logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1.6 E CNG AUTO อยากเปลี่ยนเป็น lpg ครับ  (อ่าน 118590 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:38:49 am »

โทรมาได้เลยครับ

ตอนนี้กำลัง ออนไลน์อยู่ หน้าคอมพอดี เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 11:40:37 am โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:58:45 am »

โทรมาได้เลยครับ

ตอนนี้กำลัง ออนไลน์อยู่ หน้าคอมพอดี เลยครับ

ขอบคุณครับ ช่างเจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 11:35:18 am »

ช่างเจ ครับ
หากว่าจะซื้อ  Camry 2.4 Q ปี  03 (รถประมาณ  10 ปี)
ไมล์ 334 xxx กม. พอรู้ประวัติรถ 
แล้วจะติด lpg

1 จะใช้ได้ดี มีความทาน ปัญหาตามมาเยอะไหมครับ
2 ปัญหาแก้ได้จบไหม
3 ต้องเตรียมรถยังไงบ้าง สำหรับติด lpg
4 บางเสียงว่า วิ่งยาว ๆ แล้วร้อนเกิดปัญหาดับ ที่ช่างเจ
ติดรุ่นนี้พบปัญหาไหมครับ
5 แนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 02:19:06 pm »

1. camry รุ่นนี้ ปัญหาไม่ค่อยมี ครับ

หลักๆ ระบบจุดระเบิด เปลี่ยน คอล์ยจุดระเบิดใหม่  4 ตัว ก็จบ 

ระบบน้ำมัน  ก็ไม่มีปัญหาอะไร ครับ   เครื่องยนต์ ขนาด 2.4 lite ให้อัตราเร่งที่ดี   ใช้งานทางไกล ได้ดี ครับ

2. 2.4 Q  เท่าที่ผมทราบ จะมีระบบ vsc  trc มาด้วย  ไม่ทราบ ว่า มีปัญหาเกี่ยวกับ ระบบไฟโชว์ มาบ้างหรือยัง  เพราะ ถ้ามี  ไฟโชว์ มา ส่วนมากจะแจ้ง ว่า แคตตะไลติกคอนเวอร์เตอร์  หมด อายุ  ต้องทำการเปลี่ยนแคตใหม่  ปัญหา ไฟโชว์ จึงจะจบ  ส่วน ปัญหาอื่น ก็ไม่มี ครับ

2. วิ่งยาวๆ ร้อน ดับ  แสดงว่า รถ เริ่ม วาล์ว ยัน แล้ว แนะนำ ให้เอารถไปปรับตั้งวาล์ว ใหม่ครับ

เพิ่มเติม จากนี้ ไม่มีอะไรครับ

แต่ รุ่นนี้ ช่วงล่าง นิ่ม นวล มาก  คนไม่คุ้นเคย ไปขับ แล้ว มีอาการ เมา  เหมือนนั่งเรือ ได้

แนะนำ ให้หาลอง ขับดูก่อน    หากมีงบ อยาก แนะนำ ให้เลือก โฉม ถัดจานนี้  ช่วงล่าง จะ หนึบ  ไม่นุ่ม  มาก

และ รุ่นนี้  โช๊ค อัพ ชอบมีปัญหา เวลา ยกรถ โดยไม่ได้  รัดล้อ ไม่ให้ โช๊ค ยืดตัวสุด  จะทำให้ โช๊ค อัพ ตาย หรือ เสื่อมได้ครับ

แต่ มีวิธีแก้ อยู่  เวลายกล้อ ลอย  จะผูกรัดล้อ ไม่ให้ โช๊ค ยืดสุดครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #124 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 05:15:29 am »

ขอบคุณมากครับ ช่างเจ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #125 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 05:28:29 pm »

ส่วน แคมรี่ โฉมนี้ ที่มีปัญหา คอนโทรลหน้า เยิ้ม 

วันนี้ เจอ ลูกค้าท่านหนึ่ง   บอกว่า หากรถไม่เกิน 6 ปี toyota เคลมให้ฟรี

หากเกิน  ออกกันคนละครึ่ง ครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 01:50:12 pm »

ช่าง เจ ครับ

หลังจาก เอา Notebook  2  เครื่อง ไปลงWindowsใหม่

ทั้ง  2 เครื่อง เชื่อมต่อที่จะจูนปรับตั้งแก๊สไม่ได้ครับ

รบกวน  แนะนำวิธีเชื่อมต่อ ให้ด้วยครับ

(ลง drivers_USB_FTDI แล้ว
ลง setup_Oscar-N_SAS_v1_08 แล้วครับ)
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 03:22:51 pm »

ช่าง เจ ครับ

หลังจาก เอา Notebook  2  เครื่อง ไปลงWindowsใหม่

ทั้ง  2 เครื่อง เชื่อมต่อที่จะจูนปรับตั้งแก๊สไม่ได้ครับ

รบกวน  แนะนำวิธีเชื่อมต่อ ให้ด้วยครับ

(ลง drivers_USB_FTDI แล้ว
ลง setup_Oscar-N_SAS_v1_08 แล้วครับ)

เชื่อมต่อ จูนปรับตั้งแก๊สได้ แล้วครับ   ( ทำไปทำมา  ทำได้)
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:09:47 pm »

ช่างเจ ครับ  

(1.6 E cng ที่เปลี่ยนเป็น lpg ครับ)

รอบเครื่องยนต์เดินเบา สวิงขึ้น ลง มากครับ 6xx - 1 XXX รอบ ต่อ นาที

เบาดับ หลายครั้ง แล้วครับ

ช่วยปรับ ออนไลน์ ให้หน่อยครับ

สะดวกไหมครับ  19.00 -  19.30 น.

ขอบคุณมากครับ ช่างเจ

ตอนนี้วิ่ง gas น่าจะปกติแล้วครับ  

เบาดับน่าจะเกิดจากฟิวส์แก๊สหลวม  หรือกรองอากาศปิดไม่สนิท

เป็นไปได้แค่ครับ  แบบในลิงค์
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=34002.msg556782#new

ที่ว่า "เบาดับ หลายครั้ง แล้วครับ"

น่าจะมาจาก  สายไฟแก๊ส ที่ใช้เบอร์สิบขันเข้ากับขั้วบวก 

มันหลุดออกมาจากรอยต่อที่ท่อหดอ่อนย่นหุ่มอยู่

( ก่อนหน้านี้น่าจะไม่แน่นพอ หรือหลวม ที่บอกว่า "เบาดับ หลายครั้ง แล้วครับ") 

น่าจะเกิดจากการย้ำขั้วต่อกับสายไฟไม่แน่นพอ ทำให้หลวม และหลุดออกมาได้

ที่ช่างเจ บอกว่า อาการแปลก ๆ ที่ติดตั้ง lpg ตั้งแต่แรก ๆ เลยครับ

เป็นไปได้ไหมครับว่า บางส่วนเกิดจาก 

สายไฟตรงรอยต่อที่ท่ออ่อนย่นหุ่มอยู่ไม่แน่นพอ หรือหลวม

ได้ต่อสายไฟแก๊สและย้ำขั้วต่อกับสายไฟแก๊สแน่นแล้ว

และใช้แก๊สได้น่าจะปกติไหมครับ   

อยากไปวิ่งเก็บค่า  ปรับจูนแก๊สใหม่ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 01:15:01 pm โดย CHAINAT » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
CHAINAT
Full Member

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 01:19:45 pm »

ที่ว่า "เบาดับ หลายครั้ง แล้วครับ"

น่าจะมาจาก  สายไฟแก๊ส ที่ใช้เบอร์สิบขันเข้ากับขั้วบวก 

มันหลุดออกมาจากรอยต่อที่ท่อหดอ่อนย่นหุ่มอยู่

( ก่อนหน้านี้น่าจะไม่แน่นพอ หรือหลวม ที่บอกว่า "เบาดับ หลายครั้ง แล้วครับ") 

น่าจะเกิดจากการย้ำขั้วต่อกับสายไฟไม่แน่นพอ ทำให้หลวม และหลุดออกมาได้

ที่ช่างเจ บอกว่า อาการแปลก ๆ ที่ติดตั้ง lpg ตั้งแต่แรก ๆ เลยครับ

เป็นไปได้ไหมครับว่า บางส่วนเกิดจาก 

สายไฟตรงรอยต่อที่ท่ออ่อนย่นหุ่มอยู่ไม่แน่นพอ หรือหลวม

ได้ต่อสายไฟแก๊สและย้ำขั้วต่อกับสายไฟแก๊สแน่นแล้ว

และใช้แก๊สได้น่าจะปกติไหมครับ   

อยากไปวิ่งเก็บค่า  ปรับจูนแก๊สใหม่ด้วยครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 01:57:35 pm »

หากขั้วต่อสายไฟ จ่ายให้กับระบบแก๊ส ไม่แน่นพอ หรือ ขั้วหลวม เป็นขี้เกลือ บริเวณขั้ว ทำให้จ่ายไฟได้ไม่ดีพอ มีส่วน ทำให้เกิดอาการเบาดับ หรือค่า แปลกๆได้ครับ   

เพราะกระแสไฟ ไหลผ่านได้ไม่เต็มที่ทำให้ระบบแก๊ส ทำงานได้ไม่เต็มกำลังได้ครับ

จะปรับจูนแก๊สใหม่ได้ครับ  สะดวกวันไหน นำรถเข้ามาที่ร้าน หรือ จูนออนไลน์ก็ได้ครับ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 02:17:28 pm »

หากขั้วต่อสายไฟ จ่ายให้กับระบบแก๊ส ไม่แน่นพอ หรือ ขั้วหลวม เป็นขี้เกลือ บริเวณขั้ว ทำให้จ่ายไฟได้ไม่ดีพอ มีส่วน ทำให้เกิดอาการเบาดับ หรือค่า แปลกๆได้ครับ   

เพราะกระแสไฟ ไหลผ่านได้ไม่เต็มที่ทำให้ระบบแก๊ส ทำงานได้ไม่เต็มกำลังได้ครับ

จะปรับจูนแก๊สใหม่ได้ครับ  สะดวกวันไหน นำรถเข้ามาที่ร้าน หรือ จูนออนไลน์ก็ได้ครับ

คงจะนำรถเข้ามาที่ร้านครับ  จันทร์  21  ต.ค.  56  ช่วง สาย หรือ บ่าย

เพราะบางครั้งวิ่งไหลลื่นดี  บางครั้งเหมือนกับวิ่งอืด วิ่งตื้อ   หรือว่าคิดไปเอง 

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 03:00:32 pm »

สวัสดีครับ ช่างเจ

ปรับจูนแก็ส  ออนไลน์  หล้งสุด  19  ก.ย.  56

นำรถเข้าที่ร้าน หล้งสุด   จันทร์  21  ต.ค.  56

ช่างเจ  บอกว่า  สมบูรณ์ดีอยู่ 

จากนั้นมา (จันทร์  21  ต.ค.  56) จะครบ 1 ปีแล้ว

ระบบแก็ส ไม่มีปัญหาอะไร  ก็เลยไม่ได้คุยกันครับ

กราฟแก็ส  ตรวจสอบด้วยตัวเองตลอดครับ น่าจะปกติ

(รถคันนี้ 1.6 E auto cng ใช้ cng มาแล้ว 111 000 กม.

แล้วมาเปลี่ยนเป็น lpg กับช่างเจ  15  ก.ย. 2555 ครบ 2 ปี

อีกหน่อยใช้แก็ส lpg ครบ 100 000 โล จะแวะหาครับ

ตอนนี้เลขไมล์  19x xxx  )

ยังไม่เคยปรับตั้งวาล์วครับ  คาดว่าวาล์วน่าจะยังปกติอยู่ ) 

เข้ามาดูการตอบปัญหาของช่างเจ  อยู่ตลอดครับ

ในการติดตั้ง lpg มาแล้ว 2 ปี กับระยะทาง 100  000  กม. 

การช่วยเหลือปรับจูนแก็ส  ออนไลน์   การบริการต่าง ๆ

ขอบคุณช่างเจ และทีมงานมากครับ 

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 08:33:54 pm »

ช่างเจครับ

เช้าสตาร์ทด้วยน้ำมัน เบาดับมา  3  วันติดกัน
(ไม่เคยเป็นแบบนี้เลย)
ต้องสตาร์ท 5- 6- 7 ครั้ง

หลังจากautoเปลี่ยนเป็นlpg ก็ไม่เบาดับอีกในวันนั้น

น่าจะสาเหตุใดบ้างครับ   

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:27:18 pm »

ต้องกวนให้น้าเปิดโปรแกรม ทีมวิวเวอร์ แล้วให้ทางผมออนไลน์เข้าไปเช็คให้ครับ  สะดวกช่วงไหนโทรมาได้เลยครับ

เช้าๆ ของทุกวัน 8.30 น. เป็นต้นไป ค่อนข้างสะดวกครับ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์