logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามตัววัดระดับและอัตรากินแก๊สค่ะ  (อ่าน 5922 ครั้ง)
Tidanoi
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 11:32:32 am »

ปรึกษาและสอบถามคุณเจ หลังจากติดตั้งแก๊สเมื่อวาน..22/05/14 yaris2012 สีแดงนะค่ะ
1. ขับรถมาได้ 11กิโล ระดับแก๊สลด 1ขีด หลังจากนั้นขับไปเรื่อยจนถึง 90กิโล สังเกตุระดับไฟแก๊สลดลง จนขึ้นจุดสีแดงเลยค่ะ และบางครั้งเดี๋ยวก้ขึ้นเขียว สักพักก้ขึ้นแดง เหมือนตัววัดระดับแก๊สจะมีปัญหารึป่าวค่ะ
2. เช้ามาของวันนี้..23/05/14 ด้วยความที่สงสัยว่าแก๊สใกล้จะหมดหรืออะไรกันเเน่เพราะเห็นขึ้นจุดสีแดง ทั้งๆๆที่จับไมล์ระยะได้แค่118กิโลเอง เลยเข้าไปเติมแก๊ส จนเต็มถัง เติมได้แค่ 14.85ลิตร ในราคา 190บาท  เท่ากับว่ากินแก๊สไปประประมาณลิตรละ 7.9 กิโล (ไม่รู้คำนวณถูกรึป่าวนะค่ะ)
แต่จากข้อมูลที่แจ้งมาทั้งหมดเกิดจากอะไรค่ะแล้วผิดปกติรึป่าวค่ะ รบกวนด้วยค่ะ//ขอบคุณค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 12:21:35 pm »

1. ระดับไฟบอกระดับแก๊ส อาจมีสวิงบ้างเป็นเรื่องปกติครับ เพราะแก๊สในถังเป็นน้ำ  เวลารถเคลื่อนตัว น้ำแก๊ส ก็จะกระฉอกไปมา ทำให้ ลูกลอย วัดระดับน้ำแก๊ส  ก็เคลื่อนที่ วัดขึ้นลงตามไปด้วย  ทำให้ ไฟบอกระดับแก๊ส  อาจมีสวิง ขึ้นลงบ้าง จะดูระดับแม่นยำได้ ตอนสตาร็ทเครื่องใหม่ หรือ ตอนรถจอดนิ่งๆ ครับ

2. อัตราสิ้นเปลืองแก๊ส ลองจับเส้นทางยาว หรือ วิ่งทางไกล ดูว่าอัตราสิ้นเปลืองปกติหรือไม่ เพราะในเมือง ปกติ ถ้ารถติดมาก ก็จะสิ้นเปลืองมากกว่าปกติ ได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
Tidanoi
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 01:40:09 pm »

ตอนสตาทเครื่องใหม่ตอนเช้า ก้ขึ้นจุดสีแดง ปล่อยอุ่นเครื่องไว้สักแป๊บก่อนออกตัวรถก้ยังแดงค่ะ
งั้นเดี๋ยวจะลองวิ่งแก๊สถังนี้ให้หมดก่อนดีกว่าค่ะ เพราะเมื่อวานก้เจอมรสุมรถติดอยู่นานมากพอสมควร // ขอบคุณมากนะค่ะ
Tidanoi
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 03:44:08 pm »

ขอใช้กระทู้เดิมนะค่ะ

เข้ามารายงานผลทดลองวิ่งทางไกล เมื่อวานไปกลับ กรุงเทพ-นครราชสีมา ระยะทางรวม 500 กิโล ความเร็ว120 ยาวๆๆ
จ่ายค่าแก๊สไป 500เบาๆๆเองค่ะ รถวิ่งปกติดี ลื่นปรื๊ดไม่มีสะดุดแม้แต่ตอนตัดจากแก๊สเป็นเป็นน้ำมัน
ปลื้มปริ่มมากค่ะ สบายเงินในกระเป๋า และสบายใจที่เลือกติดแก๊สที่ร้านคุณเจค่ะ ^^

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์