logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่เจช่วยดูกราฟหน่อยครับ ผมโนชที่โทรไปรบกวนช่วงสงกรานต์ครับผม  (อ่าน 19097 ครั้ง)
prachsaphol_yjd
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 03:51:56 pm »

ต้องขอบคุณพี่เจมากครับที่ช่วยเหลือผมทางโทรศัพท์ตอนสงกรานต์ที่ผ่านมา  ไม่งั้นแย่แน่ๆ เพราะจูนเองไม่เป็นเลย
ด้วยความซนของผมเอง แต่ทำให้ผมได้ความรู้การวิ่งเก็บ Map แก๊สใหม่แล้วมา Calaulate อีกครัง
จากรูปช่วยดูทีครับว่าการจ่ายแก๊สสมบูรณ์ดีรึยัง 
รูปแรกขึ้นข้อความดังกล่าวหลังจากผมไปว่ิ่งเก็บ Map แก๊สใหม่แล้วกดคำสั่ง  Calaulate ครับ แต่ผมก็กด Yes ไปนั่นและ ไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 04:02:12 pm »

รูปนี้เป็นกราฟปัจจุบันครับ จากรูปนี้จ่ายสมบูรณ์เพียงพอรึเปล่าครับ แก๊สบางไปไหม
ถ้าผมจำไม่ผิดผมมีการเคาะจุดไข่ปลาขึ้น 1 ที ตั้งแต่ช่วง 7-10 ครับ
และผมจำเป็นต้องเคาะจุดตรงหมายเลข 9 ขึ้นอีกไหมครับ เพราะลงต่ำกว่าจุดอื่น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 04:08:11 pm »

อันนี้หน้า OBD รายละเอียดที่ขึ้นมาถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ
ผมอยากรู้ตรง Short Time Trim 1 (%)  เป็นตัวเลข 17 อันนี้หมายความว่ายังไงครับ

มีตรงส่วนไหนต้องเพิ่มเติมชี้แนะผมด้วยครับ
ขอบคุณพี่เจมากครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:42:15 pm »

ต้องขอบคุณพี่เจมากครับที่ช่วยเหลือผมทางโทรศัพท์ตอนสงกรานต์ที่ผ่านมา  ไม่งั้นแย่แน่ๆ เพราะจูนเองไม่เป็นเลย
ด้วยความซนของผมเอง แต่ทำให้ผมได้ความรู้การวิ่งเก็บ Map แก๊สใหม่แล้วมา Calaulate อีกครัง
จากรูปช่วยดูทีครับว่าการจ่ายแก๊สสมบูรณ์ดีรึยัง 
รูปแรกขึ้นข้อความดังกล่าวหลังจากผมไปว่ิ่งเก็บ Map แก๊สใหม่แล้วกดคำสั่ง  Calaulate ครับ แต่ผมก็กด Yes ไปนั่นและ ไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

ข้อความที่แจ้งขึ้นมา

แจ้งว่า  ค่า map  น้ำมัน ที่เก็บได้   หาก ค่ากราฟ  ยังไม่ดี  ไม่ครบ ทั้งย่านคือ  ตั้ง แต่ ย่าน ต่ำสุด ไปสูงสุด ยังไม่ครบ

หรือ เส้นกราฟ ยังไม่ พล๊อต ราบเรียบ ครบถ้วน ให้ลบ กราฟเดิม ออก แล้ว เริ่มเก็บค่าใหม่อีกครั้ง ครับ

line ID: jautogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:43:55 pm »

รูปนี้เป็นกราฟปัจจุบันครับ จากรูปนี้จ่ายสมบูรณ์เพียงพอรึเปล่าครับ แก๊สบางไปไหม
ถ้าผมจำไม่ผิดผมมีการเคาะจุดไข่ปลาขึ้น 1 ที ตั้งแต่ช่วง 7-10 ครับ
และผมจำเป็นต้องเคาะจุดตรงหมายเลข 9 ขึ้นอีกไหมครับ เพราะลงต่ำกว่าจุดอื่น

ตรงนี้ กราฟจ่ายได้สมบูรณ์ดีแล้วครับ

ส่วน เส้นจูนในย่านที่ s.a.s ทำงาน (ในย่านสีม่วง  เส้นจูน จะขยับขึ้นลง โดยอัตโนมัติ เป็นเรื่อง ปกติ ครับ )

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:47:49 pm »

อันนี้หน้า OBD รายละเอียดที่ขึ้นมาถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ
ผมอยากรู้ตรง Short Time Trim 1 (%)  เป็นตัวเลข 17 อันนี้หมายความว่ายังไงครับ

มีตรงส่วนไหนต้องเพิ่มเติมชี้แนะผมด้วยครับ
ขอบคุณพี่เจมากครับ

ค่า short term  17 คือ ค่า การแจ้ง การเผาไหม้ ว่า  จาก ค่า สมบูรณ์ กล่องได้ ปรับลดการจ่าย ลดล มีค่า บาง 17 เปอร์เซ็นต์

ค่า ตรงนี้  ถ้าเรา อยาก ทราบว่า  สมบูรณ์หรือไม่ ให้เทียบ กับ ค่า ตอนน้ำมันเดิม ครับ หากค่า เดียวกัน ถือว่า  ปกติ

แต่ หาก มากไป  น้อยไป  ต้อง ปรับจูนแก๊สใหม่  ให้ค่า เท่ากัน ครับ

ส่วน ตอนวิ่ง ค่า นี้ ก็จะเป็นอีกค่า หนี่งครับ

Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:21:45 pm »

ตอบเร็วทันใจมากเลยครับ
งั้นสรุปรถผมจ่ายแก๊สได้ดีแล้ว ไม่ต้องไปยุ่งกับมันแล้วใช่ไหมครับ
จะได้ไม่ต้องกังวลครับพี่
ขอบคุรพี่เจมากเลยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:43:07 pm »

ครับผม สมบูรณ์แบบ ทั้งหมดแล้ว

แต่ แจ้งเพิ่มอีกอย่างครับ

ปกติ s.a.s จะปรับจูนเข้าหา น้ำมันเดิมตลอด

ถามว่า วิ่งดีมั้่ย ตอบว่า  วิ่งดี ครับ แต่ ยังดีไม่สุด

หากดีให้สุด ขับมันส์ ต้องให้หนา นิดๆ  ครับ

หากจะให้ หนานิดๆ ต้อง ปิด s.a.s แล้ว จูนเส้นแก๊ส ให้ลอย สูง กว่าน้ำมัน นิดหน่อยครับ จะวิ่ง มันส์ กว่าครับ

เปลือง กว่าเล็กน้อยครับ

แต่ จูนเหมือนน้ำมันดีมั้ย   ก็ดี   แต่ อยากให้หนา  เพื่อได้อัตราเร่งดีขึ้นครับ

Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:13:47 am »

การปิด S.A.S. คือกดคำสั่ง Autoadaptation แล้วเลือกคำสั่ง   Autoadaptation = Off ใช่ไหมครับ
หลังจากนั้นปรับแก๊สให้หนานี่ใช่การเคาะจุดไข่ปลา ใช่ช่วงสีม่วง ตรงเลข 5-10 ขึ้นใช่ไหมครับ
เอาขึ้นกี่เคาะครับในแต่ละจุด หรือลองแค่จุดละ 1 เคาะก่อน

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องไหมครับ หรือการปรับแก๊สให้หนาขึ้นต้องปรับตรงส่วนหน้าโปรแกรมอันอื่นครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:11:11 pm »

ใช่ครับ  หากจะให้ s.a.s หยุด ทำงาน ให้ปิด off ตรง menu  s.a.s ทั้งหมด ครับ

ส่วน การปรับให้หนา  คือ เคาะจุดไข่ ปลาขึ้น  เคาะ  2-3 เคาะ ครับ

Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:21:56 pm »

เดี่ยวผมมีเวลาจะต่อสายลองปรับแบบพี่เจบอกไว้ครับ
ขอบคุณมากครับพี่เจ

ใช่ครับ  หากจะให้ s.a.s หยุด ทำงาน ให้ปิด off ตรง menu  s.a.s ทั้งหมด ครับ

ส่วน การปรับให้หนา  คือ เคาะจุดไข่ ปลาขึ้น  เคาะ  2-3 เคาะ ครับ
Sun
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:15:47 pm »

ครับผม สมบูรณ์แบบ ทั้งหมดแล้ว

แต่ แจ้งเพิ่มอีกอย่างครับ

ปกติ s.a.s จะปรับจูนเข้าหา น้ำมันเดิมตลอด

ถามว่า วิ่งดีมั้่ย ตอบว่า  วิ่งดี ครับ แต่ ยังดีไม่สุด

หากดีให้สุด ขับมันส์ ต้องให้หนา นิดๆ  ครับ

หากจะให้ หนานิดๆ ต้อง ปิด s.a.s แล้ว จูนเส้นแก๊ส ให้ลอย สูง กว่าน้ำมัน นิดหน่อยครับ จะวิ่ง มันส์ กว่าครับ

เปลือง กว่าเล็กน้อยครับ

แต่ จูนเหมือนน้ำมันดีมั้ย   ก็ดี   แต่ อยากให้หนา  เพื่อได้อัตราเร่งดีขึ้นครับ
คิดถึง พี่เจ ครับ เดียวรอผมผ่านไปแถวนั้น จะแวะไปหาหน่อยคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:06:52 pm »

แวะมาได้เลยครับผม

Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:13:27 pm »

ถามเพิ่มครับพี่เจ การทำออโต้จูนรอบเดินเบานี่ทำหลังจากการจูนแก๊สได้ไหมครับ
และที่ผมมาวิ่งเก็บกราฟแก๊สใหม่นี่ ต้องทำออโต้จูนรอบเดินเบาอยู่กับที่ใหม่รึเปล่า
หรือต้องทำก่อนการวิ่งเก็บกราฟน้ำมันกับกราฟแก๊สใหม่ทั้งหมดเลย
พอดีรู้สึกว่าตอนนี้เวลาแอร์ตัดจะมีจังหวะกระตุกมากกว่าน้ำมันครับ หมายถึงตอนจอดอยู่กับที่หรือติดไฟแดง
แล้วมันมีวิธีทำออโต้จูนรอบเดินเบายังไงครับ
แฮะๆ ถามเยอะนิดนะครับ
จริงๆ อยากเริ่มตั้งแต่ตอนจูนตอนแรกเลยเอาทีละขั้นก่อนละกันครับ
ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:43:49 pm »

การ ออโต้จูน  จะทำในตอนครั้งแรก  ครั้งเดียวก่อนวิ่งเก็บค่า map   น้ำมันกับแก๊ส ครับ

หลังจาก ปรับจูนไปแล้ว  ไม่แนะนำให้ ออโต้จูนใหม่ครับ

จริง การ ปรับจูน  หรือ การแต่งเส้นจูน   หรือ การเปิดให้ s.a.s ทำงาน  จะให้  ปรับตั้งแต่  ms ที่  5 หรือ  6 ขึ้นไปครับ

และในย่านตั้งแต่  1-5 ms.  เวลา ปรับจูน   จะให้ จูนเพิ่มแก๊ส   ไม่แนะนำ ให้จูนลดแก๊ส  เพื่อ  จะให้ เส้นแก๊ส  ทับ กับเส้นน้ำมัน  เพราะจะทำให้แก๊ส  จ่ายน้อย  ทำให้รอบเดินเบาสั่น   เวลา  แอร์  ตัด  ต่อ ได้ครับ

หรือ   จริงๆ ตั้งแต่  1-5 ms.  ปล่อยเป็น เส้นตรง   ไม่ต้อง  ปรับจูน เลย  ก็ได้ครับ

เพราะช่วงต้น   แก๊ส จะจ่ายเกาะน้ำมัน  ให้เกือบตลอด   มี ปรับ  ย่าน ปลายๆ ที่ หนาเกินไป  ให้ลดลง  ก็เพียงพอ แล้วครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์