logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถ CRV G2 ปี 2002 อยากติดตั้ง LPG แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 32811 ครั้ง)
BALL
Jr. Member
**

« เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 12:41:08 pm »

สวัสดีครับ ได้เข้าไปอ่านในเวป ซีอาวีคลับ เห็นอู่ของคุณเจแนะนำกัน เลยอยากติดบ้าง ผมอยู่อยุธยาครับ
CRV G2 ปี 2002 2.0
1.อยากให้แนะนำว่าควรติด แบบไหน ราคาเท่าไร อยากได้ดีหน่อยครับ ใช้นานๆ
2.ถังโดนัทวางด้านหลังได้พอดี และ จำเป็นมั้ยที่เราต้องไปจดทะเบียนใหม่ หรือต้องทำยังไงหลังติดไปแล้วครับ
3.เรื่องความปลอดภัย หากมีการรั่วซึม จะมีระบบการตัดแก๊สมั้ยครับ หากเกิดอุบัติเหตุจะเป็นยังไง
4.เมื่อติดไปแล้ว การดูแล เราเข้าศูนย์ตามปกติ หรือเราต้องทำอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ
เทอมใหม่ต้องใช้รถไปรับส่งนักเรียนทุกวัน กะจะติดให้เสร็จก่อนครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 03:12:46 pm »

พอดีไปอ่านเจอของอีกท่านนึง เป็น G2 เหมือนกัน และเป็นชุดที่เหมาะสมแล้วใช่มั้ยครับ
ขอแบบเดียวกันเลยครับ ราคาเท่าไรครับ และได้อะไรบ้าง เวลาเติมแก๊ส ช่องเติมอยู่ตรงไหนครับ
พร้อมติดตั้งเมื่อไรติดต่อผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

สวัสดีครับ  ผมที่โทรไปแต่เช้าวันอาทิตย์ ที่อยากติดแก็ส + ถังโดนัท (ไม่ทราบว่าจะจำได้หรือเปล่า)  จากที่พี่เจ แนะนำให้ รอถังโดนัทอีกหน่อย ผมเลยหาข้อมูลไปพลาง ๆ  สงสัยดังนี้ครับ
1.ระหว่าง powerjet plus  กับ ac  crv g2 เหมาะสมกับ หัวฉีดของอะไรครับ

แนะนำเป็นหัวฉีด  ac  หม้อต้มรองรับแรงม้าได้ 250 HP

2.ระหว่างถังโดนัท กับ แคปซูล มีผล ด้านแรงดันแก็ส หรือเปล่าครับ (โดนัทน่าจะต่ำกว่าเครื่องยนต์

ถังทั้งสองชนิด ไม่มีผลเรื่อง ความด้นแก๊ส ครับ

3.หม้อต้ม ทั้งสองยี่ห้อ สามารถรับแรงดันได้ปรกติ ใช่ไหมครับ

รองได้ ตามปกติ ครับ
4.ราคาติดตั้ง powerjet plus  กับ ac  เท่ากันใช่ไหมครับ

ราคาเท่ากันครับผม
วัตถุ ประสงค์ ไม่เน้นความแรง ครับ ปรกติใช้ความเร็ว ตจว. ไม่เกิน 120 ครับ  แต่ เน้นด้าน การใช้งานใกล้เคียงน้ำมัน  ไม่มีปัญหา เครื่องสั่น ออกตัวกระตุก เครื่องดับ อะไรประมาณนี้ ครับ

crv ที่ผมติดตั้งแก๊สไปทุกคันใช้งานได้ปกติ ครับ  ออกตัวไม่กระตุก  หรือ สะดุด ใช้งานเหมือนระบบน้ำมันเลยครับผม
    ขอบคุณครับ  อีกนิด ถ้าพี่ได้ถังโดนัท ช่วยแจ้งในเว็ป ด้วยนะครับ     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2010, 03:23:35 pm โดย BALL » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 11:27:12 pm »

สวัสดีครับ ได้เข้าไปอ่านในเวป ซีอาวีคลับ เห็นอู่ของคุณเจแนะนำกัน เลยอยากติดบ้าง ผมอยู่อยุธยาครับ
CRV G2 ปี 2002 2.0
1.อยากให้แนะนำว่าควรติด แบบไหน ราคาเท่าไร อยากได้ดีหน่อยครับ ใช้นานๆ

แนะนำเป็น  oscar obd can  ครับ  cpu ความเร็ว สูง  คำนวนใหม่ทุกรอบการฉีด  ให้อัตราเร่ง เทียบน้ำมัน  และประหยัดแก๊ส มากกว่าหัวฉีดทั่วไป ครับ

2.ถังโดนัทวางด้านหลังได้พอดี และ จำเป็นมั้ยที่เราต้องไปจดทะเบียนใหม่ หรือต้องทำยังไงหลังติดไปแล้วครับ

ถังโดนัท กับ รุ่นนี้แนะนำ เป็น 51 lite วาล์วใน ครับ  จำเป็น ต้องจดทะเบียนใหม่ หรือไม่   จดหรือไม่จดก็ได้ครับ แต่ ตอนนี้ ผมมีถังโดนัท ที่สามารถจดทะเบียนได้แล้วครับ   

3.เรื่องความปลอดภัย หากมีการรั่วซึม จะมีระบบการตัดแก๊สมั้ยครับ หากเกิดอุบัติเหตุจะเป็นยังไง

หากมีการั่วซึม ที่ในห้องเครื่องยนต์ ท่อแก๊ส หลุด ตัว map sensor ที่เป็น ตัววัดแรงดันแก๊ส จะตรวจจับเจอ แล้วจะ ตัดระบบก๊าซ ทันที ครับ

4.เมื่อติดไปแล้ว การดูแล เราเข้าศูนย์ตามปกติ หรือเราต้องทำอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ

ยังเข้าศูนย์ และตรวจเช็คตาม ปกติ เหมือนเดิม ครับ   

ระบบแก๊ส ของผม เช็คครั้งแรก ที่ 1,000 km และต่อไป ทุก 40,000 km พร้อม เปลี่ยนกรองไอแก๊ส ครับ

เทอมใหม่ต้องใช้รถไปรับส่งนักเรียนทุกวัน กะจะติดให้เสร็จก่อนครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

สนใจติดตั้ง โทรมาจองคิวติดตั้งได้ครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:49:27 am »

สวัสดีครับ วันที่ 5 ก.พ. ครับ นัดเรียบร้อย ยิ้ม
BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:55:21 am »

ผมไปอ่านของอีกกระทู้นึงครับ

ข้อเสีย ของการติดตั้งถังโดนัท

ทำให้  เสียพื้นที่ในการเก็บยางอะไหล่ ไปครับ

ราคาแพงกว่าถังแคปซูล  4,500 บาท

ข้อดี  

ไม่เสีย พื้นที่ห้องเก็บสัมภาระ  

สวยงาม

ความแข็งแรง ปลอดภัย  พอกันครับ

ถ้าเป็น  อัลติส  จดทะเบียนผ่าน ปกติ ครับ

ผม มีถัง  ไซต์ใหม่ แนะนำ ครับ   42 lite มัลติวาล์ว ยางเต็มพื้นที่ด้านหลัง    ถังขนาดผอม เหมือน  ถัง 36 ลิตร   1 ถัง วิ่งได้มากกว่า   400 km ครับ  และที่สำคัญ  น้ำหนักเบา  ติดตั้งราคาเท่ากับ   ถัง  58 lite ครับ

ทำไมถังโดนัท ผมเพิ่มเงิน 6500 ครับ ทำไมไม่เป็น 4500 เหมือนเขาครับ ฮืม

ก่อนไปติด ขอสรุปราคาแน่นอนอีกทีครับ europegas   obd  can หม้อต้ม  magic III ถังโดนัท 51L

ใช้บัตรเครดิตได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2010, 11:07:17 am โดย BALL » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gipgapy
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 11:13:24 am »

อยากทราบเหมือนกันครับ  เพราะผมจะติดถังโดนัทเหมือนกัน ว่าเท่าไหร่  4500 ใช่ไม๊ครับ และจากกะทู้ altis เห็นช่างเจบอกว่า ตอนนี้ถังโดนัท 42-51 ลิตรก็ติดได้แล้วไม่มีปัญหาใดๆ  แต่อยากให้ช่างเจ ทำเป็นมาตราฐานออกมาเหมือน highway  ก็ดีนะครับว่า จะติดแบบนี้คิดเท่าไหร่  เช่น AC-stage 200 ,ออโทรนิค เท่าไหร่  AC-stage 300 plus  เป็นต้น
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 11:41:38 am »

ราคาติดตั้งแก๊ส ชุด หัวฉีด  europegas  ถังโดนัท  อ้างอิง ราคาติดตั้งจาก ลิงค์ด้านล่าง ได้เลยครับผม

http://gas.iwebgas.com/J-Autogas/index.php?topic=95.0

1. ชุดหัวฉีด EUROPEGAS ระบบ OBD สำหรับรถเครื่องยนต์ไม่เกิน 140 HP ใช้หม้อต้ม tomasetto รุ่น alaska ถังมัลติวาล์ว tomasetto  58 ลิตร    พร้อมใบรับรองวิศวกร           อุปกรณ์หมด

2 ชุดหัวฉีด EUROPEGAS ระบบ OBD สำหรับเครื่องยนต์ เกิน 140 HP ใช้หม้อต้ม MAGIC III 250 HP ถังมัลติวาล์ว tomasetto  58 lite   ราคา 30,000   พร้อมใบรับรองวิศวกร

3  ถังโดนัท จดทะเบียนผ่าน พร้อมใบรับรองวิศวกร   วาล์ว tomasetto  อิตตาลี่

3.1  ขนาด  43 ลิตร  วาล์วใน    เพิ่มเงิน  6,000 บาท
 3.2  ขนาด  51 ลิตร   วาล์วใน   เพิ่มเงิน  7,000 บาท

ถังโดนัท วาล์ว นอก ขนาด 51 ลิตร  ติดตั้งใต้ท้องรถ  toyota wish   honda steam  ติดตั้งได้ แต่ ไม่สามารถ จดทะเบียนผ่าน  เนื่องจาก ระยะห่าง ของผิวถัง  ถึง ปลายสุดกันชนท้าย  ไม่ได้ ระยะตามกฏหมายกำหนด   

BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 01:43:34 pm »

สรุป ของผม 37,000 จัดไว้ให้ผมชุดนึงครับ วันที่ 5 เจอกัน สวัสดีครับ  ยิ้ม

ถามอีกนิดครับ ผมกะว่าจะเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็น สังเคราะห์ 100 %
เปลี่ยนหัวเทีัยน กับกรองอากาศ และตั้งวาร์ว ไปก่อนเลยดีมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2010, 01:50:01 pm โดย BALL » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 06:15:22 pm »

ส่วน น้ำมันเครื่อง กรองอากาศ  การปรับตั้งวาล์ว  อาจ รอให้ถึงระยะ ค่อย  ทำก็ได้

แต่ หัวเทียน ถ้าไม่ได้เปลี่ยนมานาน แล้ว  สมควรอย่างยิ่ง  ที่จะต้องเปลี่ยนครับ  เพราะ ถ้า หัวเทียน  สภาพ ไม่สมบูรณ์  ติดตั้งแก๊ส  ปุ๊บ  อาการอาจ  แสดง ออกให้เห็นทันที  ได้ครับ

gipgapy
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:33:56 am »

ช่างเจคับ แล้วตัวที่บอกว่าอุปกรณ์หมด (europegas ต่ำกว่า 140 hp) จะมีเมื่อไหร่ แล้ว ถ้ามีมาแล้วจะคิดราคาเท่าไหร่คับ   กำลังรออยู่
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:25:59 am »

พอดี ของล๊อตนี้ที่เข้ามา  ไม่มีหม้อต้ม tomasetto  140 hp  มาครับ หากสนใจ ติดตั้ง  ก็แนะนำเป็น หม้อต้ม magic III 250 hp ไปเลย ก็ดีกว่าครับ     แรงดันนิ่ง  เสียงการทำงานเงียบ แน่นอนครับ

ถ้า เซ็ต 140 hp ราคาอยู่ที่ 29,000 บาท ครับ

trophyx
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:51:40 pm »

ผมก็อยากจะติด  eurupegas  Oscar-N OBD CAN ให้กับเจ้า CRV 2002 เหมือนกันครับ  แต่ที่ขอนแก่นทำไมไม่มีอู่ที่เป็นตัวแทนติดตั้งเลยครับ ถามไปทางร้านขอนแก่นเฮงการช่าง  บอกว่าติดกับรถรุ่นเก่าไม่ได้ เพราะมันไม่มี ODB CAN และเรื่องราคาก็ยังไม่เคลียร์ครับ   ส่วนตัวแทนที่ใกล้ที่สุดอยู่นครราชสีมาก็มีชื่อเสียงไม่ค่อยดี ลูกค้าบ่นกันมาเยอะครับ  ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ช่วยตอบด้วย
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:19:01 pm »

รุ่นนี้  เป็น  obd 2  ครับ  ตอนนี้ กำลังทำกล่อง แปลงสัญญาณ อยู่ครับผม  ในเร็วๆนี้ คาดว่าต่อได้เหมือนรถรุ่น ใหม่ๆ ทั่วไป ครับ

ข้อดี คือ  กล่อง ปรับจูนตัวเอง  จ่ายแกส ได้สมบูรณ์ตลอด   และประหยัดแก๊ส  หากต่อ obd ได้ แก๊ส จะให้อัตราเร่งที่ดีกว่า ตอนใช้น้ำมันอีก  ถ้าเดิม ใช้แก๊สโซฮอล

แต่ ถ้ายังไม่ได้ ต่อ  แก๊ส  ทำได้ แค่ เท่ากับ น้ำมัน ครับ

BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 11:42:42 am »

สวัสดีครับ ไปติดมาแล้วครับ เมื่อวานนี้
ไปถึง 8.30 น. คิวแรกเลย ลังเล กลายเป็นคิวสุดท้าย เสร็จ 5 ทุ่ม ถึง อยุธยา เที่ยงคืนพอดี

อยากแนะนำเพื่อนๆที่จะนำรถไปติดและการนัดหมายนะครับ

1.ท่านที่นัดหมายแล้ว โทรไปแจ้งเลขทะเบียนรถของท่าน

2.ห้ามโพสต์รุ่นรถ วันเวลาที่นัดหมาย และอุปกรณ์ที่ติดตั้งทางเวปบอร์ด (จะมีคนมาสวมคิวท่าน)

3.ใกล้วันจะไปติดตั้งให้โทรไปย้ำบ่อยๆ

ติดมาแล้วปกติดีเหมือนใช้น้ำมัน แต่ขอบอกว่า เสียอารมณ์ตรงการนัดหมายนี่แหละครับ กลายเป็นเราไม่ได้นัดซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 02:12:12 pm โดย BALL » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 11:58:04 am »

รุ่นนี้  เป็น  obd 2  ครับ  ตอนนี้ กำลังทำกล่อง แปลงสัญญาณ อยู่ครับผม  ในเร็วๆนี้ คาดว่าต่อได้เหมือนรถรุ่น ใหม่ๆ ทั่วไป ครับ

ข้อดี คือ  กล่อง ปรับจูนตัวเอง  จ่ายแกส ได้สมบูรณ์ตลอด   และประหยัดแก๊ส  หากต่อ obd ได้ แก๊ส จะให้อัตราเร่งที่ดีกว่า ตอนใช้น้ำมันอีก  ถ้าเดิม ใช้แก๊สโซฮอล

แต่ ถ้ายังไม่ได้ ต่อ  แก๊ส  ทำได้ แค่ เท่ากับ น้ำมัน ครับ

เอาไว้ กล่องแปลงสัญญาณมา ช่วยแจ้งด้วย BALL ทะเบียน 1729 ครับ
น่าจะมีบันทึกข้อมูลลูกค้านะครับ ขอบคุณครับ

วันนี้ลองใช้ดูแล้ว รู้สึกไม่แตกต่างจากน้ำมันเลย อัตโนมัติหมด แจ๋วครับ
ที่ช่างเจ แนะนำให้เปลี่ยนแบต ถ้าถอดแบตเปลี่ยน ระบบ จะรีเซ็ต และกลับมาเซ็ตอัพเองอัตโนมัติมั้ยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 02:03:55 pm โดย BALL » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์