logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมแก๊สได้มาก ผิดปกติหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6335 ครั้ง)
pegasus
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:27:44 am »

สวัสดีครับช่าง J มีเรื่องรบกวนครับ

ผมเพิ่งติดแก๊สไปเมื่อวันที่ 16 ก.ค.ที่ผ่านมาครับ ถังโดนัท 51L ควรเติมแก๊สได้ 80-85%
ได้เติมแก๊สไป 3 ครั้งแล้วครับ ดังนี้
ครั้งที่ 1 หลังติดเสร็จ ออกมาข้างหน้าเติมเต็มถังจนหัวจ่ายหยุด เติมไป 330 บาท 29.4 ลิตร
ครั้งที่ 2 วิ่งไป 394 กม. ไม่หมดสักที เลยเข้าไปเติมเต็มถังจนหัวจ่ายหยุด เติมไป 380 บาท 33.5 ลิตร
ครั้งที่ 3 วิ่งไป 434 กม. ลองวิ่งจนหมดถัง ร้องเตือนแล้วกระพริบ เติมเต็มถังหัวจ่ายวิ่งช้าเกือบหยุด แต่ยังไม่หยุดดี
          ผมเลยบอกให้พอเองเพราะเห็นว่าเติมเยอะแล้ว สรุปว่าเติมไป 550 บาท 48.5 ลิตร

ครั้งที่ 2 และ 3 ปั้มเดียวกันนะครับ

ขอถามช่างเจว่า
1. ปกติเติมแก๊ส มีบางครั้งได้เยอะ บางครั้งได้น้อยเปล่า หรือว่ามันจะได้เกือบเท่ากันทุกครั้งครับ ?
2. กรณีของผมผิดปกติหรือเปล่า เติมแก๊สได้เยอะเกินไปหรือเปล่าครับ ?
3. ถ้าเติมได้เยอะไป แสดงว่าวาล์วทำงานปกติหรือเปล่าครับ จะเสี่องมีอันตรายอะไรหรือเปล่าครับ ?
4. ผมกังวลเร็วไปหรือเปล่าครับ ควรจะลองวิ่งจนหมดถังแล้วเติมอีกหลาย ๆ ถังหรือเปล่าครับถึงจะสรุปได้ครับ ?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:04:53 am »

ขอถามช่างเจว่า
1. ปกติเติมแก๊ส มีบางครั้งได้เยอะ บางครั้งได้น้อยเปล่า หรือว่ามันจะได้เกือบเท่ากันทุกครั้งครับ ?
2. กรณีของผมผิดปกติหรือเปล่า เติมแก๊สได้เยอะเกินไปหรือเปล่าครับ ?
3. ถ้าเติมได้เยอะไป แสดงว่าวาล์วทำงานปกติหรือเปล่าครับ จะเสี่องมีอันตรายอะไรหรือเปล่าครับ ?
4. ผมกังวลเร็วไปหรือเปล่าครับ ควรจะลองวิ่งจนหมดถังแล้วเติมอีกหลาย ๆ ถังหรือเปล่าครับถึงจะสรุปได้ครับ ?
1  ปกติ จะเติมได้ เท่าๆกัน หรือ  ไกล้เคียงกัน  ลองสังเกต เพิ่มเติมอีกสักระยะ ครับ
2  ถ้าเติมได้เยาะเกินไป  ถือ ว่า ผิดปกติ ครับ
3  ถ้าเติมได้เยาะ แสดงว่า วาล์วทำงานผิดปกติ  แต่ ถ้าเติมได้เยาะ แล้ว วิ่งใช้งานทันที  ไม่ได้มีอันตรายใดๆ ครับ ยกเว้น เติมเต็มถัง แล้วจอดรถตากแดด ทำให้ถังแก๊ส ร้อน แก๊ส ขยายตัว ดันแก๊ส  รั่วออกมา   นอกถัง  แบบนี้ ถือว่า อันตราย ครับ

ปกติ จะมีพื้นที่ บางส่วน ไว้ให้แก๊ส  ขยายตัว   ระบบแก๊ส เวลาโดนความร้อน จะ ขยายตัว ตามสมการ  pv=mrt  ครับ  temp  เพิ่ม ทำให้  v ปริมาตร เพิ่ม ครับ ทำให้ พื้นที่เดิม รองรับไม่ได้ครับผม

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
pegasus
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:49:17 am »

ปกติไม่ได้จอดรถตากแดดครับ จอดในที่ร่ม
ถ้าไม่มีอันตรายใด ๆ เดี๋ยวจะลองวิ่งให้แก๊สหมดแล้วเติมอีกซัก 2-3 ครั้งดูครับ

ขอถามเพิ่มเติมเรื่องการทำงานของวาล์วตัวถังอีกหน่อยนะครับ

โดยปกติแล้วตอนเติมแก๊ส จะเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ
1. เมื่อแก๊สใกล้เต็มถึงระดับที่วาล์วจะตัด จะเติมได้ช้าลงเรื่อย ๆ จนตัวเลขหยุดสนิท หรือวาล์วจะตัดแบบหยุดทันทีไปเลยครับ ?
2. เมื่อเติมแก๊สถึงปริมาณที่วาล์วตัดแล้ว ตัวเลขหยุดสนิทแล้ว จะเติมอีกไม่ได้แล้ว หรือยังเติมได้อีกครับ ?
3. เท่าที่สังเกตุตั้งแต่ที่เติมครั้งแรกแล้ว เมื่อตัวเลขหยุดสนิทแล้ว แต่คนเติมยังไม่ได้มาดู ไปเติมคันอื่นอยู่
   ปล่อยไว้ ตัวเลขก็จะมีขยับได้ช้า ๆ ทีละนิดอยู่ อันนี้ปกติหรือเปล่าครับ ?
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:27:08 pm »

1 ปกติ จะตัดทันที ครับ  แต่ ถ้าเด็กปั้ม ยังไม่หยุดเติม  แก๊ส  ก็ยัง ไหลเข้าไป ได้เรื่อยๆ อยู่ครับ
2 ยังเติมได้อีก ครับ เด็กปั้ม จะมีเทคนิค อยู่ครับ
3 อันนี้ ก็ปกติ ครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์