logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเจครับ ขอปรึกษาปัญหาครับ (รถ vigo 2.7 4x4)  (อ่าน 9632 ครั้ง)
charnchai
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:01:24 pm »

ช่างเจครับผมติดแก๊สกับช่างเจเมื่อ 31 พฤษภาคม ที่ผ่านมา วิ่งไป สองพันกว่าโลแล้ว แรก ๆ ก็ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ว่าตอนนี้เริ่มมีปํญหาครับ

1. เครื่องเริ่มมีอาการเดินไม่เรียบ มีอาการสั่นเล็กน้อย เมื่อเข้า เกียร์ P  แต่ถ้าเข้าเกียร์ D และดึงเบรคมือหรือเหยียบเบรค  จะมีอาการสั่นมากกว่า เข้าเกียร์ P ครับ (เพิ่งจะเปลี่ยนหัวเทียนมาตอนเช็คที่ศูนย์ toyota ระยะ 80000 โลครับ)

2. เริ่มมี่อาการกินแก็สครับ   อยู่กรุงเทพฯ ผมวิ่ง 60 - 100 ครับ  ถ้าต่างจังหวัด 120 ครับ

3. การเติมแก็ส ยิ่งเติม ยิ่งได้น้อยลงเรื่อย ๆ แรก ๆ เติมถ้า 50 - 55 ลิตร ตอนนี้ 45- 48 ลิตรครับ

4. มีอยู่วันนึง ผมวิ่งจน ไฟโชว์น้ำมันขึ้น  ไม่ได้เติมน้ำมันช่วงนั่น จะทำให้ระบบเครื่องยนต์ และระบบแก็สมีไอะไรรึเปล่าครับ

5. ก่อนหน้านี้ผมวิ่งไปจนแก็สหมด ระบบตัดเป็นน้ำมัน ถึง 2 - 3 ครั้ง  จะมีเสียงปิ๊บ และ ไฟดวงสุดท้ายจะกระพริบถี่ ๆๆๆ จะทำให้ระบบเครื่องยนต์ และระบบแก็สมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ  (แต่ปัจจุบัน ไม่รอให้หมดแล้วครับเติมในขณะไฟดวงสุดท้ายติดอยู่ครับ)

6. บางครั้งไฟดวงเขียว ที่บอกระดับแก็ส ดวงแรก แรก ๆ วิ่งได้ 50 โลขึ้นจึงจะลด แต่ตอนนี้ วิ่งไม่ถึง 30 โลก็ลดแล้ว (ผมเติมแก็สเต็มถังตลอดนะครับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ช่างเจ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
charnchai
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 10:00:32 am »

(พอดีใจร้อน รีบโทรไปสอบถามช่างเจแล้วครับ)วันจันทร์จะนำรถเข้าไปที่ศูนย์ Toyota เพื่อตรวจอาการ ช่างเจให้เหตุผลว่าเพราะ น้ำมันก็สั่น แก็สก็สั่น อย่างนี้ น่าจะเป็นที่ยางแท่นเครื่อง ขอบคุณมากครับ

แต่ผมถามแต่ข้อแรก ไม่ได้ถามข้อต่อไปเลย ยังไงก็รบกวนช่างเจช่วยตอบหน่อยนะครับ ไม่อยากโทรไปรบกวนอีกนะครับ  เกรงใจครับผม  ยิ้ม

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 10:42:58 am »

1  ตามที่ได้โทรมาสอบถามครับ  เดินเบารู้สึกสั่นทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส   ยางแทนเครื่องเริ่มแข็งตัว ทำให้สั่น สะท้าน จากเครื่องยนต์ มาได้ง่ายขึ้น
2  หากมีอาการ กินแก๊ส  ปรับจูนใหม่ได้ครับ
3 ถัง แคปซูล  58 lite เติมเต็มถัง ได้ประมาณ  48-50 lite ครับ
4  หากวิ่งจนไฟน้ำมันโชว์ และ น้ำมันหมดถัง จะทำให้ปั้มน้ำมัน ชำรุดได้ครับ
5 วิ่งจนแก๊สหมด ตัดเป็นน้ำมัน  ไม่เป็นผลเสียใดๆ ต่อระบบแก๊สครับ
6 ไฟบอกระดับแก๊ส หากไม่ตรง ปรับแต่งในโปรแกรม ใหม่ ได้ครับ

line ID: jautogas
charnchai
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 05:47:13 pm »

4  หากวิ่งจนไฟน้ำมันโชว์ และ น้ำมันหมดถัง จะทำให้ปั้มน้ำมัน ชำรุดได้ครับ

แล้วถ้าเป็นแบบนี้ ปั๊มน้ำมันของผมจะชำรุดรึเปล่า ก็ไม่รู้

ช่างเจครับ ถ้าอาการปั๊มน้ำมันชำรุด รถจะมีอาการเป็นอย่างไรครับ.......
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 07:28:21 pm »

หาก ปั้มน้ำมัน ชำรุดแล้ว   รถจะวิ่งด้วยน้ำมัน ไม่ได้ครับ

charnchai
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:12:09 pm »

รายงานครับ นำรถไปเช็คที่ ศูนย์ TBS  บางนาแล้ว ช่างศูนย์ ฟันธงอย่างมั่นใจเลยว่า เป็นเพราะรถไปติดแก็สมาครับ ทำให้วาล์วมีปัญหา ตอนแรกช่างศูนย์บอกว่า วาล์วรั่วด้วยซ้ำ ผมบอกว่า พึ่งติดแก็สมา รั่วได้อย่างไร  ส่วนเรื่องยางแท่นเครื่อง ช่างศูนย์บอก ไม่เกี่ยว เปลี่ยนไปก็ไม่ได้ช่วยอาการสั่นในรอบเดินเบาหายครับ

สรุปแล้ว ก็ไม่ได้ทำไม่ได้ซ่อมอะไรเลยครับ แต่ช่างศูนย์บอกว่า เขาเป่าวาล์วให้แห้งแล้ว รู้สึกว่าจะมีน้ำเข้าไป ผมก็ถามเขาว่า เข้าไปได้อย่างไร ไม่เคยนำไปล้างอัดฉีดเลย
charnchai
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:54:39 pm »

ต่อนะครับ ช่างศูนย์ให้ข้อมูลอีกว่า คงเป็นเพราะระบบแก็สที่ทำให้น้ำเข้าไปได้ครับ ... ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร จึงมาปรึกษาช่างเจอีกครั้งครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:03:39 am »

เอา  รถแวะเข้าที่ร้าน เดี่ยวผม ตรวจสอบให้ครับ ผม ว่า อาการ สั่นที่เกิดขึ้นเป็นอาการ สั่นแบบไหน 

สั่นแบบปกติ ที่เครื่องยนต์ รุ่นนี้เป็น

หรือ สั่นมากกว่านั้น

เพราะ ผมก็ใช้ วีโก้ รุ่นนี้ อยู่เหมือนกัน ติดแก๊สตั้งแต่ ป้ายแดง ตอนนี้ วิ่งไป 30,000 km   วาล์วยังปกติ ไม่มีปัญหา อะไร  ที่จริงๆ  เครื่องยนต์ รุ่นนี้เป็นระบบวาล์วไฮดรอลิก  คำว่า วาล์วยัน  ไม่มีโอกาศ เกิดขึ้นได้เลย     

charnchai
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:26:53 am »

ครับ  วันพฤหัส จะนำรถเข้าไป ให้ช่างเจตรวจสอบนะครับ  ขอบคุณมากครับผม
charnchai
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 11:00:17 pm »

เอารถไปให้ช่างเจตรวจสอบแล้ว ปรากฏว่าอาการที่สั่นนั้น เป็นการสั่นแบบปกติ ช่างเจยังให้ไปลองดูรถที่นายช่างติดแก็สด้วย อาการคล้าย ๆ กันครับ ก็หายข้อข้องใจข้อสงสัยครับ
แล้วช่างเจ ก็ยังช่วยจูนแก็สให้ใหม่ด้วย  เอาไว้วิ่งไปสัก  2 - 3 ถังแล้วจะรายงานอัตราสิ้นเปลืองของแก็สที่ใช้ไปให้ทราบนะครับ  ขอขอบคุณมากครับ ที่เอาใจใส่ในการบริการและแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ให้ลูกค้าสบายใจ คิดไม่ผิดเลยครับ ทึ่มาติดแก็สกับร้านช่างเจครับ
Delta88
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 06:58:02 pm »

ขอตอบให้ข้อมูลแทนนะคับ  ศูนย์บริการ Toyota มีมากครับ จะเข้าที่ไหนก้อได้ แต่จะหาช่างที่เก่งๆ มีความเชี่ยวชาญจริงๆ หายากครับ  ส่วนมากช่างทางศูนย์จะให้เหตุผลแบบกำปั้นทุบดินว่า เป็นเพราะแก๊ส หรือ ไม่ก้อบ่าวาล์วสึก หรือไม่ก้อวาล์วรั่ว  แนวทางแก้ไขคือให้เปลืี่ยนยกชุดก้อเท่านั้น  ถ้าเป็นไปได้ลองสืบหาช่างที่เขาเรียนจบจากโรงเรียน Toyota โดยตรงครับ  เค้าจะรู้ข้อมูลเป็นอย่างดี(ขอโทษที่ต้องพูดตรงแต่ไม่ได้ว่านะครับ)   ขนาดผมเคยถายเรื่องระบบวาล์ว parts แต่ละรุ่น ระหว่าง Altis CNG กับ Altis ธรรมดา ช่างศูนย์ยังมั่วว่าเป็นวัสดุเดียวกันเบอร์เดียวกันได้ขนาดนั้น  สุดท้ายผมก้อรู้ความจริง พร้อมหลักฐาน ว่า parts มันออกแบบมาพิเศษ Parts no. คนละ parts กันอย่างสิ้นเชิง ตามที่คุณเจเคยวิเคราะห์ให้ อย่างถูกต้องที่สุดครับ     ผมแนะนำให้คุณปรึกษาคุณเจนะครับ  นอกจากเค้าจะมีความรับผิดชอบต่อลูกค้าแล้ว  เค้ายังมีความเชี่ยวชาญเกี่ยวกับระบบแก๊สและเครื่องยนต์เป็นอย่างดีครับ  อันนี้ผมขอชื่นชมคุณเจจากใจจริงนะครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์