logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดแบต  (อ่าน 9584 ครั้ง)
wiwadh
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:57:28 am »

สวัสดีครับ
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ คือ รถยาริสติดยุโรปแก๊สมาแล้ว
ผมทำการ reset memory ของ เกียร์อัตโนมัติ ด้วยการ ถอดขั้วลบแบตออกประมาณ 1 นาที แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่
เสร็จแล้ว เสียบกุญแจ บิดไปที่ on (ไม่ได้สตาร์ท) แล้วเหยียบคันเร่งจนมิด ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที แล้วถอนเท้าออก
หลังจากนั้น เหยียบเบรกจนมิด ค้างไว้ 10 วินาทีแล้วถอนเท้าออก
แล้วบิดกุญแจไปที off โดยไม่ดึงกุญแจออก
แล้วจึงทำการสตาร์ทรถทันที
*** หมายเหตุ วิธีการข้างต้น ทำตามคำแนะนำของ ของธเนศร์ครับ ใน caronline.net ***

(ครั้งแรกก่อนล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เครื่องจะสั่น บางคันอาจเบาดับ
ทำอีกครั้งหลังจากถ้าล้างลิ้นปีกผีเสื้อมาแล้ว เครื่องเดินเบาจะปกติครับ)

คำถามครับ
เราต้องทำการ จูน แก๊ส ใหม่อีกครั้งหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 12:22:39 am »

ไม่ จำเป็นต้องจูนใหม่ครับ

เพราะค่า ทุกตัว ในกล่อง ecu europegas  ยังคงจำค่า ไว้ได้ ทั้งหมด ถึงแม้ จะถอดขั้วแบตเตอรี่ออกครับ

ส่วนถ้าต้องการ จูนใหม่ ก็แค่  ลบ กราฟ แก๊ส ออก  จากนั้น   วิ่งแก๊สใหม่ อย่างเดียว  จาก นั้น  ก็ adjustcalculate  ได้เลย

หรือ ถ้าไม่มั่นใจ  ก็  ลบ ค่า กราฟ ทั้งน้ำมัน ทั้งแก๊ส  ทิ้ง  แล้ว เริ่ม  เก็บข้อมูลใหม่ ก็ได้ครับ

แต่ ถ้าตาม ความเห็นผม  ไม่จำเป็นครับ  เพราะค่า เดิม ยังคงอยู่  การซ้ำ ตาม วิธี ที่แจ้งมา  เป็น แค่ นั้น รีเซ็ต ค่า ของระบบเกียร์ อัตโนมัติ  ไม่มีส่วน ต่อ ระบบควบคุม น้ำมันเชื้อเพลิง ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์