logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ระบบของ MAZDA 2 กับ europegas oscar obd can ( UP ติดตั้งแล้ว)  (อ่าน 31620 ครั้ง)
NAVY39
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:07:29 pm »

สวัสดรครับพี่ขออุนุญาตสอบถามครับพี่  เพราะผมเพิ่งมาศึกษาเรื่องแก๊สรถยนต์ อยากติด แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
1  รถ mazda 2  แบบ 4 ประตู  ติดตั้ง europegas oscar obd can  ติดตั้งได้ไหมครับ   
2  ระบบของรถ  (ECU) รองรับ ได้เลยรึป่าวครับ  หรือว่าต้องมีกล่องแปลงสัญญาณ จึงจะเชื่อมต่อได้ ครับ
3 กรณีที่อยู่ต่างจังหวัด  และคนไม่คุ้นเคยพื้นที่ กทม. ไปร้านพี่ไม่ถูกเลยครับ ( ผมเอง) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  รบกวนพี่ลงแผนที่เส้นทางไปร้านพี่ด้วยครับ  หรือ เป็น  พิกัด  GPS ก็ได้ครับพี่
เพื่อเป็นประโยชน์ กับท่านอื่นๆ ที่เข้ามาดู และไม่รู้จักคุ้นเคย พื้นที่ ด้วยครับ   ขอบคุณครับพี่

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 09:14:42 pm โดย NAVY39 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:00:15 am »

สวัสดรครับพี่ขออุนุญาตสอบถามครับพี่  เพราะผมเพิ่งมาศึกษาเรื่องแก๊สรถยนต์ อยากติด แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
1  รถ mazda 2  แบบ 4 ประตู  ติดตั้ง europegas oscar obd can  ติดตั้งได้ไหมครับ   
ติดตั้งได้ครับผม

2  ระบบของรถ  (ECU) รองรับ ได้เลยรึป่าวครับ  หรือว่าต้องมีกล่องแปลงสัญญาณ จึงจะเชื่อมต่อได้ ครับ

รถยนต์ รุ่นนี้ เชื่อมต่อ  obd can  กับ กล่อง ecu ของ oscar obd can ได้เลยครับ ผม  ไม่ต้องผ่าน กล่องแปลงสัญญาณ ครับ

3 กรณีที่อยู่ต่างจังหวัด  และคนไม่คุ้นเคยพื้นที่ กทม. ไปร้านพี่ไม่ถูกเลยครับ ( ผมเอง) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  รบกวนพี่ลงแผนที่เส้นทางไปร้านพี่ด้วยครับ  หรือ เป็น  พิกัด  GPS ก็ได้ครับพี่
เพื่อเป็นประโยชน์ กับท่านอื่นๆ ที่เข้ามาดู และไม่รู้จักคุ้นเคย พื้นที่ ด้วยครับ   ขอบคุณครับพี่

พิกัด GPS ร้านผม

J Auto Gas
พิกัด GPS คือ N 13 53.820 E 100 33.057
พิกัด Google Map คือ 13.897,100.55095

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
NAVY39
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:24:08 am »

รับทราบครับพี่ ได้กระจ่างใจเสียที   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
NAVY39
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:22:21 pm »

ขออีก 1 คำถามครับ พี่   กรณี เราวิ่ง แก๊ส อยู่ แต่เรานึก อยากวิ่งน้ำ มันขึ้นมา สามารถ ตัดไปใช้น้ำมันได้เลย ไหมครับ  หรือว่า ต้องให้แก๊ส หมดก่อน ระบบจึงจะตัดเป็นน้ำ มันครับ
ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:14:54 pm »

ระบบแก๊ส  oscar obd can  เราสามารถที่จะเลือกระบบให้เป็น  menual ได้ เอง ครับ  วิ่งๆ แก๊ส อยู่ จะ วิ่งน้ำมัน ก็ปรับสวิตซ์ เป็น น้ำมันได้ทันที  ได้เลยครับ   ไม่จำเป็น ต้องรอ  ให้แก๊ส  หมด

และ เวลาปรับก็ปรับได้ทันที  ระหว่าง ที่กำลังวิ่งอยู่ได้เลยครับ   ไม่จำเป็น  ต้องหยุดรถ ก่อน 

และ เวลาปรับเปลี่ยน ระบบ ก็ราบเรียบ  ปกติ  ไม่มี กระตุก หรือ  สะดุด ใดๆ ครับ

NAVY39
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 05:02:52 am »

พี่เจ ครับ  จากประสบการณ์ ที่พี่ ติดมา  มาสด้า 2    ติดแก๊ส แล้ว เกจ วัดน้ำมัน มีปัญหา เหมือน  new city ม๊ย ครับ พี่    ผม ไปเจอ  ในเวป  city club   เลยสงสัย ครับ
รึว่า ร้านที่เขา ไปทำ  ทำมาไม่ดี เอง ครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 11:46:06 pm »

ปกติ รถ  มาสด้า  ไม่มีปัญหา เรื่อง เกจ น้ำมัน เพี้ยน  เหมือนกับ   new city  นะครับ

ที่เป็น ปัญหา เรื่อง เกจน้ำมันเพี้ยน อยู่ตอนนี้  ก็จะมี  แต่   new  city   new jazz  เท่านั้นนะครับ ซึ่ง ผมก็มีแนวทางในการแก้แล้วครับ

NAVY39
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 12:54:47 am »

ขอบคุณมากครับ พี่ ที่ให้ข้อมูลเป็นประโยชน์มาก  ผมขอศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก่อนนะครับ ว่า ระหว่าง M2  กับ NEW CITY  ผมจะเอาตัวไหนไปติด ดี  คงใช้เวลา ศึกษาข้อมูลและตัดสินใจ สัก 2-3 เดือน ครับ   พี่ อย่างพึ่งรำราญผมก่อนนะครับ  เวป พี่ให้ ความรู้เรื่องแก๊ส รถยนต์กับผม มากเลยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 10:06:41 am »

มี ข้อสงสัยอะไร สอบถามได้เพิ่มเติมครับ

แต่ ถ้าให้ผม แนะนำ 

ผมแนะนำ honda  ครับ

เวลาใช้งานระบบแก๊ส  มีปัญหา วาล์ว ยัน  เข้าปรับตั้งได้ง่ายที่ศูนย์ honda ที่ไหน ก็ได้ครับ   

ความทนทาน เครื่องยนต์ สองตัว พอๆ กันครับ

NAVY39
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 07:53:13 pm »

ขอบคุณครับ พี่  แล้ว อาการวาล์ว ยัน ที่ว่า เราใช้รถ เป็นระยะ เวลากี่ปี  หรือ ประมาณ กี่กิโล ครับมันถึงจะเกิดขึ้น     ( โดยประมาณครับ)
ผมคงต้องเรียนรู้เพิ่มเติม อีกว่า อาการ วาล์ว ยันเป็นแบบไหน เพราะไม่รู้เลยครับ 
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:16:15 pm »

เครื่องยนต์  หากทางโรงงาน ไม่ได้ออกแบบ มาเพื่อ รองรับการใช้งานเชื้อเพลิงที่ หลากหลาย รวมทั้งแก๊สด้วย

หากเรานำมาติดตั้งแก๊ส  จะทำให้บ่าวาล์ว สึกหรอเร็ว กว่า ตอนใช้น้ำมัน

จะมีอาการ วาล์วยัน หลังจากใช้แก๊ส ไป เกิน 100,000 km  ขึ้นไป  ขึ้นอยู่กับ การขับขี่ ด้วยครับ

bandai
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 03:28:47 pm »

กำลังว่าจะซื้อ มาสด้า 2 เลยครับ ตอนแรกก็ดูซิตี้อยู่ครับ
แต่เปลี่ยนใจไปชอบมาสด้า 2 แล้ววางแผนจะไปติดแก๊สกับคุณเจแหละครับ

พอดีคุณเจทักเลยสะดุดเลย เรื่องวาล์วยัน หลังจากใช้ไปประมาณ 100000 กิโล
เลยสงสัยว่าศูนย์ของมาสด้า เค้าปรับแก้ตั้งวาล์วให้ใหม่ไม่ได้เหมือนศูนย์ฮอนด้าหรือครับ  ลังเลใจเลยครับ
NAVY39
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 05:05:47 pm »

แล้ว NGV ละครับ พี่ ใช้ชุด  europegas oscar obd can  ได้ไหมครับ หรือว่า ใช้ได้กับ  LPG   อย่างเดียว
ที่ร้านพี่เจ  มี  new city  มาติดตั้ง NGV ไหมครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 12:15:45 am »

กลไก ระบบวาล์ว ของ mazda  ในการปรับตั้งระยะห่าง วาล์ว การปรับตั้งจะยุ่ง ยาก กว่า ระบบเครื่องยนต์ ของ honda ครับ ทำให้ หาอู่ปรับตั้งยาก  ครับ

แต่ ถ้า  honda  ปรับตั้ง ที่ศูนย์ บริการ honda ที่ไหน ก็ได้ครับ

เรื่อง ngv  ชุดหัวฉีด  europegas  ใช้ได้ครับผม

ที่ร้าน  ผมยังไม่มี  new city  มาติดตั้งเป็น ngv  เลยครับ แต่ ถ้าใคร สนใจ  ก็ติดให้ได้ครับ

NAVY39
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 08:31:23 pm »

สวัสดีครับ พี่ เจ  ผม ได้ข้อสรุป แล้ว ครับ  ตกลงใจ เป็น new city 2010 ครับ พี่  จองรถเรียบร้อยที่ ชลบุรี   ได้รับรถประมาณ  ก.ค.53 ครับ   อีก 2 เดิอน
ตอนนี้  ก็ขอศึกษาข้อมูลจากพี่เจ รอไปก่อน คงไม่ ว่ากันนะครับพี่   ทนจ่ายค่าน้ำมันรถคันเดิมไปก่อน อีก 2 เดือน  แต่ผมติดแน่ๆ ครับ  เพราะติดตามข้อมูลหลายๆ อย่าง จากกระทู้ของพี่ตลอดในหลายๆ เวปที่เกี่ยวกับแก๊สทำให้ผมมั่นใจในผลงานครับ
มีคำถามครับ   
1 LPG   มีวาล์ว อัตโนมัติตัดที่หัวถัง ไหมครับ ในกรณีท่อแตก หรือฉีกขาด
2 ท่อเดินแก๊ส เป็นวัสดุ อะไรครับ   ทองเหลือง   ทองแดง   หรือแสตนเลส  ( สามารถเลือกได้ไหมครับ    ค่าใช้จ่าย ตามวัสดุ )
3 ขนาดของ ถัง LPG  มีขนาด เท่าไหร่ บ้าง ครับ
รบกวน ถามพี่เท่านี้ก่อนครับ  ขอบคุณครับ
hs3oej_p01@hotmail.com
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์