logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลติดตั้ง new city 2009 กาดำในฝูงหงส์ เมื่อวันที่ 16 เม.ย.2554  (อ่าน 12704 ครั้ง)
teeranai
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:04:01 am »

ที่บอก กาดำในฝูงหงส์ก็คือ 1 วันพี่เจรับติด4 คัน
1. NewCity09 ของผม
2. camry
3. new altis
4. new altis

จะไม่เป็นกาดำได้อย่างไร คันอื่นเค้ารุ่นใหญ่ทั้งนั้น

ของผมติดชุดหัวฉีด EUROPEGAS ระบบ OBD 
- การติดตั้งเรียบร้อยดีทุกประการครับ ช่างจะดูมึนๆแว้นๆแต่ไม่ธรรมดาโปรมากๆ หิวน้ำก็เดินไปซื้อน้ำแดงมากินเหมือนกุมารเลย แล้วก็มานั้งติดถังแก๊ซให้ผมต่อเง้อเทพแต่งาน โอเคน่ะ ผมยืนดูอยู่ ก็ ละเอียดใช้ได้เลย
- เรื่องถังผมเลือก 42 ลิตรครับ  ดูแล้วเติมเต็มถังตรูดไม่ห้อยน่ะ แหล่มดี
- มาถึงตอนจูน เหอะๆๆอย่าให้พูด ทั้งชีวิต วิ่งไม่เคยเกิน 120 พี่ช่างที่ไปจูนแล้วก็มีพี่ที่เดินสายท่อนั้งหลังไปอีกคน ให้ผมกดไป 140 เวนกำ รถผมจะหลุดเป็นชิ้นๆๆไหมเนียแต่ก็ อธิบายได้ละเอียดดีครับ
- เวลาเปลี่ยนน้ำมันเป็นแก๊ส  แก๊สเป็นน้ำมันเนียนดีครับ
- ตอนนี้ทุกอย่างปกติดี ช่วงเช้าก่อนมาทำงาน เช็คน้ำก็เป็นอย่างที่ช่างบอก มันลดลงไปเยอะหน่อยพอเติมเต็มแล้ววิ่งมาถึงออฟฟิต ก็กลับมาเท่าที่เติมไปช่วงเช้า
- การดูแลงานเน้นน่ะครับเน้น ถึงว่าจะมีมาติดแค่ 4 คันก็ ยังมีลูกค้าีที่เข้ามาแก้งานบ้างอ่ะไรบ้าง ปะปรายพี่เจแก้ให้ทุกคันและไม่มีผลกระทบการลูกค้าที่มาติดใหม่เลยอันนี้เยี่ยมจริงๆครับ ก่อนส่งมอบรถพี่เจจะมายืนดูความเรียบร้อยของรถอีกครั้งอันนี้ ผมชอบจริงๆใส่ใจลูกค้าดีครับ[/color]

เอาไป 4.5 กระโหลก พอเช็ค 1000 ว่า เรียบร้อยดี จะมาให้อีก 0.5 กระโหลก น่ะพี่
ผ่านๆ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 07:09:24 pm »

ขอบคุณมากครับผม  ที่มารายงานผล หลังติดตั้งให้เพื่อนๆ ทราบครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
teeranai
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 02:23:16 pm »

เรียนพี่เจครับ

มาแจ้ง การใช้งานครับ

ช่วง 1 อาทิดที่ผ่าน การใช้งานอยู่ในระดับที่ พอใจมากๆ แก๊ซ 1 ถัง ตอนนี้ วิ่งไป แล้ว 250 โล เหลือ 1 เม็ดแดง
แต่จากการสังเกตุ พบว่า ช่วง เกือบๆถึง 2 พันรอบ มันจะ ตื้อๆๆครับ มันจะกดคันเร่งไม่ขึ้นแต่ต้องกด แรงหน่อย มัน จะพุ่งไป 3 พันรอบ
ที่นี้ก็ลื่นยาวเลย 

อันนี้ไม่แน่ใจเกิดจาก สาเหตุใดครับ
พรุ่งนี้ ช่วงเช้าๆอาจจะเอารถเข้าไปให้จูนใหม่อีกนิดหน่อยครับ ผม  ใจผมชอบขับอยู่ใน ช่วง 2000-2500 รอบ
พอกดแรงไป ถึง 3000 มันเร็วไป ฮ่าาๆๆ

รบกวนด้วยครับ
ส่วนเรื่องอื่นปกติดีครับ 
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:10:09 pm »

แวะมาได้เลยครับ

กลับไป  ลื่นทั้งต้น  และ ปลาย แน่นอน ครับ

teeranai
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:15:48 pm »

ขอบคุณครับ
อาจจะเจอกันพรุ่งนี้ครับพี่

ขอบคุณมากครับ กลายเป็น ผีเฝ้ากระทู้ไปและ
teeranai
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 06:18:03 pm »

มารายงานการ สิ้นเปลือง การใช้แก๊ซครับ
หลังจากติดตั้ง วันที่ 16/04/54
ผมไม่แน่ใจว่าพี่เจ เิติมแก๊ซก่อน ที่ผมจะเอาไปจูนเท่าไร น่ะครับ แต่ จูนจบ ก่อนกลับ ผมเติมอีกครั้งจนตัด
เสียค่า เติมไป อีก 185 บาท

สรุปผล ระยะทางวิ่งทั้งหลังเติมเต็มจนตัดได้ 320 โลครับผมวิ่งจน เกจวัดแก๊ซร้องเตือนเลยครับ   แก๊ซถัง 42 ลิตร

ช่วงเช้าได้เดิม แก๊ซเข้าไปอีก เติมเต็มจนจัด ได้ แค่ 34 ลิตร เองก็ไม่แน่ใจว่าปกติไหมครับ

เฉลี่ย น่าจะ อยู่ ประมาน 1.2/โล  ครับ

อยากถามพี่เจเรื่องการเติมแก๊ซ ถัง 42 นี้มันเติม ได้ประมานเท่านี้หรือหว่าอย่างไร

ถังแรก แจ่มขนาดนี้ ฮิ้วๆๆๆ   
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 07:32:43 pm »

ถัง  42 lite เติม 80 % ของความจุถังได้ประมาณ  33 lite ครับ

ที่เติมได้  34 lite อยู่ในเกณฑ์ปกติ ครับ

ส่วน อัตรา สิ้นเปลือง ถ้าในเมือง ขนาดนี้ ถือว่า ปกติ

ทางไกล  ถ้าขับไม่เร็ว  อาจไม่เกิน 1 บาท ครับ

teeranai
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:30:13 pm »

มาอัพเดท   เข้า เช็คระยะ 1,000 โลครับ

หลังจาก ติดตั้งมา ระยะเวลา 1 เดือนได้
วิ่งไปทั้งหมด 5 ถัง จากที่เติมครั้งแรกจาก ร้านพี่เจมา
ผมขอแยกเป็น ประเภทน่ะครับ ว่าหลังติดตั้ง มามีอ่ะไรผิดแปลกไปจาก ก่อนติดตั้ง บ้าง  ผมใช้ถัง 42 ลิตร
1.ก่อนติดตั้ง ผมวิ่งนน้ำมัน อาทิดล่ะ 1000-1500 บาท
  1.1 หลังติดตั้งแก๊ซมา เติมแก๊ซ ถังแรกจาก ปั้มหน้าอู่พี่เจมา ยอดร่วม 385 บาท  วิ่งจนหมด ถังแรก วิ่งได้อยู่ ประมาณ 320 โล เฉลี่ย แล้วตก กิโลล่ะ 1.25 บาท
  1.2  ถังที่ 2-3-4-5 เติมเต็มถัง อยู่ที่ 370 บาท ได้ 34 ลิตร วิ่งได้ โดยเฉลี่ย 270 โล  ถือว่ากินมาก เฉลี่ย แล้วตก กิโลล่ะ 1.37 บาท

ลองเปรียบเทียบ ถังแรก กับ ถังที่ 2-3-4-5 ต่างกัน แค่ 0.12 สตางค์ เท่านั้น ความต่างของ กิโลเมตรคิดเป็น  50 กิโลเมตรเลยที่เดียว

หลังจาก ครบเช็คระยะ 1000 โล โดยครั้งนี้ ผมบอกให้เจ๊พี่รบกวน ปรับจูนให้ประหยัดกว่านี้อีกนิดหน่อย
ได้ทำการ เข้าให้พี่เจ เป็นคนตรวจสอบ และ ปรับจูน วิ่งเช็คระยย น้ำมันใหม่ โดย เปลี่ยน เส้นทางเป็นการ วิ่ง ธรรมดาไม่ได้ขึ้นทางด่วน
จากร้าน วิ่งไปวน สะพานพระราม 4 กลับมาที่ อู่ ผมวิ่ง ระยะ น้อยไปนิด แต่พี่เจ บอกไม่เป็นไร สามารถจูนได้พี่เจได้ทำการปรับจูนใหม่

ต้องบอกก่อน ว่า ก่อนวันที่จะเข้ามาเช็ค 1000 โล ผม ได้เติม แก๊ซ เต็มถัง 370 บาท วิ่งถึงอู่พี่เจ วิ่งไประยะทาง 49-50 โล ไม่เกินนี้
หลังจากนั้น ผมก็ วิ่งจูนด้วยน้ำมัน เปล่าๆ และให้พี่เจจูน ใหม่ปรับให้ ประหยัดขึ้น และ ปรับตั้ง ทริบใหม่

ผลที่ได้ที่ ผมลองวิ่งจน แก๊ซหมด ถังจนตัดวิ่งได้ 340 กิโล ย้ำน่ะครับ ว่า 340 กิโล จาก อู่พี่เจ มา
แสดงว่า การ ปรับจูนใหม่ ประหยัด ขึ้นมาอีก มากๆ เนื่องจากผมวิ่ง แก๊ซ มาแล้ว อีก 50 กิโลจาก บ้านมาอู่ 
จะเห็นว่า   ถ้ารวม ตัวเลข กันจริงจังๆๆ ผมจะวิ่งได้ ทั้งหมด 390 โลเลยที่ เดียว  เฉลี่ย เป็น ตกอยู่ 1.054 บาท เท่านั้น
ประหยัดลงอย่างบ้าคลั่งไปเลยที่เดียว

เรามาต่อเรื่อง การ ใช้งานปกติ
ไม่มีอ่ะไรผิดปกติเลย จากที่ติดมา  เร่งแรงก็ได้ดั่งใจ แต่คงไม่ถึงน้ำมัน อันนี้ ผมรู้สึกได้
รอบ เครื่อง 1900-2000 มันนิ่งๆแต่ ถ้าเรา กดเร่ง มันจะกระ โดด 3000 เลย อันนี้ ก็ดีตรงเร่้งแซงได้อย่างใจ
แต่ผม ไม่ชอบ เพราะจะพุ่งแบบ น่ากลัว  อิอิ  เดียวจะสอยดาก ชาวบ้านเอาได้

โดยรวม ผมพอใจเต็ม 10 ผมให้ 9.5 เพื่อใจ ครับ เพราะ ของแบบนี้มันไม่มีอ่ไรที่แน่นอน
แต่ก็ ถือว่า โอเคมากครับ

ขอบคุณพี่เจ ที่ปรับจูนให้ด้วตัวเอง งิงิ 

bop28
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 03:43:20 pm »

ที่บอกว่า รอบกระโดด ผมว่าดีออกนะ ชอบมากด้วย เหมือนรถโม มาเลย
แถวบ้าน (ถ.วงแหวน) มันชอบมี รถวิ่งช้ามาขวางทางขวาอยู่เรื่อย ทำให้ต้องเบร้กและ เร่งให้ได้ไวๆ
ตอนวิ่งน้ำมันทำได้ดี ฉนั้น ตอนแก๊ส มันถึงเอามาชดเชยตรงนี้ได้เป็นอย่างดี

สมัยก่อน ขับแบบนี้ กับน้ำมัน เวลามองเข็มน้ำมัน ใจมันแป้ว เพราะ น้ำมันมันลดฮวบๆๆ
สมัยนี้ขับเอามันส์มั่งเวลารีบๆ ใจไม่แป๊วเหมือนก่อนเลย ....5555
teeranai
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:20:47 pm »

รายงาน ครั้งล่าสุด จากที่ติดมาแล้ว 1ปีกว่าๆ
เข้ามาร้าน 3 ครั้ง  เอง  ย้ำน่ะ 3 ครั้ง แสดงว่าเราใช้งาน มันเนียนจริงๆๆ

ครั้งนี้เกิดปัญหาที่ว่า sensor แก๊ซเสีย ก็เข้ามาให้พี่เจ ตรวจสอบ
พอมาทางร้านก็บริการ อย่างดีเสมอต้นเสอมปลายมากๆชอบตรงนี้เป็นพิเศษ ก็เลยติด สายจูนเพิ่มไป เพื่อจะ จูนเองบ้าง

ตอนนี้รถ กลับมาปกติอีกครั้ง เดียวครบหมื่นโลครั้งนี้ คงครบ 3 หมื่นโลแก๊ซ แล้วจะเข้าไปเปลี่ยน กรองแก๊ซสักหน่อย

10 กระโหลก เนื้องาน ความเอาใจใส่ เยี่ยมจริงๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์