logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1.6 E CNG AUTO อยากเปลี่ยนเป็น lpg ครับ  (อ่าน 118716 ครั้ง)
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:15:46 am »

ตรงนี้ปรับตั้งใหม่ในโปรแกรมได้ครับ

จะให้ผมปรับตั้งให้ใหม่ทาง. Internet. หรือนำรถเข้ามาที่ร้านก็ได้ครับ

ปรับตั้งทาง. Internet. 
ทำแบบไหน
อธิบายรายละเอียด ขั้นตอน วิธีการ
เผื่อจำเป็นจะต้องปรับตั้ง 

11 ต.ค. ที่ไปปรับตั้งการกินแก๊สให้น้อยลงแล้ว 
 (เพราะตอนนี้ วิ่งเฉลี่ย กม.ละ  1.3 - 1.4 บาท  ครับ ช่าง เจ)

กำลังทดสอบการใช้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:59:06 pm »

ลำดับขั้นตอนตามนี้ครับ

1 ดาวน์โหลด โปรแกรม หน้าเว็บ ที่ผมปักหมุดไว้  เรื่อง สายจูนแก๊ส   ด้านบน  ติดตั้งในโน๊ตบุ๊ค

2 เชื่อมต่อ  โน๊ตบุ๊ค  กับ ไวไฟ อินเตอร์เน็ต

3 เปิด โปรแกรม ทีมวิวเวอร์

4 โทรศัพท์ หาผม   และบอก  usser id   และ password  ให้กับผม

5 เสียบสายจูนแก๊ส  เข้ากับ โน๊ต บุค แล้ว สตาร์ทเครื่องยนต์

6 หลังจากนั้น ทางผม จะเป็นคน ปรับจูนแก๊ส  จากทางร้าน  ไปยัง โน๊ต บุ๊คในรถให้เอง ทั้งหมด ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 12:07:41 pm »

เวลา 12.15 น.  วันนี้   พฤ  18  ต.ค.  2555

ปรับตั้งทาง. Internet.   

อยากปรับตั้งการกินแก๊สให้น้อยลงหน่อยครับ

แล้วให้พอเหมาะ พอดี  ไม่หนาเกิน ไม่บางเกิน

(ที่เข้าไปปรับตั้ง  ช่างเจ บอกว่าแก๊สหนาไปหน่อย  แต่ขับดีมากครับ  11 ต.ค. 55 ที่ไปปรับตั้งการกินแก๊สให้น้อยลงแล้ว   เกรงว่าแก๊สยังหนาอีกครับ )
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:53:02 pm »

ปรับให้เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเวลา  12.30 น. ครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 04:44:08 pm »

ปรับให้เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเวลา  12.30 น. ครับ

ขอบคุณมากครับ ช่าง เจ 

ต่อไปหากอยากปรับตั้งเองหละครับ  อธิบายแบบละเอียดหน่อยครับ
คือ ปรับตั้งแก็สให้หนาขึ้น คือกินแก๊สมากขึ้น   
และปรับตั้งแก็สให้บางลง คือกินแก๊สน้อยลง

ปรับตั้งแก็ส พอเหมาะ พอดี  ใช้กี่%ครับ หรือแล้วแต่วิ่งเร็ววิ่งช้า
ปรับให้เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเวลา  12.30 น. เป็น. 91 % ครับ 

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 06:52:14 pm »

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

หากปรับลดการจ่ายแก๊สลง. คือ. ปรับให้แก๊สบางลง.  ก็จะประหยัดเพิ่มขึ้น

แต่หากในทางกลับกัน.   เราเพิ่มการจ่ายแก๊ส. คือเพิ่มปริมาณแก๊สเข้าเครื่องยนต์มากขึ้น.  อัตราสิ้นเปลืองก็จะสูงขึ้นครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 05:49:52 am »

ขอบคุณมากครับ ช่าง เจ 

ต่อไปหากอยากปรับตั้งเองหละครับ  อธิบายแบบละเอียดหน่อยครับ
คือ ปรับตั้งแก็สให้หนาขึ้น คือกินแก๊สมากขึ้น   
และปรับตั้งแก็สให้บางลง คือกินแก๊สน้อยลง

ปรับตั้งแก็ส พอเหมาะ พอดี  ใช้กี่%ครับ หรือแล้วแต่วิ่งเร็ววิ่งช้า
ปรับให้เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเวลา  12.30 น. เป็น. 91 % ครับ 

อธิบายแบบละเอียดหน่อยครับ ในการปรับตั้งใน Oscar-N SAS Software 1.08
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 04:11:38 pm »

การปรับคือ  การดึง จุดในวงกลม สีแดง 

หากดึง ลด  ลดแก๊ส

หากดึงขึ้น เพิ่มแก๊ส

เป้า หมาย   เส้นสีฟ้า  ทับเส้นสีแดง

หากเส้นสีฟ้า อยู่สูงกว่าเส้น สีแดง  แก๊สหนา  ให้ดึงจุดลง

หากเส้นสีฟ้า  อยู่ต่ำกว่าเส้นสีแดง  แก๊สบาง ให้ดึง จุดขึ้นครับ

* Untitled.jpg (64.43 KB, 600x288 - ดู 989 ครั้ง.)

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:26:25 pm »

ที่กราฟ ด้านมือ

91 %  ตัวสีแดง หมายความว่า ............

ลองดึง จุดในวงกลม สีแดง  แล้วครับ 3  ครั้ง
แล้วลองวิ่งดู  กลับมาดูในกราฟ

86 %  ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............
96  %  ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............
100 %  ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............

ตัว 96  %  ตัวสีน้ำเงิน  เป็นค่าที่น่าจะดีที่ไหมครับ  หรือเท่าไหรดี
หรือว่าไม่เกี่ยวเลย   

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 05:26:34 pm »

91 %  ตัวสีแดง หมายความว่า ............

ลองดึง จุดในวงกลม สีแดง  แล้วครับ 3  ครั้ง
แล้วลองวิ่งดู  กลับมาดูในกราฟ

86 %  ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............
96  %  ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............
100 %  ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............

ตัว 96  %  ตัวสีน้ำเงิน  เป็นค่าที่น่าจะดีไหมครับ  หรือเท่าไหรถึงจะดี

และ  ใน oscarn_sas_v1_07a(Thai)
แลมด้า 1 0.1   (เชื้อเพลิงน้อย     เชื้อเหลิงมาก)  หมายถึง.......

51 %   ตัวแดง  หมายความว่า ............
67 %   ตัวสีน้ำเงิน  หมายความว่า ............
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 05:38:46 pm »

91 % ตัวสีแดง หมายความว่า ............
ค่า map  ของน้ำมันได้จัดเก็บไปแล้ว   91 เปอร์เซ็นต์ 

ลองดึง จุดในวงกลม สีแดง แล้วครับ 3 ครั้ง
แล้วลองวิ่งดู กลับมาดูในกราฟ

86 % ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............
96 % ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............
100 % ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............
ค่า เปอร์เซ็นต์นี้ แสดง การเก็บค่าของ  map แก๊ส  ครับ

ตัว 96 % ตัวสีน้ำเงิน เป็นค่าที่น่าจะดีที่ไหมครับ หรือเท่าไหรดี
ค่าย่านนี้ ถือว่า  ปกติ  ครับ
และ ใน oscarn_sas_v1_07a(Thai)
แลมด้า 1 0.1 (เชื้อเพลิงน้อย เชื้อเหลิงมาก) หมายถึง.......
แลมด้า 0.1  คือ เชื้อเพลิงบาง ครับ

51 % ตัวแดง หมายความว่า ............
67 % ตัวสีน้ำเงิน หมายความว่า ............

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 08:21:47 pm »

แลมด้า เท่าไหรครับ  คือ เชื้อเพลิงพอเหมาะ  พอดี 
0.0  หรือว่ามากกว่า 0.0   หรือ เท่าไหรหรือ ตามการวิ่งเร็ว วิ่งช้า  ครับ

@ปกติ. อัลติส. O2 จะอ่านจากตัวที่สองครับ. ค่าจะวิ่ง. ตั้งแต่. 0.1-0.9 แล้วแต่สภาวะการขับขี่ครับ
ตัวที่ค่าน ่งสนิท.  แสดงว่า. กล่องไม่ได้ปล่อยสัญญานมาให้อ่านครับ@

หากเราตั้งเป็นการวิ่งด้วยน้ำมันใหม่ สัก  50 กม.
แล้วเปลี่ยนมาวิ่งโดยการใช้แก๊ส  มันก็จะปรับเปลี่ยแก๊สนตามค่าวิ่งด้วยน้ำมันใหม่  ไหมครับ

@การเก็บค่า map น้ำมันใหม่. ต้องลบค่าเก่าทิ้งทั้งหมด.  ปิด. การทำงานระบบ. S.a.s. ให้ทุก เมนูเป็น off จากนั้น ระบบจึงจะเริ่มเก็บให้ใหม่@

หรือว่า  ปรับการใช้แก๊สตามค่าที่วิ่งด้วยน้ำมันตั้งแต่ครั้งแรกที่ ช่างเจ วิ่ง
เก็บ ค่า map  ของน้ำมัน
@map. ที่มีตอนนี้. เป็น map. ที่ได้จากการเอารถไปวิ่งเมื่อวันติดตั้งครับ@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 10:06:39 am โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:24:42 am »

แลมด้า เท่าไหรครับ  คือ เชื้อเพลิงพอเหมาะ  พอดี  
0.0  หรือว่ามากกว่า 0.0   หรือ เท่าไหรหรือ ตามการวิ่งเร็ว วิ่งช้า  ครับ

แลมด้า 0.1  คือ เชื้อเพลิงบาง  ใช้ไปจะเป็นปัญหากับเครื่องยนต์ ยังไงแบบไหนครับ
@ปกติกล่องเครื่องยนต์จะไม่ยอมให้จ่ายเชื้อเพลิงบางได้อยู่แล้ว. คือถ้าบาง. กล่องเครื่่องจะเพิ่มชดเชยให้ทันที.  แต่อัตราเร่ง. อาจ. ตกลงมาบ้าง@

หากเรากดปุ่มตรงระดับแก็ส เป็นการวิ่งด้วยน้ำมันใหม่ สัก  50  กม. (อันนี้หมายถึง ไม่ได้ปรับในโปรแกรม ไม่ได้วิ่งเก็บ ค่า map  ของน้ำมันใหม่) แล้วเปลี่ยนมาวิ่งโดยการใช้แก๊ส  มันก็จะปรับเปลี่ยแก๊สนตามค่าวิ่งด้วยน้ำมันใหม่  ไหมครับ
หรือว่า  ปรับการใช้แก๊สตามค่าที่วิ่งด้วยน้ำมันตั้งแต่ครั้งแรกที่ ช่างเจ วิ่ง
เก็บ ค่า map  ของน้ำมัน
@ map. น้ำมันหากต้องการเก็บใหม่. ให้ลบของเก่าออกกก่อน. แล้วจึงจะเก็บได้ครับ@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 10:09:48 am โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:11:23 pm »

@ปกติ. อัลติส. O2 จะอ่านจากตัวที่สองครับ. ค่าจะวิ่ง. ตั้งแต่. 0.1-0.9 แล้วแต่สภาวะการขับขี่ครับ
ตัวที่ค่าน ่งสนิท.  แสดงว่า. กล่องไม่ได้ปล่อยสัญญานมาให้อ่านครับ@

ปกติ. อัลติส. O2 จะอ่านจากตัวที่สองครับ

ใช่ครับ  ตัวที่สอง ค่านิ่งสนิท.  ปกติไหมครับ

หรือ จะเกิดปัญหาอะไร หรืมีผลเสียอะไรไหมครับ

ผ่านร้าน จะแวะหาครับ 

ขอบคุณครับ ช่าง เจ
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:29:45 pm »

ปกติ. อัลติส. O2 จะอ่านจากตัวที่สองครับ

ใช่ครับ  ตัวที่สอง ค่านิ่งสนิท.  ปกติไหมครับ

หรือ จะเกิดปัญหาอะไร หรือมีผลเสียอะไรไหมครับ

อยากให้ดู (อัลติส. O2 จะอ่านจากตัวที่สองครับ) และดูกราฟที่ปรับตั้งไว้หน่อยครับ
และ ปรับตั้งทาง. Internet. หน่อยครับ

16.30 - 17.00 (22  ต.ค.  55) พอได้ไหมครับ 

ขอบคุณครับ ช่าง เจ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์