logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหลังการติดตั้งค่ะ (เรื่องไฟแสดงระดับแก๊ส)  (อ่าน 9851 ครั้ง)
ammy_dy
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 12:03:14 am »

พี่เจค่ะ หลังจากติดตั้งแก๊สเสร็จ ก็ทดลองวิ่งระยะใกล้ๆในกรุงเทพ
การใช้งานทุกอย่างปกติดีวิ่งได้เทียบเท่าน้ำมัน โดยแยกไม่ออกเลยค่ะ ว่าเป็นแก๊สหรือน้ำมัน รู้สึกว่าพอใจมากค่ะ
แต่มีคำถามนิดนึงค่ะ
ก่อนออกจากร้านพี่เจ ได้เติมแก๊สเต็มถัง ในรอบแรกเติม 200 + รอบสอง 175 = 375  (12.90/L) จะได้ประมาณ 29 ลิตร
เติมเต็มถังตอนแรก ไฟสีเขียว ขึ้นไม่ครบ 3 ดวง จึงขับกลับไปให้พี่ที่ร้านแก้ไขให้ ตอนนี้ขึ้น 3 ดวงแล้วค่ะ
วันนี้ก็เลยลองวิ่งเพื่อทดสอบ แต่ที่สังเกตุได้ คือ ตอนเติมแก๊สเต็มถัง ได้ Reset ค่าเฉลี่ยการใช้งานให้เป็น 0
เพื่อจะได้สังเกตุการใช้สิ้นเปลืองของการใช้งานแก๊ส
สังเกตุว่า วิ่งไปได้ 35 กม. ไฟสีเขียวดับไป 1 ดวง เท่ากับว่า สีเขียว 1 ดวงวิ่งได้ 35 กม. ค่ะ ก็วิ่งต่อไปค่ะ
พอวิ่งได้ประมาณ กม.ที่ 42-45 ไฟสีเขียวดวงที่ 2 ดับไปค่ะ เท่ากับว่า วิ่งอีกประมาณ 7-10 กม. ไฟสีเขียวดวงที่ 2 ดับค่ะ
วิ่งต่อไปอีก 2 กม. ไฟสีเขียวดวงที่ 2 ติดกลับมาอีก และดวงที่ 3 ติดกลับมาด้วย เท่ากับติดครบทุกดวง ขับไปอีกสักพัก ดวงที่ 2-3 ดับ และจะสลับติดๆดับๆ แบบนี้เกือบทุกๆ 1-3 กม.

อยากถามพี่เจว่า
1.ถ้งโดนัท 42 L เติมได้ 29 L ปกติไหมค่ะ
2.ไฟสีเขียวดวงแรก ดับที่ 35 กม. ปกติไหมค่ะ ถ้าปกติไฟสีเขียว 1 ดวง จะวิ่งได้ในอัตราที่เท่ากัน คือประมาณ 35 กม. ใช่ไหมค่ะ
3.ทำไหมไฟสีเขียว สลับติดๆ ดับๆ ตลอดหลังจากวิ่งได้ 42 กม.ไปแล้ว คือ หลังจากวิ่งได้ 42 กม. จะเจออาการไฟสีเขียว ติดๆดับๆค่ะ

จากอาการที่เล่ามาเป็นอาการที่ผิดปกติไหมค่ะพี่เจ รบกวนขอความรู้ค่ะ หากผิดปกติควรต้องแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 08:13:22 am »

1. ถังโดนัทขนาด 42 lite เติมได้ 29 lite ปกติ ครับ
2. บอกระดับแก๊ส หากคลาดเคลื่อนมาก ปรับตั้งในโปรแกรมใหม่ได้ครับ   แต่  ไฟบอกระดับ แก๊ส สำหรับถังโดนัท จะบอกได้ประมาณเท่านั้น คือ  บอกเต็ม ได้  บอกหมด ได้  แต่ ไฟแต่ละดวง  ปรับตั้งให้ละเอียด ยากครับ
3. ไฟบอกระดับ มีติดๆ ดับเนื่องจาก  โปรแกรมมีการสุ่มค่าเช็คใหม่    และระดับน้ำแก๊สในถัง มีการ กระเพื่อม  ไปมา  หน้าหลัง ลูกลอย  วัดแก๊ส   ก็ลอยขึ้น ลอยลง  ทำให้   บอกค่า  มากๆ  น้อยๆ  สลับกันไปครับ

แต่ ถ้าสตาร์ทใหม่  ก็จะบอก ปกติ อีก  หรือ  ตอนรถจอดนิ่งๆ   ก็ จะกลับมาบอก ปกติ อีกครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
ammy_dy
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:03:26 am »

ไฟบอกระดับเราต้องเข้าไปปรับตั้งในหน้าไหนค่ะ สามารถทำเองได้ไหมค่ะ

แล้วโปรแกรมที่ปรับจูน รบกวนขอ Link และ Version ค่ะ ติดตั้งเป็น Europegas S.A.S ระบบ OBD มาค่ะ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:09:43 am »

อยู่ไกล้ ๆ  แวะมาให้ทางร้าน ปรับตั้งให้ดีกว่าครับ

http://www.jautogas.com/board/index.php?topic=2715.0

ammy_dy
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:26:52 am »

เข้าไปวันนี้เลยได้ไหมค่ะ

CHAINAT
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:39:21 am »

เข้าไปวันนี้เลยได้ไหมค่ะ

ขออนุญาติ นะครับ

เปิด 8.00 - 17.00 น.(หยุดทุกวันอาทิตย์)

หรือว่า วันอาทิตย์  23 ธันวาคม 2555

ช่าง เจ เปิด ชดเชย  

ช่วงร้านหยุดปีใหม่ตั้งแต่วัน เสาร์ที่ 29 ธันวาคม 2555

เปิด 4 มกราคม 2556

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:39:38 am »

วันนี้ ร้านหยุดครับ

ammy_dy
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 04:08:33 pm »

ขอโทษด้วยนะคะ ที่ไปรบกวนวันหยุด พอดีผ่านไปเลยแวะเข้าไปดู โพสเสร็จก็ออกเลย
โชคดีที่ร้านมีคนอยู่ พี่ที่ร้านเลยจัดการแก้ไขให้ค่ะ ตอนนี้รอเทสสวิทซ์อีกรอบค่ะ

ขอบคุณพี่เจมากค่ะ
ammy_dy
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:16:15 am »

พี่เจค่ะ ขอสอบถามเรื่องไฟบอกระดับแก๊สค่ะ

ตอนนี้วิ่งได้ ประมาณ 4 ถังแล้วค่ะ

จากการสังเกตุ ไฟเม็ดสีแดง และ สีส้ม ดับพร้อมกันทุกครั้งที่แก๊สหมดถังค่ะ

จึงทำให้ไม่ทราบว่าแก๊สใกล้จะหมด ปกติ ไฟสีแดง ต้องดับก่อนไฟสีส้ม เพื่อเตือนว่าใกล้จะหมดถังแล้วหรือไม่ค่ะ

รบกวนข้อมูลค่ะ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 02:43:44 pm »

ปรับตั้งได้ครับ 

สะดวก วันไหน แวะมาปรับใหม่ได้ครับ

ammy_dy
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:04:53 pm »

พี่เจค่ะ พรุ่งนี้ (วันเสาร์ ที่ 5) จะแวะเอารถเข้าไปให้ตรวจสอบค่ะ จากที่ได้ลองใช้งานมาระยะนึงและสังเกตุพบ ปัญหาดังนี้ค่ะ

1.ตามที่แจ้งก่อนหน้าค่ะ เรื่องสวิทช์ สีแดงและสีส้มดับพร้อมกันตอนแก๊สหมดถังค่ะ
2.รอบเดินเบาอืดไปนิดนึงค่ะ ต้องกดเล็กน้อย ทุกครั้งที่ออกตัวค่ะ
3.มีอาการสะอึกเล็กน้อยตอนชะลอรถ ตอนรถติด หรือ ติดไฟแดงค่ะ เลยทดลองเปลี่ยนไปใช้น้ำมันไม่มีอาการสะอึกค่ะ

รบกวนช่วยตรวจสอบให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:08:22 pm »

ได้ครับ  เดี่ยวปรับจูนให้ใหม่ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์