oscar  n  plus  ก็คือ 

กล่อง จะเก็บ ค่า น้ำมัน  กับ ค่าแก๊ส  มาเปรียบเทียบกัน  แล้ว   ปรับจูนแก๊ส  ย่านที่  บาง หรือ หนาให้เอง   คำนวนให้ แล้ว  ยกเส้น จูนให้เอง  ไม่จำเป็น ตัองวิ่งไป  จูนไป  เหมือน หัวฉีด  ทั่วไป 

ผมทดสอบ แล้ว ค่อนข้างเห็นผล ชัดเจน   ว่า  ทำงานได้ผล จริงๆ   ครับผม

thaiman98
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:10:56 am »

*** อ่านเพลินดี...แต่คุณเจ ยังไม่ตอบเรื่องการจดทะเบียน...ถ้ารถป้ายแดง เอาไปติดตั้งแก๊สเลยได้ไหม มีผลการจดทะเบียนตอนแรกเลยไหม หรือว่าต้องรอให้เปลี่ยนป้ายก่อนนำไปตรวจสภาพแจ้งว่าใช้เชื่อเพลิง 2 ระบบ แต่เห็นๆ ที่นำรถไปติดตั้งเห็นป้ายแดงทั้งนั้น เช่น Triton ซึ่งผมก็จะออกป้ายแดงในเดือนหน้านี้แล้ว ออกปุ๊บ ก็จะเอารถมาให้ติดตั้งเลยนะครับ...ซึ่งจะออกรถ 4 ประตู รุ่น triron plus 2.4 เครื่องเบนซิลนะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:56:49 am »

การ จดทะเบียนแก๊ส รถป้ายแดง

ให้รอ ให้ทาง ไฟแนนท์  ส่ง  สำเนาทะเบียนรถ มาให้เราก่อน 

จากนั้น เราค่อยเอา  สำเนาทะเบียนรถที่ได้   เอกสารที่ทางร้าน ผมออกให้   ค่อยไปจดทะเบียน ตามหลังครับ

หรือ  อีกอย่าง  ถ้าไฟแนนท์ รับจด ระบบแก๊ส ให้  ก็ให้เอา  เอกสาร จากทางร้าน  ผม  ไปให้กับ ไฟแนนท์  แล้วบอกให้ไฟแนนท์  จดเป็น  รถใช้แก๊ส  ให้ตอนจดทะเบียนไปเลย  ก็ได้ ครับ

torterm
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 08:24:08 pm »

สอบถามครับ

1. Accord G7 2.4 i-vtec ปี 2004 สามารถเชื่อมต่อ obd can ได้มั๊ยครับ
2. ถ้าไม่ได้ ติดรุ่น europegas  oscar  n  plus  ก็เหมือนกันใช่มั๊ยครับ
3. มี Accord รุ่นนี้มาติดตั้งเยอะมั๊ยครับ ส่วนใหญ่ติดรุ่นอะไร แล้วมีปัญหาบ้างมั๊ยครับ
4. รถวื่งมา 60,000 ก.ม. สมควรให้คุณเจตั้งวาวล์ก่อนติดตั้งแก๊สมั๊ยครับ แล้วคิดเท่าไหร่ครับ(รถพึ่งเข้าศูนย์ เปลี่ยนหัวเทียนกับกรองอากาศมาแล้วครับ)
5. หลังจากติดตั้งแก๊สแล้ว นำรถไปเช็คระยะที่คุณเจแทนการเข้าศูนย์เลยได้มั๊ยครับ

ถามเยอะหน่อยนะครับ บอกตรงๆว่ากำลังเปรียบเทียบกับอีกแห่งหนึ่งอยู่ ซึ่งจากที่หาข้อมูลมาคิดว่ามารตรฐานดีพอกัน
แต่ของคุณเจอยู่ใกล้บ้านกว่า ส่วนอีกแห่งหนึ่งไกลกว่าแต่เค้าเป็นศูนย์ฮอนด้าอยู่แล้วครับ(คงทราบนะครับว่าที่ไหน)

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2010, 08:26:24 pm โดย torterm » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 09:30:25 pm »

ถ้า แนะนำ ตอนนี้  แนะนำ oscar obd can  ไปเลยครับ

หัวฉีด ในชุด เปลี่ยนใหม่ เป็น  magic jet  เทคโนโลยี และ ประสิทธิภาพ  ได้พัฒนาขึ้นให้ดี กว่า หัวฉีด รุ่นเดิม

วันนี้ ยังต่อ obd can  ไม่ได้ วันหน้า มีกล่อง แปลงออกมา  หรือ  แก้ไข โปรแกรม ให้รองรับ  อาจทำงานได้ ครบระบบได้ครับ

accord รุ่นนี้ มาติดตั้งแก๊สที่ผม ไม่เยอะ ครับ  หลักๆ ที่มา จะเป็น  crv  steam  ปัญหาหลังการติดตั้งก็ไม่มีอะไร    ถ้าติดตั้ง ระบบแก๊ส  ครั้งแรก สมบูรณ์  ลูกค้าใช้งาน  ถูกต้อง  การสึก หรอของเครื่องยนต์  ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ ปกติ

หาก มีปัญหา แฝง เพิ่มขึ้นมา  เช่น  ปัญหา เกียร์   ปัญหา วาล์วยัน   ปัญหา เรื่อง คอล์ยจุดระเบิด  พวกนี้  ผมจะวิเคราะห์ ปัญหา แล้ว แนะนำ ให้ลูกค้า นำรถเข้าศูนย์  หรือ  เข้า   อู่ ซ่อม เฉพาะทาง  ครับ   

supergain
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 12:38:24 am »

สอบถามหน่อยครับ
1. VIOS ปี 2005 ตัวแรกที่ยังไม่เป็น minor change รองรับ obd can ไหมครับ
2. ถ้าไม่รองรับ obd can ติดแก๊สระหว่าง Europegas n plus กับ AC stage 300 plus ติดตัวไหนดีกว่ากันหรอครับ
ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:46:27 pm »

vios โฉม 2005 ตอนนี้ยังต่อเชื่อม obd can  ยังไม่ได้ครับ

หาก เทียบ  europegas  กับ  ยี้ห้ออื่น

europegas

หม้อต้ม magic gas  250  hp  ให้ประสิทธิภาพ ดีกว่าหม้อต้ม ทั่วไป  ทำงานเสียงเงียบ  ขนาดเล็ก กระทัดรัด  ติดตั้งได้ง่าย  ผลิตจาก สเตนเลส 

หัวฉีด magic jet  ประสิทธิภาพสูง  ฉีดแก๊ส ได้เร็ว  ทำให้ ประสิทธิภาพ ของเครื่องยนต์ ค่อนข้าทำได้เหมือนน้ำมัน

oscar obd can   oscar n plus   ไม่ต้อง  ขับไป จูนไป  เหมือนหัวฉีดทั่วไป  และ มี ตาราง map  ไว้ปรับแต่ง ที่ละจุด เพื่อแก้ปัญหาในบางรอบของเครื่องยนต์ครับผม

JoE W.
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:05:49 pm »

ยิ้มเท่ห์ คุณเจ ครับ แล้วรถ CRV G3 รุ่น 2.0E ครับ ไม่ทราบว่า รุ่นนี้สามารถติด oscar obd can ได้เต็มระบบหรือไม่ครับ ( แล้วแบบเต็มระบบต้องใส่กล่องแปลงสัญาณด้วยไหมครับ ) ขอบคุณนะครับ.
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:12:38 pm »

crv g3 ตอนนี้ ต่อเชื่อมได้เต็มระบบ แล้วครับ   สำหรับ กรณี ใช้กล่องแปลง

แต่ ถ้าไม่ใช้ กล่องแปลง  ต้อง รอ  เฟริมแวร์อีกสักระยะ ครับ

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์