logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยคับ เกี่ยวกับรถใหม่  (อ่าน 8090 ครั้ง)
Byong
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 01:10:48 pm »

ผมกำลังจะออกรถใหม่ รบกวนขอถามความเห็นช่างเจซักนิด ผมสนใจรถอยู่ 3 รุ่นคือ Fortuner 2.7 Pajero 3.0 และ innova คือผมใช้ผมวันละประมาณ 200 กิโล ขับประมาณ 110-120 กิโล/ชม ใช้เป็นรถครอบครัว นานๆออกเที่ยวไกลๆที ผมขอถามเป็นข้อๆดังนี้ เพื่อใช้ในการตัดสินใจ
1. ตัวไหนติดแก๊สแล้วมีปัญหาน้อยที่สุดและทนทานกับการใช้แก็สที่สุด คือไม่อยากต้องมาซ่อมเรื่องวาล์วยันบ่อยๆคับ
2. สมรรถนะการขับขี่ การยึดเกาะถนน
3. เรื่องอะไหล่ ด้านราคาและการจัดหา
 ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 02:38:36 pm »

1. ปัญหา น้อยสุด  ทนทานสุด 2.7 vvt-i   หรือ 1tr-fe ใน inova  ก็ทนทานเหมือนกันครับ
2.  ถ้า  สมรรถนะ  การเกาะ ถนน     ถ้าเป็น  รถ  SUV   PPV   ถ้าหาซื้อได้   คำตอบเดียวที่ดี  คือ   4x4 full time ครับ   ฟิลลิ่งการขับ  การถนน ถนน อยู่ในเกณฑ์ ไว้ใจได้ครับ

ถ้าขับสอง  แนะนำ รถเตี้ย เช่น  camry  accord  มั่นใจ กว่า   ขับ สบายใจ กว่าครับ
3.  ด้านอะไหล่   จัดหา  toyota  อะไหล่  รอไม่นานมากครับ

แต่ ซื้อรถ ตอนนี้   ราคา ขายต่อ  ไม่แนะนำ ให้นำมาเป็นโจทย์ในการเลือกซื้อรถ ครับ

เพราะ อย่างรถ ตลาด  toyota altis  ตอนนี้ ราคา ตกมากผิดปกติ  ทั้งที่ เป็นรถ ตลาด  แต่ ราคา ร่วงแรง 

fortuner วันข้าง หน้า  ถ้าเปลี่ยนโฉม  หรือ ออกโฉมใหม่ สวยกว่าเดิม มาก  คนพากันเปลี่ยนใหม่กันมาก   ตัวปัจจุบัน  ราคา  ก็อาจ ร่วงแรง  ได้เหมือนกัน

ดังนั้น  ตอนนี้ ซื้อรถ  ราคา ขายต่อ   ไม่แนะนำให้นำ มาคิดตัดสินใจ  เพราะอย่างไร  เวลาขายต่อ  ราคา  คงร่วง ไม่ต่างกัน มากนัก  ไม่ว่า รถตลาด หรือ ไม่ตลาด  หากมีมาก เกินความต้องการของ ตลาด  ราคา   ก็ย่อมโดนกด  เยาะ เป็นเรื่องปกติ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:16:18 pm »

มุมมองเพิ่มเติม

เทคโนโลยีเครื่องยนต์  2tr-fe   1tr-fe  เครื่องยนต์ตัวนี้ ออกสู่ตลาดมา ประมาณ 6-7 ปีแล้ว

ข้อดี คือ  กำลังดี  แรงบิดดี  ชิ้นส่วนทนทานดี   แต่ อัตราสิ้นเปลืองน้ำม้น ยังอยู่ในเกณฑ์สูง คือ สิ้นเปลืองน้ำมันมาก

หาก รถใหม่  ออกมา  ฟอร์ใหม่  หรือ วีโก้ใหม่ ออกมา

คาดว่า  ทาง toyota  น่าจะพัฒนาเครื่องยนต์ตัวนี้ต่อ อาจปรับแต่งเป็น  2.7 dual  vvt-i  คือ มีวาล์ว แปรผัน ทั้ง ฝั่งไอดี  และ ฝั่งไอเสีย
ทำให้ได้  แรงม้าเพิ่มขึ้น  แรงบิดเพิ่มขึ้น  และประหยัด  น้ำมัน มากขึ้นกว่าเดิม

ตัวอย่างคือ  ใน แคมรี่  ทางtoyota นำเอา  เครื่องยนต์  2az-fe  2.4  มา พัฒนาต่อ  ขยายความจุ  ใส่ ระบบ จัดการวาล์วเข้าไป  เปลี่ยนชุดเกียร์ใหม่ 

ทำให้รถ  วิ่งดี กว่าเดิม   กินน้ำมัน น้อยลง  ด้วยครับ

ถ้าให้ผม คาดเดา   ผมคิดว่า ทาง toyota น่าจะพัฒนาต่อในส่วนนี้ครับ  ยกเว้นเสียว่า   เขาใส่ เครื่องเดิม กับ เกียร์เดิมต่อไป 

ซึ่งก็อาจ เป็นไปได้  เพราะถ้าเขา ไม่ได้  ใส่  ระบบ ขับเคลื่อน  4x4 ใน for ใหม่  เขาก็อาจ คิดว่า แรงม้า ตอนนี้  กับ  ระบบขับเคลื่อน  2 สอง  ก็วิ่งดี และเพียงพอแล้ว

แต่หาก  เขา ใส่ ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อมา ซึ่งหาก จะให้ วิ่งดี  จำเป็นต้องเปลี่ยน เครื่อง และ เปลี่ยนเกียร์มาใหม่ครับ  ไม่อย่างนั้น  รถก็วิ่งไม่ดี  เพราะ จะดูอืดไปครับ

แต่  แนวทางการพัฒนารถของ toyota  เท่าที่ผม สัมผัส มา  เขา จะพัฒนาตัวรถ  ดีขึ้นเรื่อยๆ

เช่น  ฟิลลิ่งการขับ  การเกาะ ถนน ระบบเบรค 

อะไร ทีเป็นจุดด้อยในตัว ปัจจุบัน   เขา  พัฒนาขึ้นมา ค่อนข้างดี ในเวอร์ชั่นใหม่

แต่ กับ  ระบบเครื่องยนต์ หากเป็น รุ่น  ปกติ  เขา อาจใส่ เครื่องเดิม กับเกียร์เดิม มาก็ได้    ตัวอย่าง  ก็ใน new camry  2.0 ครับ

คือ ตัวรถหลายๆ ส่วนพัฒนาดีขึ้น    แต่ ส่วนเครื่องยนต์  คงไว้ ทีต่ำแหน่งเดิม 

แต่ จะปรับปรุง ในรุ่น top  แทน   หมายความ  รุ่น top  ราคา จะสูงขึ้น กว่าเดิมครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:47:50 pm »

เพิ่มเติม

ผมคิดว่า  ฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่  ระบบพวงมาลัย  ทาง toyota น่าจะใส่เป็น พวงมาลัยไฟฟ้ามาครับ

ข้อดีของพวงมาลัยไฟฟ้าคือ

น้ำหนักเบา หมุนง่ายที่ความเร็วต่ำ ไม่หนักมือ เหมือน แบบ ไฮดรอลิก  แต่ ที่ความเร็วสูง  พวงมาลัยจะหนืดขึ้น  ขับได้มั่นคงกว่าเดิม ไม่แกว่ง ไม่เบา จน ต้องใช้ สมาธิมากนัก

ข้อเสีย คือ  พวงมาลัยแบบไฟฟ้า อาจไม่ทนทานเท่า กับ แบบ ไฮดรอลิก   ซึ่งถ้าดูจาก ใน new altis  จะมีสัดส่วน การเคลม เรื่องพวงมาลัยดัง หรือ คลอน กันค่อนข้างมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์