logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: crv G3 accord G8 civic fd new city new jaz สามารถต่อเชื่อม obd can ได้แล้ว  (อ่าน 54530 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 08:27:17 pm »

กล่องแปลง มีเข้ามาแล้วครับ

http://jautogas.com/board/index.php?topic=2142.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
jimo2003
Newbie
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 10:28:16 am »

วันเสาร์นี้ ถ้าจะเอาไปติดกล่องแปลง ต้องจองล่วงหน้าไหมครับ ของผม Civic FD ที่ติดไปเมื่อวันที่ 17 ก.ค. น่ะครับ
ถ้าได้ ผมจองเอาไว้ 1 อัน ใช้เวลาติดนานไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Duck_หาดใหญ่
Newbie
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:48:37 pm »

รบกวนถามพี่ J หน่อยครับเป็นของพี่ที่ทำงาน New City พอดีให้ผมช่วยตรวจเช็คให้หลังจากใช้งานมาเกิน 1000 km. แล้ว ก็ใช้งานได้ดีครับ มีปัญหาเล็กๆก็แค่ไฟแสดงระดับแก๊สสวิงขึ้น-ลง จาก 1ไปเป็น 4  ซึ่งทางไบแก๊ส@หาดใหญ่ประสานงานทางร้านตัวแทนแก้ไขโดยการเปลี่ยนนาฬิกาตัวใหม่ไปแล้ว อันนี้ถือว่า OK สำหรับลูกค้าที่ใช้งานต่างจังหวัด  แต่ทีสงสัยคือเรื่องกล่องแปลง honda  ผมขอถามเป็นข้อๆน่ะครับ

1.การเชื่อมต่อ OBD :สามารถเชื่อมได้แต่อ่านค่าได้บ้างไม่ได้บ้างเมื่อมีการสลับหน้าไป-มา เช่นดูหน้า OBD แล้วไปดูหน้าการปรับแต่ง กลับมาดูอีกครั้งอ่านค่าไม่ได้ ต้องสลับหน้าไปมาถึงจะอ่านได้อีกและจะอ่านได้ตลอดถ้าไม่เปลี่ยนหรือสลับหน้าไปอื่นอีก (ภาพที่1)

2.การอ่านค่าการแก้ค่าจาก OBD : ก็เป็นเหมือนกันไม่สามารถใช้งานได้เมื่อมีการสลับหน้าไป-มา โดยก่อนหน้าได้เลือกการใช้งานแล้ว (ภาพที่2)

โดยทั้งสองข้อนี้ผมได้ตั้งข้อสังเกตคือตัวกล่องแปลงเชื่อมต่อ OBD ได้ แต่ข้อมูลที่ส่งไปยังกล่อง Europe OBD อ่านไม่ได้ ตรงนี้จึงทำให้ค่าLong term ,ค่าแลมด้าไม่ขึ้นหรือไม่มีค่า  อีกทั้งยังส่งผลให้ fuction(การอ่านการแก้ค่าจาก OBD)หลุดไปด้วย(ภาพที่3) อย่างนี้ไม่รู้ว่า Fuction OBD จะทำงานได้สมบูรณ์ไม่ครับ หรืออาจเป็นเฉพาะรถพี่เขา ฝากพี่ J ช่วยวิเคราะห์ด้วย ว่าอาการดังกล่าวเกิดกับกล่องแปลงเวอร์ชั่นล่าสุดด้วยหรือไม่

ต้องขอโทษด้วยครับภาพไม่ค่อยชัดบีบอัดจนไม่ชัดเลย file ภาพมันใหญ่

* europe01_resize.PNG (116.37 KB, 448x279 - ดู 1745 ครั้ง.)

* europe02.PNG (117.36 KB, 448x274 - ดู 1742 ครั้ง.)

* europe03_resize.PNG (116.59 KB, 448x280 - ดู 1730 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 12:56:13 pm โดย Duck_หาดใหญ่ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 09:39:48 pm »

ตรงนี้ เป็นเรื่องปกติ ครับ

หน้า obd ตรง ปุ่มที่ มีให้ติก  คำว่า  เชื่อมต่อ obd  เมื่อ   ปิดหน้านี้ไป  แล้ว เปิดขึ้นมาใหม่   เครื่องหมาย ติก  จะหายไป  แต่ โปรแกรม ยังทำงานอยู่ตามปกติ

ส่วน ตรง  ค่า  short  term ซึ่งบาง ครั้ง  ค่าขึ้น   หรือ  บางครั้ง ค่า ไม่ขึ้น  ตรงนี้  ก็ ปกติ ครับ คือ  การส่งสัญญาน ยังมีอยู่เหมือนเดิม แต่ ในหน้า โปรแกรมจะไม่โชว์ค่า

ตัวใหม่ ที่  ออกมา  ก็ยังเป็น ลักษณะนี้ อยู่ครับ

แต่ จุดแตกต่าง ที่เห็นได้ชัดเจน ก็คือ    ค่า   short term  ระหว่าง ต่อ   กับ ไม่ต่อ  กล่องแปลง obd can   ถ้าไม่ได้ต่อ  กล่อง obd can  แล้วใช้เครื่องมือ อย่างอื่น มาเสียบอ่าน ค่า short term จะเห็นว่า ค่า ปรับตัวไม่เร็วมาก

แต่ ถ้า ต่อ กล่อง แปลงเข้า ไปแล้ว  แล้ว เราสังเกต  ค่า  short term จะเห็นว่าค่า ปรับตัวเร็วขึ้น แบบสังเกตได้   และ ทำให้ รถที่ติดตั้ง กล่อง แปลง วิ่งดีขึ้นทุก ครับ

ลักษณะ กล่อง  ecu  ของรถยนต์ มีการ ปรับตัว คำนวน ค่า การแกว่ง ของ ค่า short term  เร็วขึ้น เมื่อ กล่อง แปลงเริ่มทำงานครับ

flux
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:53:20 am »

ขออภัยครับ เคยถามแล้วแต่หากระทู้ไม่เจอ

พรุ่งนี้ วันที่ 1 ก.ย.  จะเอา G3 2.0 ไปติดกล่อง OBD CAN เพิ่ม (ช่วงบ่าย)  ไม่ทราบว่าจะได้มั้ยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:54:19 pm »

ได้ครับ

tumman007
Newbie
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 03:18:00 pm »

ขอโทษนะครับ รถผม CRV G3 2.4L ติด AC Stag 4 มา สามารถเพิ่ม obd can ชุดนี้ได้หรือไม่ครับ หรือว่าได้แต่ Europe Gas เท่านั้น ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:15:11 pm »

ได้แต่ ชุด ควบคุม europegas ครับ

หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์