logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AC กับ EuropeGas เลือกไม่ถูกครับ  (อ่าน 22182 ครั้ง)
Rueng42
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:19:21 pm »

ผมใช้ Honda City MC 2012 อยู่ในระหว่างหาข้อมูลเพื่อติดแก๊ส และมีความสนใจ EuropeGas กับ AC มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. รุ่นนี้หัวฉีด OBD เหมาะสมกว่าไม่ OBD ใช่หรือไม่ครับ
2. ในบรรดา OBD ด้วยกันยี่ห้อไหนเหมาะสมหรือมีคุณภาพดีหรือมีปัญหาน้อยที่สุด 3 อันดับแรกครับ
3. ระหว่าง AC กับ EuropeGas ยี่ห้อไหนเหมาะสมกับรุ่นนี้มากกว่ากัน
4. รางหัวฉีดจำเป็นต้องเป็น Keihin หรือไม่ มีข้อดีกว่ายีห้ออื่นอย่างไร
5. EuropeGas เพิ่งเข้ามาทำตลาดใช่หรือไม่ครับ อาจยังไม่ทราบปัญหาในระยะยาว ศูนย์บริการมีน้อย (ความไม่มันใจส่วนตัว)
6. รบกวนช่างเจ ฟันธงให้หน่อยครับ รุ่นนี้ควรติดยี่ห้ออะไรดีและส่วนประกอบเป็นอะไรดี ขอ 3 อันดับแรกนะครับ

ขอขอบคุณช่างเจที่ให้ความรู้ในบอร์ดต่างๆ ส่วนตัวมีความประทับใจช่างเจที่ให้ความรู้แก่ผู้ใช้รถ ผมคงได้เป็นลูกค้าช่างเจในอนาคตแน่ๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tamtok
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:45:39 pm »

ผมว่าเดี๋ยวนี้ทุกยี่ห้อก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่นะครับพอๆกัน (จากการที่ดูมาหลายๆเว็ปนะครับ)อยู่ที่ช่างที่ติดตั้งและบริการหลังการขายมากกว่านะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tamtok
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:15:37 am »

ผมว่าเดี๋ยวนี้ทุกยี่ห้อก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่นะครับพอๆกัน (จากการที่ดูมาหลายๆเว็ปนะครับ)อยู่ที่ช่างที่ติดตั้งและบริการหลังการขายมากกว่านะครับ
ให้ช่างเจแนะนำเลยครับ ไม่มีผิดหวัง ^^
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:51:31 am »

ผมใช้ Honda City MC 2012 อยู่ในระหว่างหาข้อมูลเพื่อติดแก๊ส และมีความสนใจ EuropeGas กับ AC มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. รุ่นนี้หัวฉีด OBD เหมาะสมกว่าไม่ OBD ใช่หรือไม่ครับ
ระบบหัวฉีดแบบ obd ย่อมทำงานดีกว่า ระบบหัวฉีดแบบ ไม่มี obd แน่นอน ครับ ถอดแบต   เป่ากรอง  ไม่จำเป็นต้องปรับจูนแก๊สใหม่ครับ

2. ในบรรดา OBD ด้วยกันยี่ห้อไหนเหมาะสมหรือมีคุณภาพดีหรือมีปัญหาน้อยที่สุด 3 อันดับแรกครับ
ยี้ห้อ ยุโรปแก๊ส  อุปกรณ์ คุณภาพสูง  ทำงานให้ประสิทธิภาพดีที่สุด ครับ ทางร้านติดตั้งอุปกรณ์แก๊สยี้ห้อนี้ ยี้ห้อเดียว ปีละประมาณ 1,000 ชุด ลูกค้าใช้งาน ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

3. ระหว่าง AC กับ EuropeGas ยี่ห้อไหนเหมาะสมกับรุ่นนี้มากกว่ากัน
Europegas เหมาะสมกว่า ทั้ง  อุปกรณ์  และ ซอร์ฟแวร์ครับ

4. รางหัวฉีดจำเป็นต้องเป็น Keihin หรือไม่ มีข้อดีกว่ายีห้ออื่นอย่างไร
รายละเอียดเรื่องรางหัวฉีด keihin
http://jautogas.com/board/index.php?topic=3515.0

5. EuropeGas เพิ่งเข้ามาทำตลาดใช่หรือไม่ครับ อาจยังไม่ทราบปัญหาในระยะยาว ศูนย์บริการมีน้อย (ความไม่มันใจส่วนตัว)

Europegas ทำตลาดติดตั้งมา  4 ปี แล้วครับ งานติดตั้งแก๊ส  ความสำคัญ สูงสุด อยู่ที่ อู่ติดตั้ง   อยู่ที่หัวหน้า ช่างผู้ดูแลอู่ติดตั้ง ดูแล งานหลังการขายใน ศูนย์นั้น  ดูแลงานปรับจูน  ดูแล งานแก้ปัญหา หลังจากติดตั้งไปแล้ว  ถึงแม้ให้เป็น อู่ที่มีชื่อเสียงดี  ศูนย์ใหญ่  เปิดมานาน  แต่ ถ้าคนควบคุมงานส่วนนี้ ขาดประสบการณ์ หรือ  ไม่ใส่ใจงาน   งานติดตั้ง  งานแก้ไข งานก็จะออกมาไม่ดีครับ   ส่วนอุปกรณ์เป็นเรื่องรอง   หลังติดตั้งไปแล้ว  ทุกๆ ยี้ห้อ  หากอุปกรณ์มีปัญหา  ใช้อุปกรณ์ทดแทน กันได้ทั้งหมด    โปรแกรมจูน  สายจูน ลูกค้าก็เข้าถึงได้ทั้งหมด  ดังนั้น  จึงไม่มีอะไร น่าเป็นห่วงครับ
แต่ สิ่งที่น่าห่วงคือ    ระหว่าง การใช้งาน  เราจะปรึกษาใคร  แก้ไข  ระบบกับใคร   ความสะดวกในการับบริการเป็นอย่างไร ครับ

6. รบกวนช่างเจ ฟันธงให้หน่อยครับ รุ่นนี้ควรติดยี่ห้ออะไรดีและส่วนประกอบเป็นอะไรดี ขอ 3 อันดับแรกนะครับ

แนะนำ europegas  ครับ ทางร้าน เน้นทำอุปกรณ์แก๊สเพียงยี้ห้อเดียว  เพื่อความแม่นยำ ในการติดตั้ง  การดูแล  แก้ปัญหา   เรื่อง อะไหล่  เรื่องสินค้า   ทำให้ช่าง ติดตั้ง  ช่างปรับจูน  สะสมประสบการณ์ได้เร็ว เรียนรู้ได้เร็ว  ทำให้ แก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ แม่นยำ  ในการทำงาน ครับ
ขอขอบคุณช่างเจที่ให้ความรู้ในบอร์ดต่างๆ ส่วนตัวมีความประทับใจช่างเจที่ให้ความรู้แก่ผู้ใช้รถ ผมคงได้เป็นลูกค้าช่างเจในอนาคตแน่ๆ

line ID: jautogas
ter196
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 01:56:38 pm »

ตามที่ช่างเจ แนะนำ เป็นข้อมูลที่ชัดเจนและถูกต้องน่าเชื่อถือ

ในส่วนตัวไม่เคยรู้จักช่างเจ แต่อ่านข้อมูลในเว็บนี้มา  5 ปีแล้ว ตั้งแต่รถคันเก่า ตั้งแต่ชุดแก๊สเก่า ๆ น่าจะก่อน Oscar และมา Oscar (ประมาณนี้) ผมแนะนำคนไปติดต่อหลายคันแล้ว  (ไม่มีค่านายหน้า เพราะไม่รู้จักช่างเจ และยังไม่เคยเห็นหน้ากันด้วย)

ตอนนี้ผมออก City MC มาแล้ว จองเงินติดตั้งชุด หัวฉีด Europegas 32,000 ก่อนจะได้รถอีก แต่เลื่อนนัดมาเพราะยังวิ่งไม่ถึง 1,000 โล (ตามที่ช่างเจแนะนำ) ที่มั่นใจเพราะอ่านกระทู้มานาน แทบทุกวัน เพราะช่างเจตอบคำถามได้เคลียร์ และรู้จริง และดูเรื่องการบริการหลังการขายด้วย เค้าใส่ใจลูกค้าที่ติดตั้งไปแล้ว

ขนาดจองเงินไปแล้ว ผมยังไปศึกษาของ ER เลย แต่ก็ดูแล้วคุณภาพยังไม่เท่าทั้งในเรื่อง ECU หม้อต้ม และหัวฉีด (3 ส่วนหลักๆ)  ถ้าจะเอา Spec เท่า ราคาน่าจะประมาณ 36,000

แต่ที่สำคัญที่สุด ต่อให้ซื้ออุปกรณ์ที่ดีที่สุด แพงที่สุด  แต่ถ้าช่างขาดประสบการณ์และความใส่ใจ ของชุดนั้นก็ไม่ต่างจากพวกชุดแก๊สตามตลาดทั่วไป

PS ที่แนะนำ เพราะว่าเห็นใช้ City MC เหมือนกันนะครับ  ใครมาอ่านกระทู้นี้เจอถือว่าโชดดีไปล่ะกันครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 02:56:10 pm »

ขอบคุณ คุณ ter196 ที่ช่วยแนะนำลูกค้าให้ครับ รถที่ติดตั้งแก๊สไป หากใช้งานมีปัญหาจุดไหน อย่างไร รบกวนทางร้าน หรือทางผมได้ตลอดครับ

ระบบแก๊สในรถยนต์ ก็มีพัฒนาการ เรื่อง อุปกรณ์ เรื่อง วิธีการติดตั้งเพิ่มขึ้นใหม่ มาเรื่อยๆ ตลอดเวลาครับ

งานติดตั้งแก๊สรถยนต์  จะคิดว่า  เป็นเหมือนงาน   เปลี่ยน ล้อ  เปลี่ยนยาง   ซ่อมช่วงล่าง   หรือ ฟิตเครื่องยนต์ไม่ได้เลยครับ  เพราะงานเหล่านี้ จะมีรูปแบบการทำงานที่ชัดเจน  และ ใช้ อะไหล่ ตรงรุ่น  ประกอบ กลับเข้าไป ตามวิธี ตามคู่มือ

แต่ งานติดตั้งแก๊ส  เป็นงานดัดแปลง   เจาะเครื่องยนต์เพิ่ม   เพื่อหารูจ่ายแก๊ส เข้าเครื่องยนต์  หลังติดตั้ง  ต้องมีการ  ปรับจูน  ตรวจสอบการทำงานของเครื่องยนต์ ว่า ทำงานได้ปกติ หรือไม่

งานติดตั้งอุปกรณ์  ต้องมองให้ออกว่า   ทำให้ระบบเครื่องยนต์ มีปัญหาตามมาหรือไม่   ช่างติดตั้ง ต้องรู้จุดควรระวัง ที่จะไม่ทำให้เครื่องยนต์เกิดการเสียหาย ขึ้นมา

สิ่งเหล่านี้   หัวหน้าช่าง ผู้ดูแล งานต้องดูให้ออก    หรือ  ออกแบบใหม่ ถ้าจำเป็น  เพื่อ  ป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาตามมา  สิ่งเหล่านี้ เป็นสิ่งที่ไม่ตายตัว  สามารถปรับปรุง  ดัดแปลงใหม่ เพื่อให้ดีขึ้น  กว่าเดิมได้ 

ดังนั้น  งานติดตั้งแก๊ส รถยนต์  อุปกรณ์ที่นำมาติดตั้ง  ก็เป็น อุปกรณ์ ส่วนหนึ่ง ที่จะทำให้ช่าง ติดตั้ง ทำงานให้สำเร็จ  ตาม เป้าหมายที่วางไว้  คือ  ติดตั้งแก๊สให้รถยนต์ วิ่งได้ดี    อัตราเร่ง เหมือนน้ำมัน  เครื่องยนต์เกิดการสึกหรอต่ำ    อัตตราสิ้นเปลืองแก๊ส อยู่ในเกณฑ์ปกติ

ดังนั้น  ช่างติดตั้ง ที่ ทำงานด้านนี้ มานาน  จำเป็น ต้องเสาะหา อุปกรณ์แก๊ส  เทคโนโลยี ของระบบแก๊ส  เพื่อนำมา  ติดตั้ง  และดูแล ลูกค้าให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด เพื่อ  บริการให้ลูกค้าเกิดความ พึงพอใจ ได้มากที่สุด เกิดการต่อเนื่องในการใช้งาน

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 03:00:52 pm »

ซึ่งผล จากการที่ร้าน มีแนวคิดแบบนี้  ทำให้ทางร้าน  สามารถรองรับ การ บริการ กับลูกค้าเก่า ได้แบบไม่จำกัด ไม่จำเป็นต้องนัดหมายล่วงหน้า หากนำรถมาซ่อม มาแก้ไข ระบบ   ไม่ว่า จะเป็นช่วงไหน  วันใด  ลูกค้า สามารถนำรถเข้ามาเซอร์วิส ได้ทันที 

หรือ ถ้าหาก ลูกค้า อยู่ไกล  ไม่สะดวก เดินทางมาที่ร้าน 

ทางร้านตอนนี้ ก็มี ระบบ  ปรับจูน ออนไลน์ทางอินเตอร์เน็ต  ใหักับ รถลูกค้าทุกคัน 

หรือ ถ้าหาก รถยนต์ มีปัญหา  ต้องการ คำแนะนำ หรือ วิธีการแก้ไข  พร้อม ภาพ และเสียง 

ทางร้าน  ก็พร้อม ในการ สื่อสาร ผ่าน ระบบ ทั้งภาพ และเสียงจากทางไกล  ผ่าน ระบบ  face time  ในระบบ สมาร์ทโฟน ของ iphone 

สิ่งเหล่านี้  คือ  การนำเอา เทคโนโลยีมา ช่วยในงานด้านบริการ เพื่อให้ลูกค้าเกิดความ สะดวกสบายเพิ่มขึ้นครับ

Umkittipat
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 07:11:39 pm »

ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ city mc ครับ ก่อนจะติดตั่งก็หาข้อมูลมาตลอดจนมาจบที่ช่างเจ ครับ

ทุกๆวันนี้ใช้รถไม่มีปัญหาครับ ผมติดตั่งแต่เลขไมค์ที่ 422 กิโลเมตร อัตตราเร่งไม่ต่างกับ น้ำมันมากครับ ถือว่าผมพอใจมากๆคับ

http://jautogas.com/board/index.php?topic=3496.0

รถผมเองครับ อิอิ
tamtok
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:15:29 am »

ช่างเจสุดยอดเลยครับ ติดแก๊สกับช่างเจไม่มีผิดหวัง
amond
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:59:51 pm »

ผมก็ใช้ city MC ครับยังป้ายแดงอยู่เลย เพิ่งไปติดตั้งมาเมื่อศุกร์ที่แล้ว ใช้งานดีน่าพอใจมาก  ไม่เห็นถึงความแตกต่างระหว่างแก๊สกับน้ำมัน อีกอย่างผมติดตามการตอบปัญหาของช่างเจในหลายๆเวปมาระยะหนึ่งแล้ว ก็มั่นใจได้ในระดับหนึ่ง(ตัวจริงแกพูดน้อยนะ) เปรียบเทียบอุปกรณ์ในระดับราคาเดียวกัน Europe gas ก็ดูดีกว่า อุปกรณ์ท่อสายต่างที่ช่างเจติดตั้งก็โอเค แม้กระทั่งรายละเอียดเล็กน้อยอย่างพ่น Coating ในจุดที่เจาะยึด ผมโอเคนะ เห็นด้วยกับการที่ช่างเน้นที่ยี่ห้อเดียว และสามารถเรียนรู้ในระบบของยี่ห้อนั้นอย่างถ่องแท้ ไม่สะเปะสะปะ แก้ปัญหาตรงจุด  ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับแต่อ่านแล้วเอาไปพิจารณาประกอบได้
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 04:29:14 pm »

เพิ่มเติมครับ

ชุดติดตั้งราคาเท่ากัน  สิ่งที่สำคัญที่สุดของระบบหัวฉีดแก๊ส  ที่ทำงานหนักมาก  และมีผลต่อในเรื่องประสิทธิภาพการทำงานมากที่สุด   คือ   หัวฉีดแก๊ส

ราคาติดตั้งเท่ากัน   แต่ได้หัวฉีดแก๊ส  คุณภาพสูงกว่า   ทนทานกว่า  เป็นการเลือกที่คุ้มค่ามากกว่าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์