logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่เจเรื่องไฟรั่วครับ  (อ่าน 5423 ครั้ง)
angel003
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 03:18:01 pm »

ตอนนี้มีปัญหาแบตหมดบ่อยมาก แบตใหม่อายุ 2 เดือน จอดทิ้งรถไว้ 2-3 วันก็หมด รถเิดิมๆไม่ได้ติดเครื่องเสียง เลยสงสัยว่าเคยมีลูกค้าติดแก๊สไปแล้วเจอปัญหาไฟรั่วแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 06:49:03 pm »

ปกติ ยังไม่เคย เจอ กรณีแบบนี้ครับ

หาก เรา คิดว่า ระบบไหน ดีงไฟ หรือ ทำให้ไฟรั่ว เราสามารถ ปลด วงจร นั้นออก  ทดสอบได้ครับ

หากเป็น ระบบแก๊ส  ให้ ปลด ฟิวส์แก๊ส  ออก  ไฟก็จะไม่มีการจ่ายไปที่ ระบบแก๊ส อีกแล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
oppolito
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:42:55 pm »

ผมพึ่งเป็นวันนี้ล่่ะครับ อาหารแบตหมดเหมือนเปลี่ยนมา 2 ก้อนในระยะเวลา 15 วัน หลังจากติดแก๊ส ตอนแรกเข้า 0 รถตรวจไม่พบอาการครับ เลยให้ช่างไฟแถวบ้านมาเช็คดูผลคือเจอจริงๆ พบไฟรั่วจากอุปกรณ์แก๊สครับ เวลาช่างเช็คเค้าถอกขั่วแบตด้าน (-) ออกแล้วนำสายไปที่มีหลดไฟมาต่อเข้ากับแบตตรงเลยครับ พบว่าไฟในหลอดสว่างมากช่างบอกไฟรั่วค่อนข้างเยอะครับ ที่นี้เลยเริ่มมาไล่เช็คว่ารั่วจากไหน พอถอดสายไฟที่ต่อกับแก๊สออกแล้วลอง test เหมือนเดิมกลายเป็นไฟไม่ขึ้นที่หลอดครับ ที่นี้ลองต่อสายไฟของแก๊สดูอีกครั้ง เพื่อความแน่ใจ แล้วก็ test อีกรอบเจอไฟขึ้นที่หลอดไฟครับ เลยคาดการว่าอุปกรณ์ของแก๊สมีไฟรั่วครับ

ผมขอคำปรึกษาหน่อยครับพี่ ว่าตอนนี้ถ้าเราวิ่งแก๊สจะมีผลเสียรึป่าวครับ ก่อนเข้าไปตรวจเช็คอ่ะครับ

ปล. ผมไม่ได้ติดร้านพี่เจน่ะครับ แต่พบปัญหาเลยมาหาข้อมูลดูเลยเจอเว็ปเพจนี้เลยเข้ามาปรึกษาด้วยคนครับ ผมติดชุย ยุโรป้า หัวฉีดเคอิ้นครับ  ขอบคุณมาก ๆ ครับ   
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:02:11 pm »

การที่เกิดไฟรั่ว  ก็คือ  ขณะที่อุปกรณ์ ที่กินไฟ  ชิ้นน้้น อยู่ในสภาวะที่ไม่ได้ทำงาน  หรือ ไม่ได้ กินไฟ  เพื่อให้ตัวเอง ทำงาน 

แต่ วงจร  ไฟ  ยังมีการ จ่ายไฟ ให้กับ  โหลด  หรือ อุปกรณ์ตัวนั้น อยู่  ทำให้เกิดอาการไฟหาย จากแบตเตอรี่

อุปกรณ์ที่กินกระแสไฟ  ของระบบแก๊ส  ได้แก่    โซลินอล์ยวาล์ว  (ติกแก๊สหน้า หลัง)  กับ   หัวฉีดแก๊ส   4 หัว

การตรวจสอบ  ก็ให้ทดสอบ เหมือนเดิม  พ่วงหลอดไฟ  เข้าที่ขั้ว ลบ  เหมือนเดิม

จากนั้น ให้ไล่  ปลด โหลด ออกทีละตัว

เช่น  ปลด ติกหลังออก   ปลดติก หน้าออก   ปลด หัวฉีดแก๊สออก   แล้ว จะเจอ  จุดที่เกิดไฟรั่วได้ครับ

ลองให้ร้านที่ติดตั้งมา  ลองทดสอบหาจุด  ตามด้านบน ดูครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์