logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาคุณเจ  (อ่าน 7425 ครั้ง)
OKD333
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 01:12:16 pm »

หวัดดีครับ นายหัว เจ
ไม่ได้เข้านาน บายดีน่ะ
รบกวนปรึกษา crv 2001 ติดแก๊ส AC 300 plus ใช้แก๊ส 4 หมื่นโล ไมค์รวม 160,000 โล
ไปตั้งวาล์วช่างแจ้งว่า วาล์วยันตั้งไม่ได้ 2 สูบ เคยตั้งวาล์วไปแล้ว 3 ครั้งรวมครั้งล่าสุด
อัตราการกินแก๊ส 1.7-1.9 บาท ตอนนี้เสียงเครื่องยนต์ดังเหมือนกะบะ

ผมสงสัยว่าเป็นที่การจูนแก๊สหรือป่าว รถส่วนมากใช้รอบไม่สูง วิ่งในกรุงเทพ 60โล/วัน กลับใต้ปีละครั้ง
หาข้อมูลส่วนมากจะเปลี่ยนฝาสูบ กรณีที่ผมยังไม่เปลี่ยน แต่ใช้วิธีเจียร์กระเดืองวาล์วแทน คุณเจรับทำมั้ย ผมได้จูนแก๊สไปเลย

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 04:36:49 pm »

สบายดีครับผม

คันนี้เป็น CRV G1 ที่เพิ่งซื้อมา  แทนคันเดิม ที่เป็น crv g2 ที่ติดตั้งเป็น BRC ใช่หรือไม่ ครับ

พอดี ตามอ่านอยู่ในคลับ

crv G1 ที่ผม เคยติดตั้งแก๊สให้กับลูกค้าไป  ก็ยังไม่เคยมีคันไหน เกิดอาการ วาล์วยัน จน กระทั่ง  ปรับตั้งไม่ได้ ต้องใช้วิธีการ เจีย  กระเดื่องวาล์ว  แต่  วิธีการเจีย  กระเดื่อง วาล์ว  ผมก็ยังไม่เคย ทำเหมือนกันครับ ยังไม่แน่ใจ ว่าจะเป็น การเจีย  ออกในจุดไหน  เดี่ยวขอหาข้อมูล ก่อนครับ  อ่านๆ เจอ ในคลับ มีการไปเจีย กัน  แต่ ผม ยังไม่ได้ อ่านลึกในรายละเอียด ว่าทำอย่างไร ครับ

หลัก ๆ รถติดตั้แก๊ส ที่วาล์วยันเร็ว เกิดจาก 

1. การ ปรับจูนแก๊ส
2. การ ล้า หรือ  การ เสื่อมสภาพ ของหัวฉีดแก๊ส   ถ้า เมื่อก่อน  พี่ okd 333 เคยใช้หัวฉีด  BRC มาก่อน แล้ว มาเจอ  หัวฉีด valtek หรือ  rail ที่มา กับชุด หัวฉีด  ac stag  300 plus  หัวฉีด เหล่านี้ คุณภาพยังเป็นรอง หัวฉีด brc  ดังนั้น เมื่อใช้งานได้ไม่นาน  หัวฉีดจะเกิด การล้า  และ เพี้ยน ทำให้จ่ายแก๊ส ได้น้อยลง ผิดปกติไป

เมื่อนำรถเข้าไปเช็ค ช่าง ปรับจูน ต้อง จับอาการ หัวฉีดให้เจอ  แล้ว ปรับแต่ง  แก้ไข ตัวหัวฉีดให้กับลูกค้า  หากให้ลูกค้าฝืนใช้งานไป แก๊สจะจ่ายออกน้อย  หรือ  ไม่เท่ากัน ทุกสูบ  ทำให้ วาล์วยันเร็ว เป็นบางสูบ   แต่ บางสูบ ไม่เป็นอะไรเลย   อาการ นี้ เกิดจาก หัวฉีด  ล้า  ผิดปกติ เป็นบางหัว ทำให้จ่ายแก๊ส ได้ไม่เท่ากัน ในทุกสูบครับ

ดังนั้น เรื่อง คุณภาพ ของหัวฉีดแก๊ส เป็นเรื่องที่สำคัญครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:41:45 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 04:44:10 pm »

3.  อีก จุดที่ผมเพิ่งค้นพบ ก็คือ 

ในรางหัวฉีดรางหนึ่ง    หัวฉีดแก๊ส แต่ละหัว  ไม่สามารถที่จ่ายแก๊ส ให้กับ เครื่องยนต์ได้ เพียงพอ และ เท่ากันทุกสูบ เสมอไป

หมายความว่า ภายในเครื่องยนต์ 4 สูบ  จะมี  บางหัว จ่ายได้ เต็ม 100 เปอร์เซ็นต์ บางหัว จ่ายได้ ไม่เพียงพอ หรือไม่ถึง 100 เปอร์เซ็นต์

ถึงแม้  หัวฉีด จะมีประสิทธิภาพสูง อย่าง keihin  ก็ไม่ได้ หมายความ ว่า ในหัวฉีด ทั้ง 4 หัว จะได้ รับประมาณแก๊ส ใน ปริมาณที่เท่ากัน

เพราะ แก๊ส เป็นไอ  ความหนาแน่น ไม่เท่า ของเหลว  ดังนั้น  เมื่อมีการ ต้องการ แก๊ส ปริมาณมากๆ  ในบางจังหวะของเครื่องยนต์จะเกิด ภาวะแรงดันตก  และ หัวฉีดบางหัว จะไม่ได้รับแก๊สเพียงพอ  ทำให้ เกิดอาการ แก๊ส บางในสูบ

และทำให้เกิด  อาการ ที่ เราพบเห็นกันได้ก็คือ

รถติดแก๊ส    แต่ เวลา วาล์วยัน  กลับ พบ อาการ  วาล์วยัน ในบางสูบ  ไม่ได้ เป็น  เท่าๆ  กันในทุกสูบ   อย่างที่ควร จะเป็น

หาก แต่ รถที่ใช้ น้ำมัน จะไม่เจอ ปัญหาเหล่านี้ เลย 

ดังนั้น สูตร การจ่ายแก๊ส เข้ารางหัวฉีด 2 ทิศทาง  คือ   สูตร ใหม่ ในการติดตั้งแก๊ส เพื่อ แก้ปัญหา หัวฉีดแก๊ส ได้รับแก๊สไม่เท่ากัน และทำให้เกิด อาการ ใช้แก๊ส แล้วกำลังตก  และ วาล์วยัน ไม่เท่ากันในทุกสูบ  และ เพื่อแก้ อาการ วาล์วยัน ของรถยนต์ติดตั้งแก๊สด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 04:45:25 pm »

ขอ ยกเคส  ของคุณ  okd 333 มาเป็นตัวอย่าง นะครับ พอดี  อาการ ที่เป็น   มีความสอดคล้อง กับ  เทคนิคการติดตั้งแก๊สแบบใหม่ของผม พอดีครับ

OKD333
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 05:06:49 pm »

ขอบคุณมากครับ
คุณเจสุดยอด ผมเป็นลูกค้าเก่ามาก ยังจำได้

http://www.hondacrvclub.com/2008/viewtopic.php?f=8&t=30697&start=15
ดูตามรูปdsc00191ที่เจียเสร็จแล้วครับ เจียแล้วยังตั้งวาล์วได้อีก เจียประมาณ 1mmครับ
แรงเหมือนเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิม เจียเสร็จผมวิ่งเที่ยวทริปแชงกรีล่าและต่อด้วยทริปลังกาวี สองทริปยาวๆ 40000กว่าโลยังไม่ได้ตั้งใหม่เลยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 05:20:14 pm »

เข้าไปดูแล้วครับ   ขอบคุณมากครับ

แต่  ถ้า  หัวฉีด สามารถจ่ายแก๊สได้เท่า ๆ กัน ในทุกๆ  อาการ  วาล์วยันเป็นบางสูบ  ก็จะไม่เกิดขึ้นครับ 

คือ  ถ้าจะยัน  ก็จะเริ่มๆ ยัน พร้อมๆกัน     และมี ระยะ ในการ ปรับตั้ง ที่ไม่ต่างกันมากนัก

แต่ ถ้า วาล์วสูบใด เกิดการ ยันที่ผิดปกติ  แต่ สูบ อื่น  ยันในเกณฑ์น้อยกว่า  แบบนี้ เป็น อาการ  แจ้งให้เรา ทราบว่า  หัวฉีดแก๊ส แต่หัวจ่ายแก๊สได้ ไม่เท่ากัน

อาจ จำเป็นต้อง ถอดรางหัวฉีด ออกมา  ปรับแต่ง คาริเบรต ใหม่ หรือ  เปลี่ยนใหม่

และ หากเป็นไปได้ ติดตั้งแก๊ส ด้วย วิธีการจ่ายแก๊ส เข้า รางหัวฉีด 2 ทิศทาง  จะทำให้เรา มั่นใจได้ ว่า  หัวฉีดแก๊ส ทุก หัวจะได้รับ แก๊ส  เท่าๆกัน และ ยัน ใน ระดับ เท่าๆ กัน ทั้งหมด ด้วยครับ

OKD333
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 05:46:28 pm »

คุณเจรับเจียกระเดื่องวาล์วมั้ย จะได้ไปปรึกษาเรื่องการติดตั้งจ่ายแก๊สแบบใหม่
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:43:39 pm »

ถ้า เจียกระเดื่องวาล์ว ดูแล้ว ต้อง รื้อ เพลาแคม ชาร์ฟ ออกมา  ถึงจะถอดตัว กระเดื่อง กดวาล์ว ออกมาเจียใหม่ได้ ทางร้านยังไม่พร้อมในจุดนี้ครับ

ที่รับได้ตอนนี้จะเป็น การปรับตั้งวาล์วครับ

ลองให้ร้านที่มีความชำนาญ  ปรับตั้งให้ก่อนครับผม

ส่วน ระบบจ่ายแก๊ส แบบ ใหม่ ถ้าสนใจ ปรึกษา ผมได้ครับ

OKD333
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 11:59:46 pm »

ขอบคุณมากครับ

แล้วผมจะติดต่อไป
OKD333
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:58:23 pm »

พรุ่งนี้เช้ามีนัดเปลี่ยนฝาสูบ คงเสร็จประมาณบ่ายๆ จะเลยไปหาคุณเจต่อ สะดวกมั้ยครับ

รับจูนแก๊ส AC 300 plus มั้ย
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 03:02:35 pm »

จูนได้ครับ เดี่ยวเช็คอุปกรณ์แล้ว ปรับจูนให้ครับ

OKD333
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:01:31 am »

ไปใช้บริการเรียบร้อยแล้ว คุณภาพการบริการ ดีเหมือนเดิม ไม่ผิดหวัง
รายงานผล
หลังจากติดตั้งการจ่ายแก๊ส เข้ารางหัวฉีด 2 ทิศทาง ขึ้นทางด่วนกลับพระราม 2
ก่อนติดตั้งคิกดาวน์ตอนแซงรู้สึกหน่วงเล็กน้อย หลังติดตั้งรู้สึกได้ถึงการเปลี่ยนแปลง ออกตัว-เร่งแซง ได้ดังใจ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์