logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TAP(timing advance) ตอนนี้ทางร้านมีสินค้าพร้อมติดตั้งแล้วครับ  (อ่าน 70453 ครั้ง)
Neng omnoi
Newbie
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 08:13:17 pm »

วัดตอนไม่มี tap และวัดตอนมี tap   ขึ้นไดโนวัดม้าเอากราฟมาเทียบกันแค่นี้ก็รู้แล้วครับ
ในกราฟคือม้าหลังติด tap ลืมวัดก่อนติด tap มาให้ดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sui
Newbie
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 04:04:58 pm »

แล้วจะมีปัญหา เบาดับมั้ยครับ พี่เจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 04:49:44 pm »

แล้วจะมีปัญหา เบาดับมั้ยครับ พี่เจ
Tap europegas ที่มีติดไป กับเครื่องยนต์รุ่นเดียวกับรถพี่สุ่ย ก็ปกติ  ไม่มีเบาดับครับ  พี่สุ่ยจะลอง tap อีกสักรอบมั้ย ของผม หากมีปัญหา ถอดออกคืนเงินเต็มจำนวนครับ

line ID: jautogas
zoml3ie
Newbie
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 11:21:35 am »

สวัสดีครับพี่เจ ผมลูกค้าเก่าขอทราบราคา  ถ้าต้องการปรับปรุงระบบเปลี่ยนหม้อต้มเป็น Tomasetto AT13 พร้อม ติดตั้ง Timming advance ครับ
kom_oo
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 02:48:39 pm »

ใช้แก๊สมา 7 หมื่นโล 
เลือกว่าจะเปลี่ยนหม้อต้มใหม่  หรือติดแทป  อย่างใดอย่างหนึ่ง   
ควรเลือกทำตัวไหนครับ  เห็นผลด้านประสิทธิภาพ  มากกว่ากัน
แนะนำหน่อยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 03:22:01 pm »

แนะนำติดตั้ง TAP  เห็นผลชัดเจนและคุ้มค่ากว่าครับ

ส่วนหม้อต้มยังใช้งานได้ปกติ  หมั่นเช็คน้ำสัปดาห์ละครั้ง ยังใช้งานต่อเนื่องตามปกติครับ

7GeaR
Full Member

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 04:09:29 pm »

สอบถามเพิ่มเติมครับพี่เจ
แล้วเราจะรู้ได้ไงครับ ว่าพอติด TAP แล้ว การปรับจูนถูกต้องไม่ส่งผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาว ในอนาคต ผมหมายถึงว่าไอองศาที่เราปรับจูนใหม่เนี่ยเราจะรู้ได้ไงว่ามันถูกต้องตามหลักวิศกรรมการออกแบบ เอามาจากไหน หรือลองผิดลองถูก หรือมีเอกสารข้อมูลอ้างอิงทางวิชาการ เพราะการปรับองศาการจุดระเบิดผมว่ามันค่อนข้างอ่อนไหวกับเครื่องยนต์
ขอบคุณพี่เจมากครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 05:29:31 pm »

ตอนแรกก่อนที่ผมจะทดลองติดตั้ง TAP  กับรถผมเอง ผมก็คิดเช่นนั้นครับ กลัวว่าไฟองศาที่ปรับ advance จะมากเกินไป จะเป็นผลเสียต่างๆ ตามที่เคยได้กล่าวไว้ก่อนหน้าที่ ตามกระทู้ต่างๆครับ

แต่จากการที่ผมได้ทดสอบติดตั้งกับรถตนเอง และทดสอบการใช้งาน ลองปรับจูน ไฟให้แก่  เพื่อดูอาการเครื่องยนต่างๆ มาสักระยะแล้วนั้น

พบว่าเครื่องยนต์รุ่นใหม่ สมัยนี้จะมี น๊อกเซ็นเซอร์ knok sensor ที่ทำงานร่วมกับ กล่อง ecu เครื่องยนต์ อย่างรวดเร็ว ฉับพลัน ทันทีทันใด  (เหมือนการทำงานของ ออกซิเจนเซ็นเซอร์ กับ กล่อง  ECU เครื่องยนต์ ยังไง ก็อย่างนั้นเลยครับ  คือ หากพบไฟแก่มากเกินไป  ตัวน๊อกเซ็นเซอร์ตรวจสอบพบ  ก็แจ้งกล่องเครื่อง  กล่องเครื่องยนต์ ก็จะทำการลดองศาไฟจุดระเบิดลงให้อัตโนมัติทันทีครับ

ดังนั้น  อาการที่ว่า จูนไฟจนแก่มากไป แล้วทำให้เครื่องยนต์แขก หรือ น๊อกจนเสียหายนั้นค่อนข้างเกิดขึ้นได้ยากครับ  คือ ถึงแม้จะแก่มากเกินไป กล่องก็จะสั่งลดไฟลงให้อยู่ในอัตราที่ปกติ  ไม่แขก

แต่ การจูน TAP  หากเราปรับจูนไฟแก่มากเกินไป  ก็จะทำให้เกิดอาการ วิ่งตื้น  วิ่งไม่ออกอีกเหมือนกัน ดังนั้น ไฟจุดระเบิด กับเชื้อเพลิงตัวใด ตัวหนึ่ง จะมีค่าไฟ ที่เหมาะสม เพียงค่าใด  ค่าหนึ่งเท่านั้นครับ

* 2347_OEM_Knock_Sensor.jpg (109.09 KB, 500x375 - ดู 1021 ครั้ง.)

* Knock_sensor.jpg (48.57 KB, 640x480 - ดู 1892 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2014, 05:32:03 pm โดย jautogas » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 05:37:48 pm »

และในเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆ ที่ sensor ทำงานได้เร็ว และ ไว นั้น  ทางวิศวกร ปรับจูนเครื่องยนต์ ก็พยามปรับจูนการ advance ไฟจุดระเบิดให้ล่วงหน้าให้มากที่สุด เท่าที่จะมากนั้น  เพื่อให้เครื่องยนต์เรียกกำลังได้ดี   ได้แรงบิดได้ดี  เพื่อจะได้อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันระดับดีนั้น   

เมื่อเรานำรถมาติดตั้งแก๊ส  lpg แล้ว ติดตั้ง tap  เพื่อปรับจูนไฟเพิ่มนั้น  บางรุ่น  เช่นรถผม camry 2.5 dual  vvt-i ปรับจูนไฟให้แก่มากกว่าเดิม ไม่เกิน 5 องศา หากมากกว่านี้ จะมีปัญหา ไฟเครื่องยนต์โชว์เนื่องจาก เครื่องยนต์ตรวจพบ ความผิดปกติในการทำงานของ sensor

หรือ อย่าง nissan teana  ก็ปรับจูนไฟให้แก่ได้ไม่เกิน  2 องศา  เพราะรถยนต์เหล่านี้ ทางโรงงาน ค่อนข้าง ปรับจูนไฟ มาให้ค่อนข้างแก่มากแล้ว

แต่อย่างในรถยนต์บางรุ่น  เช่นเครื่องยนต์รุ่นเก่า เช่น  crv g2  g3   accord โฉมเก่า เหล่านี้ ไฟองศาจุดระเบิดยังสามารถปรับจูนให้ advance ได้ค่อนข้างเยาะ เมื่อติดตั้งแล้ว  จะให้อัตราเร่ง ที่ดี  เห็นผล ชัดเจนคุ้มค่าครับ

7GeaR
Full Member

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 05:49:41 pm »

แปลว่า TAP ก้ยังทำงานภายใต้ ECU ของรถอยู่ดีใช่ไหมครับ  หมายถึงว่าถ้าติด TAP ไปแล้ว แล้วจูนองศามากไป  ECU เดิมของรถก็จะสั่งลดไฟอัตโนมัติใช่ป่าวครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 05:58:30 pm »

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ  TAP ที่ติดตั้งไป  ก็ยังทำงานภายใต้การควบคุมดูแล ของ ECU รถอยู่เหมือนเดิม

แต่สิ่งที่ต่างคือ  ไฟองศาของเครื่องยนต์เดิม ที่ปกติ ไม่สามารถจะปรับให้ advance ตัวเองให้ได้มากๆได้ เพราะคนเขียนโปรแกรมกล่อง เครื่องยนต์จะ มีการตั้ง ลิมิต การเริ่มต้นจุดระเบิด เทียบกับ sensor ตำแหน่งเพลาข้อเหวี่ยง   ความเร็วรอบ  โหลด ตำแหน่ง ขาคันเร่ง  ได้ 

ถึงแม้จะมี knok sensor ตรวจสอบการน๊อกอยู่  แต่ ไม่สามารถที่จะปล่องให้องศาไฟจุดระเบิด สามารถ advance ตัวเองไปล่วงหน้ามากๆ ได้ เพราะอาจจะเกิดภาวะการทำงานผิดปกติ ของ sensor ก็ได้ ดังนั้นจึงมีการ ตั้งลิมิต การ advance ไว้

การมี tap  คือ การมา หลอกเครื่องยนต์  ว่าที่ตำแหน่งเดิม  ไฟจุดระเบิด ควรจะออกมาจุดที่ตำแหน่งนี้  ก็มีการหลอกให้จุดระเบิด ก่อน ตามองศาไฟที่เราจะปรับจูนครับ

ซึ่งหากการปรับจูนผิดพลาด  คือ จูนไฟแก่มากไป  ไฟองศาจุดระเบิด ก็จะมีการ  รีทาร์ดตัวเอง  จากค่า บวก  เป็นค่า  ลบ  ให้เราเห็น   ค่าได้เลย  เมื่อใช้เครื่องมือ สแกนโอบีดี ทำการตรวจสอบค่าเหล่านี้ครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 06:02:39 pm »

ปกติค่า ignition  timming  จะมีค่า เป็นบวก

ยกเว้นเวลาเกียร์เปลี่ยน จะมีการ รีทาร์ดไฟ ให้ลบ  หรือ ลดลงมา เพื่อให้การเปลี่ยนเกียร์ ไม่กระตุก  ไม่กระชาก

ถ้าเราจูนไฟจนแก่มากเกินไป  ค่า  ignition  จะเปลี่ยนเป็นค่า ลบ  ให้เราเห็นเลยครับ

* ignition.jpg (97.43 KB, 318x709 - ดู 904 ครั้ง.)

7GeaR
Full Member

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 06:12:45 pm »

ความคิดผมนะพี่เจ อาจจะตั้งข้อสังเกตมากไปหน่อย ถือว่าแชร์ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องกันนะครับ(ผมอาจคิดผิด) ถ้าเกิดว่า LPG เผ้าไหม้ได้ช้ากว่าเบนซิน แทนที่เราจะไปยุ่งกับองศาการจุดระเบิดให้มันเร็วขึ้น ทำไมเราไม่ปรับปริมาณ LPG ให้มันเผ่าไหม้ได้หมดพอดีกับน้ำมันละครับ(เข้าใจว่า OBD จัดการให้แล้ว) ยกตัวอย่างนะครับ
ถ้า เราราดน้ำมัน ยาว 100 เมตร  กับราด LPG 100 เมตร (สมติว่าราดได้) แล้วจุดไฟพร้อมกัน สมติน้ำมันเผาไหม้หมดที่ 1.0 ms  LPG หมดที่ 1.5 ms  เราก็เอาช่วงเวลาที่ 1.0 ms ของ LPG ที่เผาไหม้หมดพร้อมน้ำมันมาคิดว่าที่เวลา 1.0 เท่ากับน้ำมันนั้น  LPG ใช้ปริมาณเท่าไหร่ เราก็ป้อนให้กับเครื่องเท่านั้น ผลก็น่าจะเป็นว่า ไม่ต้องไปยุ่งกับระบบองศาจุดระเบิด เพราะเริ่มจุดเวลาเดียวกับน้ำมัน และหมดเท่ากับน้ำมัน เพียงแต่ปริมาณที่ใช้น้อยกว่าน้ำมันซึ่งก็น่าจะถูกต้องเพราะ LPG ค่าออกเทนสูงกว่าน้ำมัน ตรงนี้ผมเข้าใจว่า กล่อง OBD II (ตัว S.A.S)น่าจะทำหน้าที่ตรงนี้อยู่แล้ว แต่อาจมีคนแย้งว่าถ้าให้ปริมาณ LPG เท่าน้ำมัน อาจเหมือนจ่ายแก๊สบางไปหรือป่าวทำให้เครื่องร้อน ถ้าเป็นอย่างนั้น มันก็ไม่ต่างจากการติด TAP เพราะการติดก็เพื่อให้เผ่าไหม้หมดในเวลาเดียวกับน้ำมัน ก็แปลว่าต้องร้อนเหมือนกัน เพียงแต่ TAP คือนำวิธีการชิงจุดระเบิดก่อน  มาใช้ ซึ่งในความคิดผม ผมว่ามันใช้งานผิดสเปกจากการออกแบบเครื่องยนต์จากผู้ผลิตอ่ะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 06:56:04 pm »

คือตรงนี้คุณ 7GEAR อาจยังเข้าใจคลาดเคลื่อนอยู่ครับ

ผมอธิบายใหม่อีกทีครับ

คือ สมติ น้ำมัน 1 ลิตร   กับ  อากาศ 14.7 ลิตร คือ สัดส่วนเชื้อเพลิงที่สมบูรณ์ตามอุดมคติ กลายเป็นสัดส่วนผสมเชื้อเพลิงที่ทดสอบมาแล้ว ว่าให้กำลังงานในการระเบิดได้เต็มที่ ระเบิดได้แรงดันมาก  ให้กำลังงานมาก   มีองศาการจุดระเบิดล่วงหน้าที่รอบเดินเบา ที่ 700 rpm ที่ 10 องศา  ก่อนที่ลูกสูบจะเคลื่อนที่ขึ้นสุด
และเกิดการเผาไหม้ได้หมดจด ได้แรงดันมากที่สุด 23 องศา หลังจากลูกสูบเริ่มเลื่อนลงแล้ว

หากจุดเร็วกว่านี้ ทำให้ลูกสูบเกิดแรงต้าน ทำให้ลูกสูบ  เกิดอาการโดนแรงกระแทกกลับ เกิดการตบข้าง ทำให้เกิดเสียงแขก หรือ น๊อก ได้ยินเสียง แก๊กๆ

หากจุดช้า กว่านี้  เชื้อเพลิงยังเผาได้ไม่หมด  ลูกสูบเริ่มเลื่อนลงแล้ว  ไม่มีแรงดันที่ลูกสูบเต็มที่  แรงตก  กำลังน้อย  แรงบิดน้อย

* enginespeedspark.jpg (96.32 KB, 568x572 - ดู 1004 ครั้ง.)

7GeaR
Full Member

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 07:05:27 pm »

อ่า จัดเต็มเลยนะครับพี่เจ  แล้วการติด TAP เพื่อให้มีการจุดองศาก่อนนี่ มันไม่ได้ก่อนมากจนทำให้เกิดอาการน๊อค ตามที่พี่เจบอกไว้ใช่ป่ะครับ คือยังอยู่ในช่วงที่เครื่องยนต์รับได้ใช่ป่าวครับ   

แล้ว TAP ที่ร้านพี่ติดได้กับรถทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นหรือป่าวครับ  CRV G3    City 2009 ติดได้ป่าวครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์