logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการติดแก๊ส HONDA CIVIC ปี 2008 1.8 E AT ครับ  (อ่าน 11064 ครั้ง)
นิยมไทย
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 08:39:15 am »

สอบถามการติดแก๊ส  HONDA CIVIC ปี 2008 1.8 E AT ครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะติด lpg หรือ ngvดีกว่ากันครับ
ผมเอียงมาทาง lpg
ถ้า lpg

1 ติด lpg หัวฉีด ยี่ห้ออะไร ระบบไหนที่ดีที่สุด ถึงจะประหยัดแก๊สและดีไม่มีปัญหาครับ     แนะนำ  europegas  oscar obd can  ที่ร้านผมติดยี้ห้อ นี้ยี้ห้อเดียว   ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ

2 อัตราการกินแก๊ส  ประมาณกี่บาท/กิโล ไช่ความเร็ว ประมาณ 90-120 กม/ชม. (ช่วยบอกราคาแก๊สที่เติมด้วยครับ) ประมาณ 1 บาท / km ครับ แก๊ส  11.30

3 ถ้าติดถัง 58 ล. สามารถวิ่งได้กี่กิโล   ประมาณ 500 km

4 ระบบ oscar obd can คืออะไร มีข้อดียังไงครับ ถ้าคิดต้องติดระบบนี้เข้าไปด้วยหรือเปล่าครับ  obd can เป็นเทคโนโลยีใหม่ของระบบหัวฉีดแก๊ส  ต่อไป หัวฉีดแก๊สที่จะเปิดตัวต่อไป จากนี้  จะเป็น แบบนี้ทั้งหมด ครับ    เพราะตลาดรถติดแก๊ส  ปัจจุบันเป็นรถใหม่ 90 %  รถใหม่ ก็ต้องการเทคโนโลยีใหม่

5.ระบบOSCAR-N คืออะไร มีข้อดียังไงครับ  ถ้าคิดต้องติดระบบนี้เข้าไปด้วยหรือเปล่าครับ

ไม่ต้อง ขับไป จูนไป

ควบคุมส่วนผสมแก๊ส ให้คงที่ สมบูรณ์ได้มากกว่าหัวฉีดทั่วไป

ใช้ค่าในการคำนวนการจ่ายแก๊ส  มากกว่าหัวฉีดทั่วไป อีก 1 จุด  คือค่า short term

ถ้าngv

1 ติด ngv หัวฉีด ยี่ห้ออะไร ระบบไหนที่ดีที่สุด ถึงจะประหยัดแก๊สและดีไม่มีปัญหาครับ  brc ครับ  ราคา  66,000 บาท http://ngv.gasthai.com/boardngv/question.asp?id=5813

2 อัตราการกินแก๊ส  ประมาณกี่บาท/กิโล ไช่ความเร็ว ประมาณ 90-120 กม/ชม. ประมาณ  50-60 สตางค์

3 สามรถติดถังขนาดเท่าไรถึงได้สมดุลรถ สามารถวิ่งได้กี่กิโล 70 lite  น้ำ  วิ่งได้ประมาณ 200 km

เป้าหมายในการติดแก๊ส
1 ประหยัดเชื่อเพลิงในการใช่รถหลังติดแก๊สให้มากที่สุด  ngv

2 ติดแล้วไม่มีปัญหาจุกจิก รบกวนที่หลัง  lpg

3. ราคาการติดตั้งแต่ละระบบเท่าไรครับ
lpg 30,000 ngv  66,000

หัวฉีดที่ทางร้านมีอะไรบ้าง ข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง แล้วยี่ห้อไรดีที่สุดครับ   brc  europegas    ยีห้อที่ดีที่สุด  brc

ช่วยแนะนำหน่อยครับกำลังจะติดแต่ระหว่างตัดสินใจว่าระบบไหนดี  lpg

บ้านผมอยู่ ตจว หาปั้ม ngv ยาก แต่ก็พอมี ถ้าเป็นlpgผมคิดว่าน่าจะสะดวกกว่า แนะนำ ติดตั้ง  LPG ดีกว่าครับ  เชื่อผม
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 10:10:38 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นิยมไทย
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:59:49 am »

ขอบคุณครับมากครับ

ถ้าก็คงติดที่ร้านคุณ เจ 
แล้วจะติดต่ออีกทีนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นิยมไทย
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 01:19:54 am »

ถามอีกนิดครับพี่เจ

HONDA CIVIC  เชื่อมต่อสัญญาณ obd ได้หรือป่าวช่วยอธิบายหน่อยครับ ระบบทำงานได้เต็ม 100% หรือยัง

ตอนนี้ทางบ.ปรับปรุงซอฟแวอร์ขึ้นมาใหม่

อ้างถึง

oscar-n obd can ถูกออกแบบมาเพื่อรองรับระบบรถทีมีการติดต่อสื่อสารระหว่างกล่อง อีซียู ที่มีกล่องอีซียูหลายใบในรถคันเดี่ยวกัน เช่น กล่อง อีซียูเครื่องยนต์ ,กล่องเอบีเอส, กล่องแอร์แบ็ก เพื่อลดจำนวนสายไฟลง จึงจำเป็นต้องใช้ can-bus ในการติดต่อสื่อสารจะใช้สายไฟแค่สองเส้น เรียกว่า can-high, can-low เป็นตัวส่งผ่านข้อมูลซึ่งในการส่งผ่านข้อมูล เราจะใช้โปรโตคอล ในการติดต่อสื่อสารระหว่างกล่องอีซียู ค่ายรถแต่ละค่ายจะมีโปรโตคอลเป็นของตนเอง เช่น

- TOYOTA ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS  STD-500          new vios new altis new camry , vego iso914---fast

- HONDA ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS EXT-500             new city new civic new accord

- NISSAN ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS ISO-9141           teanna tiida

- MITSUBISHI ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS STD-500       triton

ในปัจจุบันนี้การติดต่อสื่อสารที่เร็วที่สุด คือ รุ่น STD-500

กล่องอีซียู oscar-n obd can ถูกออกแบบมาเป็น STD-500 ดังนั้น รถรุ่นที่มีการติดต่อสื่อสารแบบ STD-500 สามารถ connect can-bus ได้ทันที่โดยไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณ  ส่าน EXT-500 ซึ่งเป็น CAN-BUS แต่มีความเร็วตำกว่า STD-500 ทางบริษัทผู้ผลิต (EUROPEGAS) จะทำการปรับปรุงซอฟแวอร์ขึ้นมาใหม่ เพื่อให้รองรับการสื่อสารแบบ EXT-500 ส่วน ISO 9141 ทางบริษัทผู้ผลิต (EUROPEGAS) จะส่งกล่องแปลงสัญญาณมาให้ทดลอง เนื่องจากทางผู้ผลิต เลือกใช้โปรโตคอลที่มีการใช้กันอย่างแพร่หลายที่สุด STD-500 ดังนั้น ในอนาคตทางผู้ผลิตจะทำการพัฒนาเผื่อปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 01:24:16 am โดย นิยมไทย » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นิยมไทย
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 02:05:03 am »

พอดีมีเพื่อนผมฝากถามมาครับ

คือเพื่อนผม จะออก Vigo Smart Cab รุ่น 4x2 2.7G VVT-i  AT ป้ายแดง
มาติดแก๊สผมขอถามคำถามเดียวกันเลยระกันครับ
พี่เจว่าจะคุมไหมครับแก๊สlpgแถวบ้านเพื่อนผมประมาณ ลิตรละ 12.50
Vigo 2.7  เชื่อมต่อสัญญาณ obd ได้หรือป่าวระบบทำงานได้เต็ม 100% หรือยัง

ถ้าlpg

1 ติด lpg หัวฉีด ยี่ห้ออะไร ระบบไหนที่ดีที่สุด ถึงจะประหยัดแก๊สและดีไม่มีปัญหาครับ   
2 อัตราการกินแก๊ส  ประมาณกี่บาท/กิโล ไช่ความเร็ว ประมาณ 90-120 กม/ชม. (ช่วยบอกราคาแก๊สที่เติมด้วยครับ)
3 ถ้าติดถังโดนัดแทนที่ยางอะไหล่ สูงสุดได้กี่ ล.(ถ้าต้องการโดนัดต้องรอก่อนไช่ไหมครับ) 
4.ถ้าติดแทนที่หม้อพัก ไอเสีย  สูงสุดกี่ล. ครับ  ต้องดัดแปลงสภาพรถอะไรบางครับ
   ใจจริงไม่อยากติดบนกระบะเพราะจะเสียพื้นที่บรรทุก และไม่อยากถอดยางอะไหล่ออกเพราะเดินทางตลอด

ถ้าngv

1 ติด ngv หัวฉีด ยี่ห้ออะไร ระบบไหนที่ดีที่สุด ถึงจะประหยัดแก๊สและดีไม่มีปัญหาครับ
2 อัตราการกินแก๊ส  ประมาณกี่บาท/กิโล ไช่ความเร็ว ประมาณ 90-120 กม/ชม.
3 สามรถติดถังขนาด 100 ล. วางแทนที่ยางอะไหล่ ได้ไหมครับ หรือต้องวางบนกระบะ
4. ถังขนาด 100 ล. สามารถวิ่งได้ประมาณกี่กิโล.

ออกรถมาแล้วต้องใช่รถถึงกี่โลก่อนครับถึงควรเอามาติดแก๊ส

ขอบคุณพี่เจมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 02:06:58 am โดย นิยมไทย » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:40:08 pm »

ถามอีกนิดครับพี่เจ

HONDA CIVIC  เชื่อมต่อสัญญาณ obd ได้หรือป่าวช่วยอธิบายหน่อยครับ ระบบทำงานได้เต็ม 100% หรือยัง

ตอนนี้ทางบ.ปรับปรุงซอฟแวอร์ขึ้นมาใหม่

อ้างถึง

oscar-n obd can ถูกออกแบบมาเพื่อรองรับระบบรถทีมีการติดต่อสื่อสารระหว่างกล่อง อีซียู ที่มีกล่องอีซียูหลายใบในรถคันเดี่ยวกัน เช่น กล่อง อีซียูเครื่องยนต์ ,กล่องเอบีเอส, กล่องแอร์แบ็ก เพื่อลดจำนวนสายไฟลง จึงจำเป็นต้องใช้ can-bus ในการติดต่อสื่อสารจะใช้สายไฟแค่สองเส้น เรียกว่า can-high, can-low เป็นตัวส่งผ่านข้อมูลซึ่งในการส่งผ่านข้อมูล เราจะใช้โปรโตคอล ในการติดต่อสื่อสารระหว่างกล่องอีซียู ค่ายรถแต่ละค่ายจะมีโปรโตคอลเป็นของตนเอง เช่น

- TOYOTA ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS  STD-500          new vios new altis new camry , vego iso914---fast

- HONDA ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS EXT-500             new city new civic new accord

- NISSAN ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS ISO-9141           teanna tiida

- MITSUBISHI ใช้การติดต่อสื่อสาร CAN BUS STD-500       triton

ในปัจจุบันนี้การติดต่อสื่อสารที่เร็วที่สุด คือ รุ่น STD-500

กล่องอีซียู oscar-n obd can ถูกออกแบบมาเป็น STD-500 ดังนั้น รถรุ่นที่มีการติดต่อสื่อสารแบบ STD-500 สามารถ connect can-bus ได้ทันที่โดยไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณ  ส่าน EXT-500 ซึ่งเป็น CAN-BUS แต่มีความเร็วตำกว่า STD-500 ทางบริษัทผู้ผลิต (EUROPEGAS) จะทำการปรับปรุงซอฟแวอร์ขึ้นมาใหม่ เพื่อให้รองรับการสื่อสารแบบ EXT-500 ส่วน ISO 9141 ทางบริษัทผู้ผลิต (EUROPEGAS) จะส่งกล่องแปลงสัญญาณมาให้ทดลอง เนื่องจากทางผู้ผลิต เลือกใช้โปรโตคอลที่มีการใช้กันอย่างแพร่หลายที่สุด STD-500 ดังนั้น ในอนาคตทางผู้ผลิตจะทำการพัฒนาเผื่อปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น

ตอนนี้ กับ   civic 2008  หัวฉีด oscar obd can ทำงาน ได้ 100 % แล้วครับผม

ถ้า แบบใช้ กล่องแปลง  ก็ ต่อสัญญาณ ได้เลย

แต่ ถ้า จะ ใช้แบบต่อโดยตรง  ไม่ต้องใช้  กล่อง แปลง  ก็ต้องรอ  อัพเฟริมแวร์ ก่อนครับ  อีกไม่นานครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:44:59 pm »

พอดีมีเพื่อนผมฝากถามมาครับ

คือเพื่อนผม จะออก Vigo Smart Cab รุ่น 4x2 2.7G VVT-i  AT ป้ายแดง
มาติดแก๊สผมขอถามคำถามเดียวกันเลยระกันครับ
พี่เจว่าจะคุมไหมครับแก๊สlpgแถวบ้านเพื่อนผมประมาณ ลิตรละ 12.50
Vigo 2.7  เชื่อมต่อสัญญาณ obd ได้หรือป่าวระบบทำงานได้เต็ม 100% หรือยัง

กับ วีโก้ 2700 cc ตอนนี้ ยังต่อ เชื่อมไม่ 100 %  ครับ

ถ้าlpg

1 ติด lpg หัวฉีด ยี่ห้ออะไร ระบบไหนที่ดีที่สุด ถึงจะประหยัดแก๊สและดีไม่มีปัญหาครับ   europegas   
2 อัตราการกินแก๊ส  ประมาณกี่บาท/กิโล ไช่ความเร็ว ประมาณ 90-120 กม/ชม. (ช่วยบอกราคาแก๊สที่เติมด้วยครับ) 1.4-1.5 บาท/km3 ถ้าติดถังโดนัดแทนที่ยางอะไหล่ สูงสุดได้กี่ ล.(ถ้าต้องการโดนัดต้องรอก่อนไช่ไหมครับ  ใช่ ครับ)   96 lite 4.ถ้าติดแทนที่หม้อพัก ไอเสีย  สูงสุดกี่ล. ครับ  48 lite   ต้องดัดแปลงสภาพรถอะไรบางครับ
   ใจจริงไม่อยากติดบนกระบะเพราะจะเสียพื้นที่บรรทุก และไม่อยากถอดยางอะไหล่ออกเพราะเดินทางตลอด

ถ้าngv

1 ติด ngv หัวฉีด ยี่ห้ออะไร ระบบไหนที่ดีที่สุด ถึงจะประหยัดแก๊สและดีไม่มีปัญหาครับ   brc
2 อัตราการกินแก๊ส  ประมาณกี่บาท/กิโล ไช่ความเร็ว ประมาณ 90-120 กม/ชม.  80-90-1 บาท /km3 สามรถติดถังขนาด 100 ล. วางแทนที่ยางอะไหล่ ได้ไหมครับ หรือต้องวางบนกระบะ  ทางร้านผม รับวางแต่ บนกระบะครับ4. ถังขนาด 100 ล. สามารถวิ่งได้ประมาณกี่กิโล. 220-230 km

ออกรถมาแล้วต้องใช่รถถึงกี่โลก่อนครับถึงควรเอามาติดแก๊ส  1,000 km ครับ

ขอบคุณพี่เจมากนะครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:46:45 pm »

ข้อมูลเพิ่มเติม เรื่องการวางถัง แทนหม้อพักไอเสีย  เรื่องการดัดแปลง  ความเสี่ยง  ความปลอดภัย  ศึกษา จาก ลิงค์ด้านล่าง ดู เพิ่มเติม นะครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?id=1237
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 09:48:51 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:48:06 pm »

ส่วน ถ้าเป็น  ngv   ก็ศึกษา เพิ่มเติม ได้จาก  ลิงค์ด้านล่าง  ครับผม

http://ngv.gasthai.com/boardngv/question.asp?id=5813

นิยมไทย
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:34:54 pm »

ขอบคุณมากเลยครับ

พี่เจ 
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 05:00:56 pm »

civic fd 2010 ติดตั้งหัวฉีด europegas เชื่อมต่อ obd can 100 %

ถังมัลติวาล์ว 58 lite

http://jautogas.com/board/index.php?topic=453.0

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์