logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องค่าcorrection  (อ่าน 11873 ครั้ง)
toffy
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 02:34:16 am »

ขอถามช่างเจครับเรื่องค่า correction หลังจากทำ auto.. ได้ค่า 0.32 ms และแรงดัน 129 kpa (ซึ่งโปรแกรมฟ้องว่ารูหัวฉีดใหญ่เกินหรือแรงดันสูงไป) อยากทราบว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:06:23 am »

ไม่ทราบว่า เป็นหัวฉีดตัวไหน ครับ

หากเป็น หัวฉีด magic jet   europegas keihin  ค่า correction ระดับนี้  หัวฉีดทำงานได้ปกติ  ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

แต่ ถ้าเป็นหัวฉีด รุ่นเก่า  rail  valtex  3 โอห์ม  ค่านี้  หัวฉีดทำงานไม่ได้ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
toffy
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:58:23 am »

เป็นหัวฉีดของ Magic jet ครับ...ขอบคุณคับ
แล้ววิธีในการเพิ่มความหนาการฉีดแก๊สทำได้โดยการเพิ่ม%ในMapใช่หรือเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีไหนบ้าง...
toffy
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:32:08 am »

ขอรบกวนช่างเจต่ออีกเรื่องครับ...
คือว่า ช่วงเดินเบาตอนแอร์ทำงานรถมีอาการสั่นมากกว่าปกติ(ลองทั้งตอนเป็นน้ำมันและแก๊สมีอาการเหมือนกันครับ) แต่ช่วงสตาร์ทเริ่มแรกอาการปกติ พอขับไปซักพักเครื่องร้อนบางทีก็จะสั่นผิดปกติ แต่ขับไปนานๆรองสังเกตุอีกทีก็มีอาการปกติดี ซึ่งจะเป็นบ้างสลับบ้างอ่ะครับ...เลยงงๆ แต่ล่าสุดเข้า0 แจ้งว่ายางแท่นเครื่องเริ่มทรุดตัว จะมีผลทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้หรือเปล่าคับ หรือว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง  (civic fd 2007 ไมล์ 69000+ เพิ่งจะวิ่งแก๊สได้ประมาณ 10000+กว่าๆ)
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:20:20 pm »

แนะนำ  เอารถเข้าศูนย์ ปรับตั้งวาล์ว ครับ

เลขไมล์  69,000 km ถึงแม้ จะเพิ่งนำรถมาติดตั้งแก๊ส  แต่ วาล์วเครื่องยนต์  ถึงแม้ ใช้น้ำมัน  ก็จำเป็นต้องปรับตั้ง ตามระยะ ครับ

honda ปรับตั้งวาล์วที่ศูนย์ บริการ ค่าแรง ประมาณ 5-600 บาท

เมื่อปรับตั้งวาล์ว แล้ว  ก็ให้ล้างลิ้นปีผีเสื้อ ด้วย     รอบเดินเบา ก็จะกลับมานิ่ง สนิท เหมือนรถใหม่ ครับ

ส่วน หัวเทียน  มีกำหนด เปลี่ยนที่  80,000-100,000 km

ส่วน  ยางแทนเครื่อง หาทางศูนย์เช็ค แล้ว  ทรุดตัว   แต่ ถ้า เคลมไม่ได้  แต่ ต้องเปลี่ยนเอง  ยังแนะนำให้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ให้ปรับตั้งวาล์ว และ ล้าง ลิ้นปีผีเสื้อ ก่อน ครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:23:00 pm »

การปรับแต่งการจ่ายแก๊ส เพิ่มในรอบเดินเบา  ไม่แนะนำ ให้แต่ง map เพิ่มครับ

แต่ แนะนำ ให้ คาริเบรต  หรือ  ออโตจูน รอบเดินเบาใหม่  รอบเดินเบา ก็จะกลับ มาเดินเบา ได้นิ่งสนิท เหมือนน้ำมัน แล้วครับ

หาก  ออโตจูนแล้ว  เวลา แอร์ จับ ยังมีอาการ รอบวูบ   จึงจะแนะนำ ให้แต่ง map เพิ่ม ครับ

พาสเวิร์ด เข้าหน้าแต่ง map    คือ   europegas789  ครับผม

toffy
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 05:18:42 pm »

ขอบคุณมากครับช่างเจ...สำหรับคำแนะนำที่ดีเยี่ยม
วันหลังจามารบกวนต่อ...
frank
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 07:01:14 pm »

รบกวนช่างเจ ด้วยครับ ถ้าช่วง 50-100 มีอาการอืดกว่าตอนใช้น้ำมันหน่อย แล้วถ้าผมจะจูนเองต้องเข้าไปที่โปรแกรมแล้วไป
ที่หน้าปรับตั้ง ที่เป็นกราฟมีเส้นน้ำมันกับแก๊ส แล้วอีกสั้นนึงที่พาดอยู่เป็นเส้นสีน้ำเงินเส้นนี้ใช่มั้ยครับที่ใช้ในการจูน
ถ้าต้องการให้หนาขึ้นจุดไหนก้อขยับจุดในช่วงนั้นขึ้นหรือป่าวครับ ถ้าผมขยับในช่วงที่ 50-100 kpaใช่มั้ยครับ
หลังจากขยับเส้นขึ้นแล้วต้องทำอย่างไรต่อครับ
(ไม่ทราบว่าตั้งแต่เริ่มที่ผมพิมพ์มามีขั้นตอนไหนผิดมั้ยครับแล้ว)

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 07:15:47 pm »

ลองอ่านที่ ผม อธิบายไว้ ตาม ลิงค์นี้ดูครับ

http://jautogas.com/board/index.php?topic=1817.0

เส้น สีน้ำเงิน ที่เป็นเส้น พาด ผ่าน จาก ซ้ายไปขวา   คือ เส้นจูน ครับ ตรงไหน อยากให้หนาขึ้น  ก็ให้ดึง จุด ขึ้น

จุดไหน ถ้าอยากให้บางลงอีก  ก็ให้ดึง จุดลง ครับ

* adjust1.JPG (66.09 KB, 700x409 - ดู 1295 ครั้ง.)

frank
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:11:29 pm »

ผมได้อ่านแล้วครับ
ขอถามเพิ่มอีกนิดได้มั้ยครับ
ในกรณีผมไม่ต้อง คาริเบรต  ระบบใหม่ใช่มั้ยครับ

แล้วหลังจากดึงจุดขึ้นตามต้องการแล้ว ต้องกดปุ่มไรต่อมั้ยครับ
หรือสามารถปิดโปรแกรมแล้วดึงสายจูนออกได้เลยเหรอครับ

(จิงๆ อยากให้ผู้นำเข้าอุปกรณ์ europegas  มีการเปิดอบรมการจูนแก๊สสำหรับ user บ้างครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 11:26:53 pm โดย frank » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:21:42 pm »

ไม่จำเป็นต้องคาริเบรตใหม่ครับ

เมื่อ ปรับใดๆ ในโปรแกรมจูน  ตัวโปรแกรมจะจำ ค่าที่เราปรับทันที  ไม่ต้องเซฟ ซ้ำ ใดๆ ครับ

frank
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:34:31 pm »

ขอบคุณมากเลยครับ ช่างเจให้คำแนะนำตอบทุกคำถาม  สวดยอดมากครับ

(ถ้าเป็นไปได้ อยากให้บริษัทางผู้นำเข้า อุปกรณ์ europegas  มีอบรมการจูนแก๊ส หรือการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าของรถใช้แก๊สให้แก่ user บ้างครับ555 อันนี้แค่ความเห็นส่วนตัว)
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:30:52 pm »

เดี่ยวแจ้งเรื่องให้กับ ทางผู้นำเข้า ให้ครับผม

toffy
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:21:57 am »

รบกวนช่างเจต่อครับ...
ผลที่ได้หลังจากที่ผมนำรถเข้า0เพื่อตรวจสอบแล้ว ช่างได้ทำการล้างปีกผีเสื้อและทำการชดเชยรอบให้โดยยังไม่ได้ทำการตรวจสอบวาว(เนื่องจากช่างแจ้งว่าต้องแก้ไขจากนอกไปทีละขั้นก่อนจะไปถึงจุดที่อยู่ในสุดและให้ใช้ดูก่อนถ้าไม่หายค่อยมาเชคใหม่)
1 ปกติรอบจะอยู่ที่ 800 นิดๆเวลาแอร์ทำงานรอบตกระบบจะชดเชยรอบให้ 900 กว่าๆ ทำให้เครื่องไม่สั่น ซึ่งเป็นการทำงานที่ถูกต้องหรือเปล่า
2 เวลาเดินเบาปล่อยไหลเมื่อแอร์ทำงานรถมีอาการพุ่งกว่าปกติ
3 บางช่วงที่พัดลมทำงาน(ไม่ใช่แอร์)เหมือนจะชดเชยรอบด้วยเพราะรอบเพิ่ม 900กว่าๆ แล้วกลับมาที่800นิดๆ
4 ช่วงที่รอบ 1000-2000 เหมือนมีการชดเชยรอบด้วยเมื่อแอร์ทำงาน(สังเกตุจากรอบสวิง) แต่ถ้าเกิน 2000 เมื่อแอร์ทำงานไม่รู้สึก(รอบนิ่ง)
5 ตามที่ผมเข้าใจถ้ารอบตกตอนเดินเบาระบบจะชดเชยให้แต่ข้อ 4 ช่วงรอบ1000-2000 ไม่น่าจะมีการชดเชย(ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า)
6 ขอทราบการชดเชยรอบจากช่างเจด้วยครับ(เพราะไม่รู้จิงๆ)
7 สุดท้ายครับผม ช่างที่0 ทำถูกวิธีหรือไม่หรือว่าผมต้องตั้งวาวด้วย 
(ขอแถมนิดคับเรื่อง กราฟแก๊สและน้ำมันในในการจูนถ้าเต็ม 100 แล้ว กราฟมีการเปลี่ยนแปลงอีกหรือเปล่า หรือว่าคงสภาพเดิม ณ เวลาที่เต็ม 100)
ขอบคุณช่างเจล่วงหน้าครับผม...รบกวนเยอะเลย 555
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:33:46 am »

1   เป็นปกติครับ  เวลาแอร์ทำงาน ระบบ ควบคุมรอบเดินเบาจะเพิ่มรอบให้ เพื่อ รับโหลด ที่เพิ่มขึ้น
2  เป็นปกติ  ครับ รอบเพิ่ม  รอบที่เพิ่ม ก็ทำให้รถ พุ่งไหล เกิดขึ้นตามมา
3 พัดลม  ทำงาน  ก็ถือว่า เป็นโหลดอย่างหนึ่ง  เมื่อ ecu รถ ทราบว่า มีโหลด  การเพิ่มรอบเพิ่มขึ้นเป็นเรื่องปกติ
4 ตรงนี้ปกติ ครับ เพราะเมื่อ รถวิ่งแล้ว  กำลังเพิ่มขึ้นแล้ว  จึงไม่จำเป็นต้องชดเชยรอบเพิ่มขึ้น
5 เข้าใจ ถูกต้องแล้วครับ
6 การชดเชย รอบจะมีในตอนเครื่องยนต์เย็นด้วยครับ ตอนเช้า รอบจะขึ้นไปสูงกว่าปกติ  เพื่อ อุ่น เครื่องยนต์  และทำให้รถ สตาร์ทติดง่ายขึ้น
7  ถ้าอาการ กลับมาปกติ แล้ว  วาล์ว ยังไม่ต้องตั้งครับ ให้ใช้แก๊ส ไปได้  40,000 km ค่อยไปเช็ค ก็ได้ครับ
8 กราฟ  แก๊ส  กับ กราฟ น้ำมัน  หากจูนทับ กันดีแล้ว   กราฟ จะไม่เพี้ยนอีกครับ     ถ้าเป็นหัวฉีด คุณภาพ สูง อย่าง  keihin  europegas

แต่ ถ้าเป็นหัวฉีด ที่มีความเร็วในการฉีดต่ำ  ความเพี้ยนสูง   กราฟ เมื่อเราจูนไว้ ดี แล้ว ก็จะ มีโอกาส เพี้ยนได้อีก ครับ เพราะฉีดแก๊ส   ผิดพลาดไปจาก ตอนที่จูนไว้ ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์