logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัวเทียนกับรถใช้แก๊สของค่าย NGK IRIDIUM-MAX  (อ่าน 38089 ครั้ง)
Kawpun_2499
Newbie
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:32:05 am »

พี่เจครับสอบถามหน่อยครับพอดีผมไปอ่านเจอเกี่ยวกับหัวเทียนสำหรับรถยนต์ใช้แก๊สครับที่บอกว่าถ้าเป็นหัวเทียนสำหรับรถที่ใช้แก๊สแล้วจะช่วยเรื่องของการ Start เครื่องยนต์  ลดความสะสมความร้อน และอีกเยอะแยะเลยอ่ะ อยากสอบถามพี่เจหน่อยครับรถพึ่งออกมา 3000 โล จะติดแก๊ส 1 เม.ย นี้แล้วครับถ้ามันช่วยอย่างที่ผมไปอ่านมามันก็น่าสนเลยขอความเห็นจากพี่เจหน่อยครับว่าเป็นอย่างไรกับหัวเทียนตัวนี้ครับ

หัวเทียน  NGK  IRIDIUM-MAX  (กล่องฟ้า-Max)    = The Long-life  Iridium  Plug
SPP-063  New Iridium-Max(กล่องฟ้า-Max) BKR-6-EIX-LPG (3356) เหมาะสำหรับรถที่ใช้GAS

คุณสมบัติ

หัวเทียน NGK Iridium-LPG
หัวเทียน NGK Iridium-LPG เป็นหัวเทียนที่ออกแบบพิเศษ เฉพาะรถใช้งานLPG
คุณสมบัติ:
1. แกนกลางของหัวเทียน(ด้าน+) ทำจากIridium Alloy มีจุดหลอมละลายที่สูงถึง 2,450องศาเซนเซียส
2. ส่วนเสื้อ(ด้าน-) ประกอบด้วย Platinum
3. ให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ที่หมดจดที่สุด ในหัวเทียนชนิดIridiumทั้งหมด
4. ประสิทธิภาพการจุดระเบิดที่ดีกว่า ทั้งในสภาวะอุณหภูมิปกติ และอุณภูมิสูง
5. ทนต่อการเกิดปฎิกิริยาเคมี
6. ทนทานต่อการสึกกร่อน
7. สามารถทนความร้อนได้ดีเยี่ยม
8. ลดการเกาะเขม่าได้ดีกว่า ด้วยการออกแบบพิเศษที่ขอบแกนกลางหัวเทียน จึงทำให้ไม่เกิดเขม่าไปเกาะอยู่ด้านใน ส่งผลให้สามารถเผาไหม้ได้อย่างรวดเร็ว
9. ตอบสนองต่ออัตราเร่งของเครื่องยนต์ ในทุกรอบความเร็ว

ผลลัพธ์เมื่อเลือกใช้หัวเทียน NGK Iridium-LPG
1. การเผาไหม้เชื้อเพลิง100%
2. ส่งผลให้ห้องเผาไหม้ ไม่มีความร้อนสะสม
3. ส่งผลให้หัวเทียนไม่เกิดปฎิกิริยาเคมี และไม่สึกกร่อน ก่อนกำหนด
4. ทำให้ประยัดเชื้อเพลิงจากการเผาไหม้ที่หมดจด
5. อายุการใช้งานยาวนาน ทนทานกว่าหัวเทียนIridiumทั่วไป ถึง2เท่า
6. เฉลี่ยราคาต่อระยะทางที่คุ้มค่ากว่า ด้วยประสิทธิภาพการใช้งานสูงสุดถึง 200,000km

ุถ้ามันเป็นอย่างนี้ผมเต็มใจเปลี่ยนวันติดตั้งครับหรือพี่เจจะแนะนำตัวอื่นไหมครับผม และอีกนิดครับถ้าเปลี่ยนหัวเทียนแล้วต้องเปลี่ยนสายหัวเทียนให้ใหญ่กว่าเดิมหรือเปล่าครับ (สายแบบแต่ง)

ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2011, 10:48:31 am โดย Kawpun_2499 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:11:03 pm »

เรื่องหัวเทียน  กับ ค่ายรถยนต์ honda   รุ่น  new  city   civic fd  crv g3  หัวเทียนที่ติดตั้งอยู่ในรถทุกคัน  จะเป็น  อิริเดียม อยู่ทั้งหมด แล้ว  คุณภาพ ดีที่สุด อยู่แล้วครับผม  อายุ การใช้งาน ของ  หัวเทียน เหล่านี้  ไม่ว่าจะติดแก๊ส  หรือ ใช้ น้ำมัน  ก็มีอายุ ยืนยาว ประมาณ  80,000-100,000 km อยู่แล้วครับผม

ถ้าใช้แก๊ส  อาจเปลี่ยนให้เร็วขึ้นเป็น  80,000 km ก็ได้ครับ    ส่วน ยี้ห้อที่แนะนำมา  หากอยาก ทดลองใช้  ไว้ ใช้ ตอนระยะ  80,000 km ดีกว่าครับ

เรื่องที่แนะนำ   ควรเปลี่ยน  เกรดน้ำมันเครื่องยนต์จากเดิม เป็นเกรด กึ่งสังเคราะห์ เป็น  สังเคราะห์ 100 % ของ honda ดีกว่าครับ ราคาประมาณ 1700 บาท เห็นผล ด้านความลื่นของเครื่องยนต์เพิ่มขึ้น แน่นอน ครับ

ส่วน หัวเทียน ถ้าเปลี่ยนตาม ลิงค์ ที่แนะนำ มา  อาจไม่เห็นผล ด้านความแตก ต่าง และความคงทน ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
Kawpun_2499
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:55:47 am »

รถผมเป็น New Vios MC 2010 ครับคงเป็นแบบ Iridium เหมือนกันใช่ไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Mai_altis
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:28:19 am »

Vios New Vios New Altis

ใช้หัวเทียน K16 แบบธรรมดาครับหัวล่ะ 60บาทเอง ถ้าฮอนด้าสิครับรถเค้าที่ออกมาใหม่ตอนนี้ใส่อิเรเดียมมาให้หมดเลย
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:44:49 am »

ตามที่คุณ Mai altis ตอบเลยครับ

vios หัวเทียนเป็นแบบธรรมดา แนะนำ  เปลี่ยนใหม่ทุก 20,000 km  ครับ

Kawpun_2499
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 02:33:14 pm »

งั้นผมจะอยากจะเปลี่ยนเป็นแบบ IRIDIUM แล้วหาซื้อเปลี่ยนได้เลยตามยี่ห้อที่ผม Post ไว้ด้านบนได้ป่าวครับหรือมีคำแนะนำเพิ่มเติมอื่นไหมครับเนื่องจากไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไรรบกวนด้วยครับจะได้เอาไปให้เปลี่ยนตอนติดตั้งเลยครับผม แล้วทางร้านมีจำหน่ายไหมเอ่ย

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:41:36 pm »

ถ้าเดิมใช้อยู่แบบ ธรรมดา แล้วเปลี่ยนใหม่เป็น แบบ อิริเดียม ให้ผล ในการทำงาน ที่ดีขึ้นแน่นอนครับ และ มีอายุการใช้งานที่ยืนยาว ขึ้นด้วยครับ

ส่วนแหล่งซื้อ ติดต่อ สั่งซื้อทาง internet ได้เลยครับ แล้วนำมาให้ทางร้าน  ผมเปลี่ยนให้ ในวันติดตั้งได้ครับ

Kawpun_2499
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:42:54 am »

ขอบคุณมากครับคุณเจผมถามอีกนิดว่าหัวเทียนแบบ IRIDIUM มันมีกี่แบบครับแล้วผมจะเลือกใช้แบบไหนถึงจะเหมาะกับ New Viso ครับ ผมกำลังหาข้อมูลอยู่แต่ว่าคุณเจน่าจะมีประสบการณ์เผื่อจะนำแนำได้

ขอบคุณอีกครั้งครับผม
J3D
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:39:14 pm »

ถามด้วยคนครับ แล้ว New Altis 2010
ใช้หัวเทียนธรรมดา เบอร์ 16 อยู่ ต้องใช้เบอร์เดิมหรือเปล่าครับ หรือเลือกให้เย็นลง( เบอร์ที่สูงขึ้น ) เบอร์นึง
หรือข้ามไปเล่น แบบเข็มเลย แต่ราคาก็แรงกว่าใช้ได้เลยเหมือนกัน

แนะนำด้วยนะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 02:12:24 pm »

ถามด้วยคนครับ แล้ว New Altis 2010
ใช้หัวเทียนธรรมดา เบอร์ 16 อยู่ ต้องใช้เบอร์เดิมหรือเปล่าครับ หรือเลือกให้เย็นลง( เบอร์ที่สูงขึ้น ) เบอร์นึง
หรือข้ามไปเล่น แบบเข็มเลย แต่ราคาก็แรงกว่าใช้ได้เลยเหมือนกัน

แนะนำด้วยนะครับ

ใช้เบอร์เดิม  ต่อได้เลยครับ  การเปลี่ยน แบบหัวเทียนใหม่  บางครั้ง เปลี่ยน เพื่อให้เหมาะสมกับ การใช้งานครับ เช่น วิ่งไกล้ๆ  แล้ว จอด  ก็ใช้อีกแบบ

หรือเน้น วิ่งยาว อย่างเดียว  ก็ใช้อีกแบบ ครับ  แต่ หากเป็น ทั่วๆไป ก็ใช้ แบบเดิม  ดีกว่าครับ

Kawpun_2499
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 07:46:09 am »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล IRIDIUM แค่ทำให้อายุการใช้งานนานขึ้นและไม่ต้องเปลี่ยนหัวเทียนบ่อยถ้าเป็นแบบธรรมดาต้องเปลี่ยนตามระยะเวลาแสดงว่ามันก็ไม่ต่างอะไรกันมาก ขอบคุณพี่เจมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์