logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาแก๊ซใกล้จะหมดเวลาเหญียบแล้วจะมีเสียงวิ๊ดๆๆตลอดเลย  (อ่าน 2950 ครั้ง)
teeranai
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 04:54:52 pm »

กราบสวัดดีพี่เจครับ

รถผม newCity09 ติดตอน 45,000 โล ตอนนี้ 97,000 แล้ว เข้าไปเปลี่ยนกรองมาแล้ 1 ครั้ง เช็ค เซนเซอร์1 ครั้ง นอกนั้นปกติทุกอย่างครับไม่เคยกลับไปจูนใหม่อีกเลย
ติดแก๊ซ ปี 54
รถผมติดระบบเป็น Europegas OBD รุ่นแรกๆเลยครับ
อาการที่1 เหมือนที่กล่าวไว้ข้างต้นครับ   
พอแก๊ซใกล้ๆจะหมดเพราะเติมทุกครั้งผมจับทริปตลอด  จะรู้ว่าใกล้จะหมดแล้วเวลาเร่งแซงหรือเหญียบหนัก จะมีเสียงวิ๊ดๆๆออกมาตลอด คิดว่าน่าจมาจากหม้อต้มหรือป่าวครับ  แต่พอเติมแก๊ซเต็มถังแล้ว ออกมาวิ่งถึงจะเร่งแซงหรือเหญียบหนักยังงัยก็ไม่มีเสียง กลับมาเป็นปกติเหมือนเดิมแล้วจะเริ่มเป็นใหม่ตอนแก๊ซใกล้ๆจะหมดครับ
อาการที่2
เนื่องจาก แก๊ซใกล้จะหมด ก็กลับเข้าไปเติมแก๊ซเช่นเดิมแต่ที่นี้ เติมออกมาแล้วอาการ วิีดๆเป็นตลอดไม่หายไปแล้วครับ จะเป็นตอนเหญียบนิ่งๆๆไล่ไปเรื่อยจาก 2-3 พันรอบก็จะมีเสียงวิ๊ดๆออกมาเลยครับไม่ทราบอาการนี้ เป็นจากอะไรครับ แต่ เสียงไม่ทำให้กำลังรถตกลงมาน่ะครับ ขับได้ปกติแต่มีเสียงออกมา  แต่พอสลับกลับไปเป็น น้ำมันอาการเสียงวิ๊ดๆๆหายสนิทครับ ทดลองวิ่งหลายรอบแล้ว ไม่เจออาการนี้ใน ระบบน้ำมันปกติครับ
อาการที3
เวลาสตาร์ทเครื่องมีอาการแปลกๆ  เช่น ตอนเช้าก่อนไปทำงาน รถจอดทิ้งไว้ทั้งคืน มาสตาร์ทตอนเช้า หมุนครั้งเดียวติดครับไม่มีปัญหาหรืออาการ อะไรเลย
แต่ถ้าแวะ 7-11 หรือ จอดโดยการดับเครื่อง จากหลังจากครั้งแรกที่ สตาร์ทแล้ว มักจะสตาร์ทไม่ติดครับ จะต้อง หมุนสตาร์ทครั้งที่สองทุกครั้งไม่ทราบว่าเกิดจากอ่ะไรครับ  บางที่ 3 ครั้งหว่าจะ ติดก็เล่นเอาเหนื่อยเหมืนกัน ไม่ทราบว่าเป็นที่ แบตหรือป่าวหรือว่าเป็นที่ไดสาร์ท กันและ หรืออาจจะเกิดจากปั้มติ๊กก็ไม่ทราบครับ
อาการที่4
ไม่รู้ว่าอันนี้เป็นอาการหรือว่าผม มโนไปเอง พอกลับมาบ้านหลังจากมีเสียงวิีดๆก็ ได้ลองมาเปิดฝากระโปรง แล้วไล่เหญียบคันเร่งดู พบว่า เวลาเหญีบหนักๆแล้ว มันมีเสียง ฟิตๆตามมาด้วย ไม่น่าจะเกิดจากเหมือนเกิดจากหม้อต้มหรือป่าวผมไม่แน่ใจ อย่างไรก็ดี สิ้นเดือนนี้ คงต้อเข้าไปใช้บริการพี่เจอีกแน่นอนครับ

รบกวนพี่เจเสนอ แนวทางแก้ไขให้หน่อยครับว่า ควรต้องเช็คต้องเปลี่ยนอ่ะไรบ้าง เพราะว่า สิ้นเดือนนี้ผมก่ะว่า อันไหนหมดสภาพก็เปลี่ยนใหม่เลยครับ
ขอบคุณมากครับ     
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 07:59:46 pm »

ไม่ต้องถึงกับกราบก็ได้ครับ   รถลูกค้าทางร้านติดตั้งแก๊สไป มีปัญหาจุดไหน อย่างไร  ทั้งระบบแก๊ส  ระบบเครื่องยนต์  หากผมทราบเรื่อง หรือรู้ว่ามีปัญหา  ผมจะพยามหาแนวทางในการแก้ปัญหาให้ลุล่วงให้ได้ทุกคันอยู่แล้วครับ

ปัญหาที่แจ้งมา น่าจะเกิดจากตัวหม้อต้ม แกนลูกสูบมีการติดขัด ทำให้เกิดเสียงดัง เวลาแก๊สไกล้หมด หรือตอนแก๊สเหลือน้อย

แนวทางในการแก้ไขปัญหามีอยู่ 2 แนวทาง

1. ซ่อมเปลี่ยนชุด ลูกสูบ และเสื้อห้องแก๊สชั้นในใหม่ หากไม่เกิน 2 ปี ซ่อมฟรี  แต่ถ้าเกิน 2 ปี มีค่าใช้จ่าย 700 บาท ครับ

2. เปลี่ยนหม้อต้มไปใช้หม้อต้ม รุ่นใหม่ tomasetto at09  alaska 140 hp ค่าใช้จ่ายอยู่  4,000 บาท ครับ

สะดวกนำรถเข้ามาตรวจเช็ควันไหน โทรนัดกับทางผมล่วงหน้าได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
teeranai
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 10:08:59 pm »

พี่เจครับระหว่างนี้ ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติหรือป่าวครับ 
เพราะว่า จะว่างอีกที่ก็สิ้นเดือนเลย กลัวมันมีปัญหาสะก่อนครับผม

ถ้ามีอันตราย ผมจะได้วิ่งน้ำมันไปก่อนครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:57:21 am »

ยังใช้งานได้ปกติครับ  ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ

line ID: jautogas
teeranai
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 05:00:47 pm »

กลับมารายงานผล ช่วงเช้าออกมาทำงาน   สตาร์ท ปกติครับ จากน้ำมันไปเป็นแก๊ซปกติ ไม่มีการกระตุก เร่งแซง เหญียบหนักๆ หม้อต้มไม่ดังแล้วครับ  หุๆๆๆ  มาๆๆหายๆๆๆ

สิ้นเดือนต้องจัดสักหน่อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์