logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา Lancer EX 1.8 ติด Euroegas แก้ไม่หาย  (อ่าน 6723 ครั้ง)
AobTimus
Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:42:08 am »

ผมรบกวนคุณ J หน่อยครับ
   ผมใช้ Lancer EX 1.8 ตั้งแต่ตัวแรกที่ออก ปี 2009 ติด Europe Gas OBD-CAN ตั้งแต่ป้ายแดง น่าจะเป็น EX คันที่ 2 ที่ติดตัวนี้ ประมาณ 3 ปีแล้ว
ติดตั้งกับอู่ที่นำเข้าอุปกรณ์เลยครับ มีปัญหาดังต่อไปนี้ (ขอเท้าความตั้งแต่ต้นนะครับ)

- พอติดตั้งเสร็จ(เมื่อ 3 ปีที่แล้ว)เวลาใช้งาน ชิงออกตัว กดคันเร่ง เครื่องจะดับบ้าง เกือบดับบ้าง สั่นบ้าง อันตรายมาก เวลาออกถนน
  และเวลากดคันเร่ง ไม่ทันใจ รถไม่ไป มีอาการหน่วงเวลา อาการนี้ผมเข้าไปแก้ไขกับทางอู่หลายครั้ง ทางเจ้าของอู่ลงมือดูแลการติดตั้งและจูนเองกับมือ
  อาการก็ดีขึ้นบ้าง แต่ก็ไม่หายสนิท ยังมีอาการดับกลางอากาศ อยู่เรื่อยๆ จนผมต้องท้อและฝืนใช้มันไป เพราะไม่ไหวจะไปแก้ไขอีก เพราะระยะทางจากบ้านไปอู่ไกลมาก

- กลางปี 2011 ผมได้กลับเข้าไปที่ศูนย์ติดตั้งอีกครั้ง เพราะหวังว่าเวลาผ่านไป อาจจะมีหนทางเยียวยา ทางเจ้าของศูนย์บริการก็มีความรับผิดชอบ จัดการเปลี่ยนหัวฉีดรุ่นใหม่ให้
   เพราะหัวฉีดรุ่นเก่าจ่ายช้า หลังจากเปลี่ยนหัวฉีดรุ่นใหม่ไป และจูนใหม่ อาการหน่วงก็หายไป กดปุ๊บก็มาปั๊บไม่ต่างจากน้ำมัน แต่อาการออกตัวดับ ยังมีอยู่เรื่อยๆ บวกกับอาการใหม่
  คือ ตอนเช้า start ไม่ติด ต้องกดคันเร่งช่วยตลอด พอเครื่องติด รออุณหภูมิถึงตัดเป็นแก๊ส รอบเครื่องก็กวาดขึ้นกวาดลง วูบไปวูบมา สักพักถึงจะหาย
  หรือไม่ก็ต้องเหยียบคันเร่งช่วยรอบถึงจะนิ่ง และผมก็ทนใช้มันมาตลอด เพราะเหนื่อยกับการต้องเดินไปทางไกลไปแก้ไขและก็ไม่หาย
  ตอนนั้นผมไม่คิดจะไปแก้ไขปรับจูนที่ไหนแล้ว เพราะคนนำเข้า เจ้าของอุปกรณ์เอง ฝีมือระดับเทพ ยังแก้ไม่จบ บวกกับท้อใจด้วยครับ

- ล่าสุด ผมออกตัวดับกลางถนน คันอื่นต้องเบรก โดนบีบแตรใส่ อันตรายมาก จนผมคิดว่าชีวิตผมคงฝากไว้กับระบบนี้คงไม่ไหวแล้ว
  ไอ้เรื่อง start เช้าๆไม่คอยติดไม่ว่า แต่ดับกลางอากาศแบบนี้ พอกันที

เรียนถามคุณเจ ว่า
1. ปัญหาผม ถ้าจะใช้ EuropeGas ตัวนี้ ต่อไป พอจะมีทางแก้ไขหรือไม่
2. Lancer EX 1.8 ตัวนี้ จะเหมาะกับ ac 300 premium กว่าไหม เพราะเพื่อนๆในคลับ ติดตัวนี้ ไม่เคยมีปัญหาแบบผมเลย
3. มีเพื่อนจะถอด ac 300 premium ขาย เพราะจะขายรถ ถ้าจะเปลี่ยน ผมต้องซื้อทั้งชุดไหมครับ เปลี่ยนแต่กล่องและ Switch ได้ไหมครับ

ขอบคุณที่รับฟังและทนอ่านนะครับ T_T
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
AobTimus
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:48:12 am »

ลืมไป อีกอาการ ไฟ Engin โชว์ อยู่เรื่อยๆ เช็ค Code ได้ประมาณมาณ จ่ายเชื้อเพลิงเกินด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:17:59 am »

เรียนถามคุณเจ ว่า
1. ปัญหาผม ถ้าจะใช้ EuropeGas ตัวนี้ ต่อไป พอจะมีทางแก้ไขหรือไม่

แก้ไขได้ครับ เพราะที่ร้านก็ติดตั้งตัวนี้ให้กับ lancer ex ไปหลายคันมาก  และลูกค้า ก็อยู่ในบอร์ดนี้  ทุกคันก็ใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรที่แก้ไม่ได้   ครับ

2. Lancer EX 1.8 ตัวนี้ จะเหมาะกับ ac 300 premium กว่าไหม เพราะเพื่อนๆในคลับ ติดตัวนี้ ไม่เคยมีปัญหาแบบผมเลย

ตรงนี้ผมไม่มั่นใจ ครับ เพราะระบบแก๊ส  ฝีมือช่างติดตั้ง 80 เปอร์เซ็นต์  เลือกอุปกรณ์ให้ทำงานเข้ากับรถอีก 20 เปอร์เซ็นต์ 
เวลารถเกิดปัญหา ใช้ฝีมือช่างในการแก้ปัญหา  100 เปอร์เซ็นต์ครับ  หากช่างวิเคราะห์ไม่ถูก ว่า จะแก้อาการ นี้ แบบไหนนี้   ก็แก้ไม่จบ   การอาศัย  แก้ปัญหาไม่ได้  แล้ว  แก้ปัญหาด้วยการถอดเปลี่ยนชุดแก๊สใหม่  เป็นการแก้ปัญหาแบบบ เดาสุ่ม  ว่า  ถอดเปลี่ยนแล้วมีโอกาส จะหาย ครับ    หากถอดเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย อีก  ก็ต้อง หาสาเหตุกันต่อไป ว่า เกิดจากอะไร   อุปกรณ์แก๊ส   ชิ้นส่วน ของเครื่องยนต์ ต้องวิเคราะห์ให้ออก  ว่า   ตัวใด คือ สาเหตุของปัญหาครับ

3. มีเพื่อนจะถอด ac 300 premium ขาย เพราะจะขายรถ ถ้าจะเปลี่ยน ผมต้องซื้อทั้งชุดไหมครับ เปลี่ยนแต่กล่องและ Switch ได้ไหมครับ

แนะนำ ซื้อมาทั้งชุดครับ  เพราะใช้รวมกันไม่ได้ครับ 

หากตัว oscar จะให้ทางร้านดูให้ ก็เอารถแวะเข้ามาได้ครับ  สะดวก  จันทร์ ถึง  ศุกร์   8.00-17.00 น. ครับ

line ID: jautogas
AobTimus
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 04:37:01 pm »

ขอบคุณมากครับ ไว้จะแวะเข้าไปนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์