logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหามาถามครับ เรื่องไฟเครื่อง แบ็ต แ  (อ่าน 5358 ครั้ง)
oa_download
Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 04:02:57 pm »

มีปัญหามาถามครับ เรื่องไฟเครื่อง ไฟแบ็ต และไฟน้ำมันเครื่องโชว์พร้อมกัน

สวัสดีครับช่างเจ รถผม VIOS 2008 MT ติดแก๊ส Europe Gas กะช่างเจไปเมื่อ พย 2553 (เริ่มติดที่ไมล์ 3x,xxx)
ปัจจุบันตอนนี้ไมล์ 95,xxx ครับ ปกติขับรถไม่ค่อยเร็ว ขับมาทำงานศูนย์ราชการแจ็งวัฒนะ  ไปกลับวันละไม่เกิน 20 กิโล
วันหยุดก็ออกต่างจังหวัดบ้างแต่ขับความเร็วไม่เกิน 120  ล่าสุดไปทำแก๊สสองทางกะช่างเจมาก็ขับปกติทุกอย่างนะคับ

มีอย่างนึงที่กวนใจและเริ่มเป็นบ่อยขึ้นคือ ไฟตามรูปภาพครับ (ตอนขับไปสักพัก ไฟมันจะขึ้นโชว์ และไฟดับไปก่อนผมถ่ายไม่ทัน ผมเลยเอาภาพตอนบิดกุญแจก่อนสตาทมาให้ดู) บางวันก็ขึ้นโชว บางวันก็ไม่ขึ้น จะเป็นตอนช่วงเย็นๆ หลังเลิกงาน

-ช่วงเลิกงาน 4-5 โมงเย็น ผมขับออกจากที่ทำงาน และวิ่งไปได้สัก 500-800 เมตร แล้วรถวูบ เลยสังเกตหน้าปัดมีไฟสามอย่างโชวขึ้นครับ แต่ขึ้นไม่เกิน 3 วินาทีไฟก็ดับ และขับได้เป็นปกติจนถึงบ้าน
-ขับตอนเช้าออกจากบ้านไปทำงาน ในซอยวิ่งได้ไม่เกิน 40  (ตอนเช้าไม่มีอาการวูบ หรือไฟโชวเลย สักครั้ง)

แบบนี้เกิดจากอะไรครับ สามารถเอาเข้าไปเช็คได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

* 20141027_173320_resize.jpg (77 KB, 653x490 - ดู 511 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 04:04:50 pm โดย oa_download » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 05:43:26 pm »

ไฟเตือนขึ้นพร้อมกันแบบนี้   อาการเหมือนเครื่องยนต์ดับ

ตรวจสอบขั้นแรก  บางทีระบบ obd ของ ecu gas  ไปรบกวนระบบ obd ของรถยนต์   เคสนี้ ต้องลองทดสอบตัดสัญญานการเชื่อมต่อ   สาย obd can ที่ปลั๊ก obd ออกก่อน   แล้วสังเกตว่า อาการหายหรือไม่   หากยังไม่หายต้องตรวจสอบจุดอื่นต่อไปครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
oa_download
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 01:30:12 pm »

วันนี้เข้าไปตัด OBD กับช่างเจแล้ว ยังไงเดี๋ยวมารายงานเป็นระยะๆ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
oa_download
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 10:27:57 am »

สวัสดีครับช่างเจ เมื่อวานนี้ไฟโชวแบบเดิมอีกแล้วครับ เป็นช่วงซัดตอนเครื่องเย็น ตอนค่ำๆ (เหยียบคลัช เข้าเกีย 3 ไฟโชวทันที (รถดับ) เลยเหยียบคลัชค้างไว้ ไฟก็โชวตลอด พอปล่อยคลัช เหยียบคันเร่ง เครื่องติด ไฟก็ไม่โชวครับ ขับได้ปกติ จนถึงบ้าน)
ยังไงผมจะลองถ่ายคลิปให้ดูนะครับ ขอทดลองขับหลายๆ แบบก่อน
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 06:32:16 pm »

เป็นช่วงเหยียบคลัทซ์เข้าเกียร์ 3 อย่างเดียวหรือเปล่า  หรือ ว่าเป็นทุกเกียร์ครับ

ถ้าเป็นตำแหน่งเข้าเกียร์ 3 อย่างเดียว

ต้องตรวจสอบว่า ขาคันเกียร์ ที่เกียร์ ในตำแหน่งเข้าเกียร์ 3 ไป เกี่ยว หรือ ดึงกับชิ้นส่วนอะไรบ้าง ทำให้ สายไฟ ขยับทำให้เกิดอาการเหมือนเครื่องยนต์ดับ ครับ

หลักๆ ตรวจสอบบริเวณ ขาคันเกียร์ เปลี่ยนเกียร์ ที่เสื้อเกียร์ครับ

oa_download
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:59:52 am »

เป็นช่วงเหยียบคลัทซ์เข้าเกียร์ 3 อย่างเดียวหรือเปล่า  หรือ ว่าเป็นทุกเกียร์ครับ

ถ้าเป็นตำแหน่งเข้าเกียร์ 3 อย่างเดียว

ต้องตรวจสอบว่า ขาคันเกียร์ ที่เกียร์ ในตำแหน่งเข้าเกียร์ 3 ไป เกี่ยว หรือ ดึงกับชิ้นส่วนอะไรบ้าง ทำให้ สายไฟ ขยับทำให้เกิดอาการเหมือนเครื่องยนต์ดับ ครับ

หลักๆ ตรวจสอบบริเวณ ขาคันเกียร์ เปลี่ยนเกียร์ ที่เสื้อเกียร์ครับ

ขาคันเกียร์ เปลี่ยนเกียร์ ที่เสื้อเกียร์ อยู่ตรงไหนครับ (ผมไม่ทราบจริงๆ)
ขับเมื่อวานนี้ ไม่มีอาการครับ ยังไงผมขอลองสังเกตอาการอีกสักพักก่อนครับ
แล้วจะมารายงานผลครับ ขอบคุณครับ
oa_download
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 06:09:41 pm »

กลับมารายงานผลหลังจาก ช่างเจตัด OBD ออกแล้ว

ช่วงปีใหม่ขับทางไกลกลับบ้าน ไปกลับรวม 800 กว่ากิโลไม่มีปัญหาอะไร
หลังจากนั้นก็ไม่ได้ขับทางยาวๆ ขับแค่ทางสั้นๆ ในกทม ก็มีอาการบ่อยขึ้นครับ
ขับที่ความเร็ว 80-120 พอเบาคันเร่ง เหยียบคลัชเพื่อเปลี่ยนเกียร์ รถก็ดับไปเลย
แต่พอปล่อยครัชปุบเครื่องก็ติดและขับได้เหมือนเดิม
แบบนี้เกิดจากอะไรครับ กลัวเป็นบ่อยขึ้นแล้วมันจะดับแบบไม่ติดไปเลย

รถติดแก๊สตอน 3x,xxx กม ตอนนี้รถวิ่ง 99,xxx กม ครับ
VIOS 2008 MT

ขอบคุณครับ
oa_download
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 01:01:10 pm »

จะเกี่ยวกับเรื่องวาล์วยันไหมครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 04:05:55 pm »

นำรถมาวัดกำลังอัด  ตรวจสอบได้ครับ

oa_download
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 04:42:58 pm »

เข้าไปตั้งวาวที่ร้านคุณเจแล้ว อาการที่เป็นมา หายหมดแล้วครับ ไม่ดับ ไม่สั่นแล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์