logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคับ  (อ่าน 6049 ครั้ง)
jbnnfeb12
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 10:39:01 am »

พี่เจคับ
อยากทราบข้อดี ข้อเสียของ นำ้ยาเคลือบบ่าวาว และ นำ้ยาล้างภายในเครื่องยนต์

ปล. รถใหม่ new altis ไม่ได้ติดแก๊ส วิ่งได้ 8000 โล แฟนเอาเข้าศูนย์  มันรวม2 รายการรี้ให้เลย เซ็งมาก มันเห็นผู้หญิงเข้าไป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 10:52:01 am »

ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่ น้ำมันเคลือบบ่าวาล์ว  แนะนำ ใช้น้ำมันเครื่องเป็น mobil 1 ทีเดี่ยวจบเลย  ให้ผลดีกว่าด้วยมากครับ ขับลื่นขึ้น ประหยัดขึ้น  ลดการสึกหรอน้อยลง

ส่วน น้ำยาล้างภายใน ถ้าเป็นรถใหม่ เห็นว่า เป็นช่วงรันอิน  อาจเห็นว่าต้องการล้างให้สะอาด ก็เลยเติมให้ แต่ จริงๆ ไม่ต้องก็ได้  เพราะ ตะกอนจะถูกดักไว้ที่ไส้กรองน้ำมันเครื่อง หมดแล้ว  เปลี่ยนใหม่ ตะกอนก็ออกไปด้วยอยู่แล้วครับ

ดังนั้นที่เติมให้มา ก็ดี ครับ แต่ไม่จำเป็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
jbnnfeb12
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 03:18:35 pm »

ผมเคยอ่านเจอในเน็ตนี่แหละคับที่เข้าบอกว่า

นำ้ยาเคลือบบ่าวาว  ทำให้วาล์วสกปรก จิงหรือไม่คับ

และ นำ้ยาล้างภายในเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องสึกหรอกเร็ว พังเร็วขึ้นจิงรึเปล่าคับ

ขอบคุณคับ

ปล. ลูกค้าเก่ามีส่วนลดติดแก๊สไหมคับ รบกวน pm ราคาหลังไมค์ทีคับ ตอนนี้กำลังชักจูงแฟนให้ติดแก๊สอยุ่คับ แล้วตัว new altis 1.8 2014 ปกติที่ร้านมีการถอดไอดีมาเจอะข้างนอกรึเปล่าคับ ขอบคุณคับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 03:48:32 pm »

ปกติ ท่อร่วมไอดีพลาสติกไม่ได้ถอดครับ

แต่ถ้าจะให้ถอด ก็ถอดให้ได้ครับ  แต่ จริงๆ  ไม่แนะนำครับ เพราะรูเจาะ ท่อพลาสติก เป็นรูเล็กขนาดดอกสว่าน ขนาด 5mm. เจาะแล้ว ก็ปั่นเศษ พลาสติกออกด

ไม่เหมือนชุดแก๊สเมื่อก่อน อย่าง ออโทรนิก รููที่เจาะรู จ่ายแก๊สเข้าท่อร่วมไอดี รูโตกว่านี้ เจาะรูกันขนาด 8mm. รูใหญ่ ดอกสว่านดอกใหญ่ มีโอกาศ เศษชิ้นใหญ่ ท่อเข้าท่อร่วมได้ง่าย 

แต่ สมัยนี้ฉีดแก๊ส แรงดันสูง เจาะรูเล็ก แทบไม่มีเศษเข้าเครื่องยนต์เลย  ถึงแม้เข้า ก็ไม่มีปัญาหาใดๆ กับเครื่องยนต์

การไปรื้อถอด ออกมาผมว่า ทำให้เครื่องยนต์ บอบซ้ำ เสียเปล่าๆ ครับ

ลูกค้าเก่ามีราคาพิเศษ โทรมาสอบถามได้ครับ

line ID: jautogas
jbnnfeb12
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 07:07:24 pm »

ขอบคุณคับ ว่างๆ เดี่ยวแวะเข้าไปที่ร้านคับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์