logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ไฟเครื่องโชว์เนื่องจากเซนเซอร์ท่อไอเสียตัวหน้าเสีย  (อ่าน 16175 ครั้ง)
joey
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:48:31 am »

เรียนคุณจ

Vios ไฟเครื่องโชว์ตรวจสอบผ่านเครื่องที่เช็คทางOBD เกิดเนื่องจากเซนเซอร์ท่อไอเสียตัวหน้าเสีย ถ้าผมเปลี่ยนเซนเซอร์ตัวนี้แล้วจำเป็นต้องไปปรับแต่การจูนแก็สใหม่อีกมั๊ยครับ

Viosคันนี้ติดของAC ที่ไว้วานให้คุณเจปรับแต่การจูนให้มาหลายปีแล้วตั้งแต่เลขไมล๋160,000 จนตอนนี้จะ สามแสนแล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:22:26 am »

เปลี่ยนแล้ว  ไม่จำเป็นต้องปรับจูนแก๊สใหม่ครับ

เพราะ เครื่องยนต์จะกลับมาทำงานเป็นปกติ    แล้ว  ระบบแก๊ส   ก็จะทำงานได้สมบูรณ์ ตามน้ำมันเหมือนเดิมครับ

แนะนำ เปลี่ยน ที่ศูนย์ toyota  แนะนำ เป็นอะไหล่ แท้ ราคา ประมาณ  4,000 บาท ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
joey
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:58:30 pm »

ขอคุณมากครับช่างเจ

สอบถามอีกนิดนะครับ ต่อเนื่อง กรณีเครื่องร้อน จะเกิดจากสาเหตุของเซนเซอร์ตัวนี้มีโอกาสหรือเปล่าครับ เพราะผมเปลี่ยนปั๊มน้ำและวาล์วน้ำแล้ว และคิดว่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำด้วย เนื่องจากใช้งานมานานเกือบสามแสนกิโลแล้วครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 06:22:24 pm »

กรณีเครื่องยนต์ ร้อน  ไม่น่าเกี่ยวกับ  sensor ตัวดังกล่าวนะครับ

ลองเปลี่ยน  หม้อน้ำ  เปลี่ยน พัดลม ระบาย ความร้อน  จะทำให้การระบายความร้อน ทำได้ดี ขึ้น ครับ

joey
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:39:03 am »

ขอบคุณครับช่างเจ ผมกำลังจะเปลี่ยนหม้อน้ำเพิ่มต่อไปครับ ส่วนพัดลมรบกวนสอบถามว่า มันมีเซนเซอร์จับความร้อนตรงไหนเพื่อเริ่มทำงานหรือเปล่าครับ เผื่อจะได้เปลี่ยนด้วย ตัวพัดลมยังปกติดีอยู่ครับ

สำหรับเพื่อนๆที่ใช้แก็ส ผมแจ้งให้ทราบตามที่ช่างเจเคยแนะนำไว้หลังติดแก็สทุกครั้งคือ หมั่นใช้น้ำมันบ้างเวลาวิ่งยาวๆทางไกล หลังเครื่องยนต์ร้อนผมให้ช่างเปิดฝาสูบดูเครื่องภายใน เครื่องผมยังสะอาดเป็นปกติ มีเปลี่ยนแค่ปะเก็นเท่านั้นเพราะความร้อนสูงแล้วปะเก็นจะเริ่มเสื่อมสภาพ ส่วนภายในทั้งฝาสูบ วาล์ว และภายในทั้งหมดยังคงดีอยู่ทั้งที่วิ่งมาแล้วเกือบสามแสนกิโลเมตร

เวลาผมวิ่งทางไกลยาวๆ ผมจะมีบางช่วงเปลี่ยนมาใช้น้ำมันสัก20-40กม. ทุกความเร็ว ทุกรอบเครื่องยนต์ ส่วนการสตาร์ตนั้นใช้น้ำมันตามปกติของECUแก็สอยู่แล้วครับ น้ำมันใช้91ธรรมดาไม่ใช้แก็สโซฮอลถ้าไม่จำเป็นเพราะหา91ธรรมดาไม่ได้
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:06:17 pm »

รถใช้แก๊ส  หากได้  ผ่าเครื่อง  เปิดฝาสูบ  แล้ว แนะนำ ให้เปลี่ยน แหวนลูกสูบด้วยครับ  ถึงแม้ ว่า จะมองว่า ยังดีอยู่   ไม่หลวม ไม่ตาย

แต่รถใช้แก๊ส ความร้อนห้องเผาไหม้สูงกว่าเดิม ทำให้แหวนลูกสูบล้า  ทำให้  กำลังอัดของเครื่องยนต์ต่ำ ลง

หากเปลี่ยน  แหวน พร้อม ทำบ่าวาล์วใหม่  เรียบร้อยแล้ว  รถจะกลับมาวิ่งเหมือนเดิมเกือบ  95 เปอร์เซ็นต์ เลยครับ

ส่วนเซ็นเซอร์พัดลม อยู่ข้างฝาสูบ  ตัวนี้ จะไม่เรียกว่า เซ็นเซอร์ จะเรียกว่า  เทอร์โมสตัท   ลองให้ช่างเครื่องยนต์ ลองตรวจสอบดูครับ

เทอร์โมสตัท  จะไปสั่งให้รีเลย์ ควบคุมพัดลม  หม้อน้ำทำงาน  อีกทอดค ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์