logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1.6 E CNG AUTO อยากเปลี่ยนเป็น lpg ครับ  (อ่าน 118582 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:09:25 pm »

การทำงานของระบบ obd  เพิ่มเติม ตามลิงค์ที่แนบมาครับ

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=7428.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:34:49 pm »

การ หนา หรือ บางของ ระบบแก๊ส  obd 

หลังจาก เรา ปรับจูนแก๊ส จนสมบูรณ์ ดีแล้ว  เส้นแก๊ส  เส้นน้ำมัน ทับกัน ในสภาวะการขับขี่ ที่เหมือนกัน แล้ว  สังเกต ค่า การจ่ายแก๊ส ดีครบทุกส่วนแล้ว

การ หนา หรือ บาง หลังจาก นั้น  เราไปดูได้จาก  การปรับตัวของค่า  long term  ได้ครับ 

หากเรา  ปรับตั้งให้  ระบบ obd  ปรับค่า เข้าหา ศูนย์  และ กล่องแก๊ส  ก็ทำได้ตามนี้   ระบบก็สมบูรณ์ดี  แน่นอน   เส้น กราฟ แก๊ส  กราฟ น้ำมัน หลังจากนั้น  เราไม่ต้อง สังเกต  หรือ เทียบกันก็ได้  ให้ใช้  วิธี การวิ่ง นิ่ง ที่ความเร็ว  120 -130  km/hr  แล้ว สังเกต ค่า  long term ว่า ค่า  ปรับเข้าหา ค่า ที่เรา  ปรับตั้งไว้ได้หรือไม่

หาก เรา  ปรับตั้งไว้ ที่ค่า  0  แต่  ระบบทำตามไม่ได้  คือ  ปรับเป็น  5  แบบนี้ แสดงว่า เราจูนแก๊ส น้อยกว่าปกติ ไป 

การสังเกต นี้ ต้อง ตรวจสอบที่ความเร็ว นิ่งๆ  120 - 130 km/hr  สังเกต ตอนเดินเบาไม่ได้  เพราะเป็นคนละค่า กัน

เดี่ยว เอารูป มาให้ดูเพิ่มเติม ครับ

แล้ว ระบบ obd  ส่วนมากจะตั้งค่าไว้ที่ 0 หรือ เท่าไร หรือแล้วแต่การขับขี่ครับ

จะลองปรับตั้งตามที่แนะนำครับ

ขอบคุณ ครับ ช่าง เจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:48:14 pm »

ปกติ  จะปรับตั้งเน้นความสมบูรณ์  คือ  ปรับตั้งเข้าหา 0 ครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:53:53 pm »

ปกติ  จะปรับตั้งเน้นความสมบูรณ์  คือ  ปรับตั้งเข้าหา 0 ครับ

การสังเกต นี้ ต้อง ตรวจสอบที่ความเร็ว นิ่งๆ  120 - 130 km/hr 

ต้องสังเกต  ขณะรถวิ่ง หรือว่า วิ่งนิ่งๆ  120 - 130 km/hr แล้วค่อยดูครับ

(ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลยครับ) 
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:01:29 pm »

Re: 1.6 E CNG AUTO อยากเปลี่ยนเป็น lpg ครับ
« ตอบ #63 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:53:53 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างจาก: เจ คนติดก๊าซหัวฉีด ที่ วันนี้ เวลา 08:48:14 PM

การสังเกต นี้ ต้อง ตรวจสอบที่ความเร็ว นิ่งๆ  120 - 130 km/hr 

ต้องสังเกต  ขณะที่รถวิ่ง หรือว่า วิ่งนิ่งๆ  120 - 130 km/hr แล้วค่อยจอดรถดูครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:15:07 pm »

ต้องดูขณะ ที่รถกำลังวิ่งอยู่ครับ 

หาก จอดรถแล้ว  ค่า  long term  ก็จะเป็นอีกค่า หนึ่งครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 05:34:32 pm »

ติดไฟแดง  เบาดับ 3 ครั้ง แล้วครับ ช่างเจ 

หากดับ อีก อาจจะมาพบครับ

อาการ หรือสาเหตุ  น่าจะเกิดจากอะไร ครับ

หรือว่า จะแก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้างครับ

ค่ากลาง ปรับตั้งไว้ ที่ค่า  0
ค่า  long term  อยู่ระหว่าง 2  ถึง  - 2 ครับ (ที่ความเร็ว นิ่งๆ  120 - 130 km/hr )
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 06:31:01 pm »

อาการก่อนดับเป็นอย่างไร บ้างครับ

หากสะดวกรบกวน ออนไลน์ให้ผมตรวจสอบอาการผ่านทางอินเตอร์เน็ตได้ครับ

สะดวกตลอดโทรมาได้เลยครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:54:11 pm »

อาการก่อนดับ  ไม่กระตุกครับ  ก็ดับไปเฉย ๆ

ครั้งสุดที่ดับ พอสตาร์ทแล้ว  ออกตัวมีกระตุก  3  ครั้ง

ตอนนี้ ยังไม่สะดวก ออนไลน์  ครับ

หากเป็นวันหยุด  วันอาทิตย์  จะพอได้ไหมครับ

หากพอได้จะโทรหาครับ
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:57:08 pm »

อาการก่อนดับ  ไม่กระตุกครับ  เหยียบเบรคอยู่ก็ดับไปเฉย ๆ 

ครั้งหลังสุดที่ดับ พอสตาร์ทแล้ว  ออกตัวมีกระตุก  3  ครั้ง

ตอนนี้ ยังไม่สะดวก ออนไลน์  ครับ

หากเป็นวันหยุด  วันอาทิตย์  จะพอได้ไหมครับ

หากพอได้จะโทรหาครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:09:58 pm »

พรุ่งนี้สะดวกครับ

เดี่ยวผมตรวจสอบให้ครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:05:59 pm »

ออนไลน์  ตรวจสอบอาการผ่านทางอินเตอร์เน็ต  แล้ว

ปรับตั้งให้แล้ว 

ขอบคุณครับ  ช่าง เจ
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 09:19:34 am »

อาการก่อนดับเป็นอย่างไร บ้างครับ

หากสะดวกรบกวน ออนไลน์ให้ผมตรวจสอบอาการผ่านทางอินเตอร์เน็ตได้ครับ

สะดวกตลอดโทรมาได้เลยครับ

ขณะรถวิ่งด้วยน้ำมัน นิ่ง ๆ  120 - 130 km/hr

ค่า  long term  2  ครับ

ได้เปลี่ยน   ค่ากลาง ปรับตั้งไว้ ที่ 2 แล้วครับ ( ก่อนนั้นเป็น 0)

(จากที่ ช่างเจ  แนะนำให้ปรับตั้งไว้ ที่ 5 
ได้เปลี่ยนค่ากลาง ปรับตั้งไว้ ที่ 2 แล้วครับ)

แบบนี้ น่าจะเหมาะสม  หรือว่า ยังไง

ในการออนไลน์  ตรวจสอบ  แก้ไข อาการผ่านทางอินเตอร์เน็ต

สะดวก เร็วทันใจแม้ยามค่ำคืน

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 09:41:17 am »

ใช่ ครับ  หากเห็น ค่า  long  term  ตอนวิ่งน้ำมัน   ขึ้นค่า เท่าใด   ก็ให้ใส่ ค่านั้นเข้าไปได้เลยครับ

เรื่อง การออนไลน์ ตรวจสอบ  เช็ค  ทางหน้าเว็บนี้ได้ครับ   หากเห็น ผม ออนไลน์ในบอร์ดนี้  ก็โทรมา หาได้เลยครับ  ผม สะดวก  ออนไลน์ดูให้  ทั้ง  โน๊ต บุ๊ค   i-phone   i-pad  ดูให้ได้ทั้งหมด ครับ

แต่  หากไม่ได้  ออนไลน์ แสดงว่า  ติดงาน อยู่  หรือ   ติด ภารกิจ อยู่  โทรมา  ก็ต้องนัด กันอีกที ในภายหลัง  ครับ

อายุเป็นเพียงตัวเลข    มิตรภาพ คือ  กำไร  ครับ       กำลัง หาโอกาส  ไปเที่ยว  สระแก้วอยู่ครับ   ภาค กลาง อากาศ ไม่หนาวเสียที   

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:13:10 am »

ขณะรถวิ่งด้วยน้ำมัน นิ่ง ๆ  120 - 130 km/hr

ค่า  long term  2  ครับ

ได้เปลี่ยน   ค่ากลาง ปรับตั้งไว้ ที่ 2 แล้วครับ ( ก่อนนั้นเป็น 0)

(จากที่ ช่างเจ  แนะนำให้ปรับตั้งไว้ ที่ 5 
ได้เปลี่ยนค่ากลาง ปรับตั้งไว้ ที่ 2 แล้วครับ)

แบบนี้ น่าจะเหมาะสม  หรือว่า ยังไง

ในการออนไลน์  ตรวจสอบ  แก้ไข อาการผ่านทางอินเตอร์เน็ต

สะดวก เร็วทันใจแม้ยามค่ำคืน

ได้เปลี่ยน   ค่ากลาง ปรับตั้งไว้ ที่ 2

ส่วนผสม มันจะบาง จนอาจจะเป็นปัญหากับ เครื่องยนต์ในภายหลังไหมครับ 
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์