logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องลดลงเยอะมากครับ  (อ่าน 5496 ครั้ง)
SS1
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:28:26 pm »

ช่างเจ ครับ รถผมเฟียสต้า 4 ประตูติดแก๊สมาตอนเลขไมล์ 22000 แต่พอช่วง 40000-50000 กิโล พบว่าน้ำมันเครื่องลดลงอย่าง
เห็นได้ชัดกระทั่งเกือบจะถึงขีดต่ำสุด มีสาเหตุจากอะไรครับ และีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง
    และขอสอบถามเรื่องที่เข้าไปเมื่อต้นๆเดือนที่แล้วที่ไปเช็คว่ารถกินน้ำมันเนื่องจากอะไร ช่างที่อูบอกว่าอาจจะเกิดจาก sensor error ดังนั้นเลยแก้ปัญหาโดยการตั้งให้มีเสียงเตือน ตอนเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมัน และน้ำมันเป็นแก๊ส พบว่าไม่มีการตัดเป็นน้ำมันเองระหว่างขับเลยครับ แต่น้ำมันก็ยังลดลงเรื่อยๆ ไว้รอครบเดือนผมจะลองคำนวณค่าน้ำมัน กับค่าแก๊สที่เติมในเดือนนั้นไปให้ช่างเจช่วยดูนะครับ ว่าผิดปกติหรือไม่ ดยผมสตาร์ทด้วยน้ำมันสัก 1-2 กิโล และก็ดับด้วยน้ำมันก่อนถึงจุดหมาย 1-2 กิโลเช่นกัน และก็สตาร์ทวันละ 2 ครั้งครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 02:31:07 pm »

น้ำมันเครื่องลด อาจเกิดจาก น้ำมันเครื่องเดิมที่ใช้อยู่ ใสเกินไป  ให้เปลี่ยนเป็น เบอร์หนืดขึ้น

ขับเร็ว ซิ่ง  ลากรอบ ใช้รอบสูง   ยิ่งเกียร์ ธรรมดายิ่งชัด   หากขับแบบลักษณะนี้ น้ำมันเครื่องหายเร็ว ชัวร์  ผมก็เคยเจอ  เป็นเรื่องปกติ

อีกจุด  คือ  แก๊ส ที่จ่ายอยู่ตอนนี้ อาจยังน้อยไป หรือ บางไป ทำให้เครื่องยนต์ร้อน  น้ำมันเครื่องยนต์ ก็หายได้เหมือนกัน

ไม่ทราบอัตราสิ้นเปลืองแก๊สอยู่ในระดับ ปกติ หรือไม่ ครับ  ประหยัดมากไป ......บาง  เครื่องยนต์ร้อน

ประหยัดน้อย  กินมาก รถวิ่งดี  เปลือง  แต่ เครื่องยนต์ไม่ร้อน   

ส่วน เรื่องน้ำมันเบนซิน หายระหว่างเดือน อาการนี้ หัวฉีด น้ำมัน อาจมีการซึม ทำให้เกิด อาการน้ำมันหายได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 02:33:46 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
SS1
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 08:30:27 am »

ขอบคุณครับ ค่าแก๊สตอนนี้ประมาณกิโลละ 0.95 บาท ตอนแรกผมก็คิดว่าแก๊สบางไป แต่ตอนล่าสุดที่เข้าไปเช็คเลยถือโอกาสให้ช่างเจ
ช่วยจูนแก๊สให้ พบว่ากราฟของแก๊ส กับน้ำมันทับกันพอดีครับ และล่าสุดที่ผมเช็คเองก็พบว่ากราฟทับกันเหมือนกัน แบบนี้ถือว่าจูนแก๊สบาง
ไปหรือไม่ และไว้ผมเอารถเข้าไปให้เช็คการจูนแก๊สอีกรอบนะครับ ส่วนหัวฉีดที่อาจมีการซึมไม่ทราบว่าที่อู่เช็คได้ไหมครับ หรือว่าต้องเข้าศูนย์ฟอร์ด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:06:24 pm »

ส่วนผสมแก๊ส หาเวลาว่าง นำรถเข้ามาผมจะให้ช่าง นั่งไปด้วย เพื่อ ปรับจูนแก๊สให้ใหม่ ลองทดสอบที่ความเร็วสูง 130 -140 km. แล้ว เทียบเช็คส่วนผสมให้ใหม่ วันธรรมดา จันทร์ ถึง ศุกร์ จะสะดวก ครับ ส่วน วันเสาร์ รถเยาะ ช่างไม่เพียงพอครับ

ส่วน หัวฉีดน้ำมันซึม  แนะนำ หาศูนย์  หรือร้านข้างนอก ที่มีเครื่องมือล้างหัวฉีดน้ำมันเบนซิน ให้เขาทำการ ถอดหัวฉีดน้ำมันออกมา แล้ว เข้าเครื่องมือล้าง หัวฉีดน้ำมัน เมื่อล้างแล้ว หัวฉีดจะปิด สนิท ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องน้ำมันหายอีกครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์