logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: crv G3 accord G8 civic fd new city new jaz สามารถต่อเชื่อม obd can ได้แล้ว  (อ่าน 54531 ครั้ง)
tumruk
Full Member

« เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:41:57 pm »

สวัสดีครับ สอบถามอุปกรณ์OBDของ civic1.8 มีของมายังครับถ้ามีผมจากเอารถเข้าไปติดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 10:14:08 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:17:55 pm »

ตอนนี้ กำลัง ทดสอบ กล่อง แปลง สัญญาณ รุ่นใหม่  เพื่อดึง สัญญาณ  short term ป้อนให้กับ กล่อง oscar obd can  รุ่นใหม่  กับ  civic fd ของผม อยู่ครับ

ตอนนี้กำลัง อยู่ระหว่าง ลองใช้งาน  ในรูปต่างๆ  เช่น  ถอดขั้วแบต  ใส่ ขั้วแบตใหม่  เพื่อ ดูว่า มีผล กระทบ กับ  ระบบ ควบคุม  obd can ของรถตามมาหรือไม่ครับ

หาก ทุกอย่าง มั่นใจว่า  ไม่มีปัญหา  จะแจ้ง เพื่อ ติดตั้งให้กับลูกค้า ต่อไปครับ

สำหรับ  honda new city   ทดสอบติดตั้งกล่องแปลง และ ทดสอบประสิทธิภาพ การใช้งานหลังติดตั้ง  ได้จำนวนรถทดสอบ ครบจำนวน รถที่รับเข้าทำการทดสอบแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 12:04:05 am โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
inwbee
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 02:49:43 pm »

กล่องแปลงของ Honda ใกล้คลอดแล้วคับพี่น้อง รอกานนานเลยคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:00:48 pm »

คุณสมบัติ  หรือ ประสิทธิภาพที่ทำได้

1. กล่อง made in thailand  

2. ดึง ค่า  short term มาปรับการจ่ายแก๊ส ได้อย่างเดียว

3. อ่านโค๊ด   ลบโค๊ด  ไฟเครื่องยนต์ โชว์ ไม่ได้ (*แต่ถ้าเป็น new altis new vios lancer Ex หรือรุ่นอื่นที่เชื่อมโดยตรงได้ จะใช้ฟังก์ชั่น อ่านโค๊ด ลบโค๊ดปัญหาระบบเครื่องยนต์ได้ด้วย )

4. ลูกค้า เก่า หากสนใจ ติดตั้งเพิ่ม     ราคา 1,000 บาท

5. ลูกค้าใหม่  หากสนใจ  ติดตั้งเพิ่ม   บวกเพิ่มจาก ราคาติดตั้ง ปกติ  อีก 1,000 บาท

6. เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ ถอดแบต ใส่แบตใหม่ กล่องยังทำงานได้ปกติ  ไม่มีผล กระทบ กับระบบ obd can ใดๆ ของรถ และยังเชื่อมต่อให้ทุกครั้ง ที่ระบบแก๊ส ทำงานโดยไม่จำเป็น ต้องเซ็ตอัพ ระบบใหม่

7. ให้อัตราเร่ง ในโหมดใช้งานระบบแก๊ส ดีขึ้น อย่างสังเกตได้  รถพุ่งขึ้นกว่าเดิม หรือ วิ่งดีกว่าระบบเดิมของรถ

หลักการและเหตุผล
รถยนต์รุ่นใหม่เคส  ตระกูล honda
ระบบการสั่งจ่ายน้ำมัน ทางวิศวกร ออกแบบระบบควบคุมเครื่องยนต์ โดยเน้น ให้มีสรรถนะ เพียงพอ ต่อการใช้งาน และเน้น การประหยัดน้ำมัน
ดังนั้นในบางช่วงของการทำงาน ระบบควบคุมการฉีด จะมีการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงในลักษณะ lean burn(เผาไหม้บาง)  หากเรานำรถมาติดตั้งแก๊ส การสั่งฉีดแก๊ส  ก็จะทำงานเลียนแบบ ระบบน้ำมันเดิม คือ จะพยามจะฉีดบาง ด้วย

แต่ กล่องแปลงสัญญาณ รุ่นนี้ จะทำการ ปรับค่า การฉีดให้เป็น สมบูรณ์ ค่า short term วิ่งเข้าหา 0 %  
** ถ้าฉีดบาง ค่า short term จะเป็น บวก  ดังนั้น ตอนเดินเบา ตอนเป็นน้ำมัน ถ้าสังเกต จะเห็น ค่า short term จะมีค่า มากกว่า 0 % (น้ำมันฉีดบาง)
แต่ เมื่อติดตั้งกล่องแปลงสัญญาณ เข้าไปแล้ว  แก๊สจะไม่ฉีดบาง ตามการฉีดน้ำมัน แต่ จะฉีดให้สมบูรณ์ (short term วิ่งเข้าหา 0 % ) ดังนั้นเครื่องยนต์เวลาทำงานด้วยแก๊ส  จะมี กำลังเพิ่มขึ้น แรงบิดดีขึ้น และ วิ่งได้ดีขึ้น  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 11:22:33 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tee_rit
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:09:30 pm »

จะได้ติด ODB แล้ว  ดีใจจัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tee_rit
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:10:31 pm »

ถ้าเชื่อมต่อได้แล้ว  จะทำให้ประหยัดแก็สจากที่ไม่ได้ต่อประมาณกี่เปอร์เ้ซ็นต์ครับช่างเจ

ถ้าดูตาม หลักการที่ผมอธิบายไว้ด้านบน

การติดตั้งกล่องแปลงสัญญาณจะทำให้ การฉีดแก๊ส เข้าเครื่องยนต์ สมบูรณ์มากกว่าเดิม (ฉีดมากกว่าเดิม)  เพราะ ตามปกติ ตาม การออกแบบ ecu ของเครื่องยนต์รุ่นนี้ จะเน้นฉีดบางในบางช่วง เช่น เดินเบา หรือ ขับ เรื่อยๆ ในเมือง  แต่ เมื่อ ติดตั้งกล่อง แปลงสัญญาณเข้าไป  ทำให้ ค่า การฉีด ถูกปรับเปลี่ยนใหม่ ให้มาฉีดในรูปแบบ  ของการฉีดให้สมบูรณ์ในทุกๆ ย่าน ทำให้ เครื่องยนต์ทำงานได้ กำลังเพิ่มขึ้น แรงบิดดีขึ้น  วิ่งดีขึ้น   จะมีผลทำให้ อัตราสิ้นเปลือง มีแนวโน้มในทาง สิ้นเปลือง เพิ่มขึ้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 11:27:27 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
beerlest
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:42:48 pm »

แล้วถ้าติดกล่อง made in thailand

มันจะส่งผลดีขึ้นกับรถอะไรมั้งอ่าครับ

พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:28:11 am »

ต้องมา ลองติดตั้ง ทดสอบ  แล้วลองใช้งานดูครับผม   ว่า อัตราเร่ง   ความประหยัด  ทำได้ ดีกว่า ก่อนติดตั้งหรือไม่ ครับ

ขอ  อาสา สมัคร  ช่วง ทดสอบ  ติดตั้ง ฟรี 5 ท่าน ครับ

ขอ  new   city   กับ  civic  fd ครับ

ตอนนี้  กับ  civic fd  ของผม   การถอดแบต  ใส่ แบต  ไม่มีปัญหา รบกวน กับ ระบบของ รถ อย่างใด ครับ 

tee_rit
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:55:03 am »

ขอลงชื่อคนแรกครับ ช่างเจ   และ ไม่ทราบว่าถ้ามีปัญหาทำให้กล่อง ECU เพี้ยน มีรูปไฟเครื่องโชว์ หรือ ระบบต่าง ๆ  ไม่ทำงาน  สามรถแก้ไขได้ใช่หรือไม่ครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:08:21 pm »

การผิดปกติ   ไม่ทำให้ ระบบของรถ เกิดการเสียหายครับ

ถ้ามีจะมีเพียง ไปรบกวน สัญญาณ ระบบ obd can  ของรถ ทำให้ พวงมาลัยไฟฟ้าไม่ทำงาน(พวงมาลัยยังหมุนบังคับรถได้ปกติ แต่ จะหนักกว่าปกติ เพราะระบบไฟฟ้าช่วยผ่อนแรงไม่ทำงาน) ระบบแอร์ไม่ทำงาน   เราแค่เพียง ปลด ฟิวส์ ที่จ่ายไฟให้กับ  วงจร ตัวนี้ออก  ทุกอย่างก็กลับ มาทำงานได้ปกติ แล้วครับ

หากมีอะไร เสียหาย  ทางร้านยินดี รับผิดชอบ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 09:05:30 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

tee_rit
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:22:00 pm »

OK ครับ  Honda New city ขอลงชื่อทดสอบเลยครับ

คันที่ 1

คันนี้จำได้ ครับ

นัดติดตั้ง 28 เมษายน 2554   เวลา 15.00 น.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 05:48:12 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
yasaki
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:00:43 pm »

Honda New City ลงชื่ออาสาสมัครครับ
ถัง 42 หัวฉีด euro ติดเมื่อ 27 มีนา ตอนนี้วิ่งแก๊สไป 4000 กิโลครับ

คันที่  2

รบกวน แจ้งชื่อ จริง นามสกุล ไม่ต้องนะครับ
     - กฤษกร ครับ

ขอวัน เวลาที่ สะดวกเข้ามาติดตั้ง ด้วยครับ
     - สะดวก วันอาทิตย์ ที่ 1 พฤษภาคม 2554  9:00 น. ครับ

** ขอแก้ไขเกจบอกระดับแก๊สเพี้ยนด้วยนะครับ **

***รายงานผลเบื้องต้นครับ หลังจากติดตั้งเช้าวันที่ 1 พฤาภาคม 54***
   หลังติดตั้งเดินทางต่อไปวัดเล่งเนยยี่2 นนทบุรี และเดินทางต่อไปยังตลาดดอนหวาย นครปฐม
หลังจากการติดตั้ง รู้สึกได้ทันทีหลังจากออกตัวจากไฟแดงแรก คือ
         - อัตราเร่งช่วงออกตัวดีขึ้นเลย ครับเหมือนมีแรงบิดมากขึ้น
         - และเมื่อขับในช่วงความเร็วสูง รู้สึกได้เลยว่า คันเร่งติดเท้ามากขึ้น เหยียบเป็นมา
ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองขอลองเก็บผลซัก 2-3 ถังนะครับ

** เกจเพี้ยน ช่างเจทำการเปลี่ยนเกจที่วาล์วถังให้ทันทีเลยครับ อาการเกจระดับแก๊สเพี้ยนหายแล้วครับ
ยังบริการดีเหมือนเดิมครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 10:09:36 am โดย yasaki » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tumruk
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:21:24 pm »

อดติดตั้งฟรีเลยครับผมกลับสุราดแล้วเดียวตรวจระยะ2000kเข้าไปติดครับ
mactiger
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:55:18 pm »

New City  ขอทดสอบ ยังทันไหมครับ ถ้าทันก็ PM มานะครับ

คันที่ 3

รบกวนแจ้งชื่อ ด้วยครับ

ชื่อ  เกริกพันธุ์  (ป้อม)    โทร. 081-160-1299  เมล์ mactiger53@gmail.com

หัวฉีด Euro

ขอ วันเวลาที่สะดวก เข้ามาติดตั้งด้วยครับ

ผมสะดวกเข้าวันเสาร์ เช้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 09:02:30 pm โดย mactiger » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tumruk
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:49:53 pm »

พี่jครับอีกสองคันอยากให้พี่jเอารถรุ่น civic1.8บ้างครับได้ทดสอบครับเพื่อนๆพี่ๆได้มันใจในระบบครับ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์