logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีใช้รถติด LPG ที่วาวล์ทนทานที่สุด  (อ่าน 7708 ครั้ง)
thaisawatdee
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 05:22:06 pm »

ผมติด LPG ระบบหัวฉีดที่ J เป็นรถรุ่น Altis 2012
ขอคำแนะนำ ดังนี้
1.วิธีการใช้ว่าทำอย่างไรให้ วาวล์ทนทานที่สุด เพราะเห็นหลายคันใช้ LPG ได้ 6-7 หมื่น กม. ต้องไปซ๋อมวาวล์
ช่าง J ช่วยแนะนำด้วยครับ  ค่าซ๋อมวาวล์ ค่อนข้างแพงเอาการ
2.การซ๋อมวาวล์จะมีผลดี เสีย อย่างไร รถจะคืนสู่สภาพปกติหรือไม่
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:43:16 pm »

รถติดตั้งแก๊ส วาล์วจะทนหรือไม่ทน ใช้งานได้นาน หรือไม่นาน ปัจจัยหลักอยู่ที่ตัวเครื่องยนต์เองครับ

หากเครื่องยนต์รุ่นนี้ของ toyota ติดแก๊สแล้วทนแน่นอน ใช้งานตามปกติ อายุการใช้งานอย่างไร 300,000 km.  ไม่ต้องซ่อมวาล์วแน่นอนครับ

http://www.jautogas.com/index.php?option=com_content&view=article&id=114:banner4&catid=18:banner

ส่วนเครื่องยนต์รุ่นอื่นที่มีปัญหาเรื่องวาล์วไม่ทน เป็นปัญหาจากตัวเครื่องยนต์เอง ทางร้านติดตั้งต้องให้คำแนะนำในการใช้งานที่เหมาะสม เช่นไม่ขับเร็ว  ใช้รอบต่ำ หากจะเร่งแซง กดมิด  ให้สลับน้ำมัน  จุดนี้ จะแนะนำเป็นคันๆไปครับ  วิธีการแบบนี้ก็มีส่วนช่วยได้เหมือนกันครับ

การซ่อมวาล์ว ก็คือ การเชื่อมพอกบ่าวาล์วที่สึก เป็นตามด  แตก  ไหม้   ไม่เรียบ  เชื่อมเสร็จแล้ว ก็กลึงให้เรียบ ก็ใช้งานได้ตามปกติ  แต่ไม่ทนเหมือนเดิม

ถ้าอยากให้ทน  จะใช้วิธี หาวัสดุอื่น เช่น  สเตนเลส หรือ เหล็กที่แข็งขึ้น  กลึงเป็นชิ้นส่วนมา แล้ว สวมอัดแทนบ่าวาล์วเดิม  แบบนี้ก็จะทนขึ้น  ใช้งานได้ยาวนานกว่าเดิม  ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
songhai
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 07:17:10 am »

ถ้าอยากให้ทน  จะใช้วิธี หาวัสดุอื่น เช่น  สเตนเลส หรือ เหล็กที่แข็งขึ้น  กลึงเป็นชิ้นส่วนมา แล้ว สวมอัดแทนบ่าวาล์วเดิม  แบบนี้ก็จะทนขึ้น  ใช้งานได้ยาวนานกว่าเดิม  ครับ

ยาวนานกว่าเดิมในที่นี้หมายถึงยาวนานกว่าเดิมแบบที่เชื่อมพอกแล้วกลึง หรือทนกว่า ของเดิมติดเครื่องครับ แล้วการจะหาวัสดุ สเตนเลส เหล็กที่แข็งขึ้นเราจะไปหาได้จากที่ไหนครับช่วยแนะนำร้านได้ไหมครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 10:57:17 am »

ที่ีมีรับทำให้บ่าวาล์วแข็งขึ้น ทนทานขึ้นตอนนี้ ที่เห็นก็มี new vios มีร้านย่านบางใหญ่ บางบัวทอง

ถ้าเป็น nissan  ก็มีร้านทีรับทำย่าน บางใหญ่ เหมือนกัน 

ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องร้านที่รับทำ โทรมาสอบถาม หรือ สอบถามทาง pm มาสอบถามได้ครับ เดี่ยวแนะนำร้านให้ครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์