logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟโชว์...สะดุดตอนเร็ว กระตุกตอนถอนคันเร่งแล้วเหยียบขึ้นใหม่  (อ่าน 7458 ครั้ง)
cyberex
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:51:03 pm »

หวัดดีครับพี่เจ....เคยได้ยินชื่อพี่มานานแล้ว   

วันนี้อยากให้พี่ช่วยวิเคราะห์คร่าว ๆ ให้หน่อยครับ   คือ รถผม EX 1.8  ติด  ac 300 premium หัวฉีด Europe Gas

เครื่องว่าเวลาวิ่งเหยียบยาว ๆ ละก็โอเค รอบ 5000 - ุ6000 โอเค ไม่มีสะดุด รอบขึั้้นเร็ว

แต่มีอาการตอนเหยียบแค่ 40 - 50 แล้วผ่อนแล้วเหยียบขึ้นใหม่ จะกระตุกอ่ะครับ ประจำเลย พักหลัง

แล้วก็มีอาการไฟโชว์ครับ  แก้ไม่หายซักที  แต่อาการกระตุก กับ สะดุดเพิ่งเคยเจอครับพี่เจ

ถ้าผมหมดปัญญาแล้วไม่มีที่พึ่ง.....ผมจะขอไปพึ่งฝีมือพี่เจได้ไหมครับ....ก่อนที่ผมจะตัดสินใจถอดแก๊สออกเลย รำคาญครับพี่ แก้ไม่จบซํกที เด๋วอันนู้นจบ อันนี้มาต่อ...ปวดหัวครับพี่เจ

พอมีวิธีทางออกให้ผมไหมครับพี่...ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:14:21 pm »

อ้าว แล้ว  หัวฉีด  europegas  ไป ผสม กับ  ac premium  ได้อย่างไร ละครับ

ที่ผม เคย ติดตั้งไป  กับ  lancer ex 1.8  อาการ ผ่อนแล้วเติมใหม่  แล้วมีอาการสะดุด  เกิดจาก ความไม่ต่อเนื่อง ของการ จ่ายเชือ้เพลิง ทำให้เกิดอาการ เหมือนรอเชื้อเพลิง แล้วทำให้สะดุด  ครับ

ลองปรับจูนใหม่  อาการ น่าจะปกติ ครับ  แล้ว กับ  ex  ตัวนี้ เวลาปรับจูน  ควรเติมน้ำมัน 95 ไว้ก่อนเลยครับ  ใช้ น้ำมันล้วนได้ยิ่งดี  ปรับจูน ให้แก๊ส  จ่ายได้เท่า น้ำมัน 95 ก็ วิ่งได้ ราบเรียบ ปกติ แล้วครับ

หาก อาการ ยังไม่ดี ขึ้น นัดวัน ทางอีเมลล์ กับผม เข้ามาก่อน เดี่ยว ช่วยปรับจูนให้ครับ  อาการ ไม่น่าจะมีอะไร มากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
cyberex
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:23:02 pm »

ขอบคุณครับพี่เจที่แนะนำ

คือว่า ตอนแรกร้านที่ผมติดเป็นชุด Europe Gas OBD CAN หัวฉีด Europe ครับ

แต่ระยะหลังพอดีมีปัญหาเรื่องการสตาร์ท ไฟโชว์ แต่ไม่เคยสะดุด หรือ กระตุก ครับพี่

ทางร้านก็เลยพยายามปรับเปลี่ยนให้ดีที่สุด เพื่อจบปัญหา ก็เลย ใส่ชุด AC STAG 300 Premium แต่ใช้หัวฉีด Europe Gas เหมือนเดิม ไม่รู้ว่าเพราะอะไรครับ

เปลี่ยนมาคราวนี้หนักเลย สะดุด กับ กระตุก ตอนถอนแล้วเร่งขึ่้นใหม่อ่ะครับพี่ จากเดิมใช้ Europe Gas ไม่เคยเป็นเลย 2-3 เดือน ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงครับพี่

แล้วที่พี่บอกว่าให้เติม 95 ก่อนแล้วค่อยไปจูน 95 ล้วน หรือว่าโซฮอล์ครับ แล้ว เบนซิน 91 ได้ป่าวครับ หรือว่าอย่างไหนลงตัวกว่ากันครับพี่เจ

ขอบคุณครับพี่เจที่แนะนำ......
cyberex
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:25:45 pm »

พี่เจครับขอบถามอีกอย่างนะครับพี่ื

EX 1.8 พี่เคยติดไปแล้วเรียบร้อยไหมครับ....แล้วพี่มีเทคนิคการจูนให้ลงตัวใช่ไหมครับพี่

J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:23:03 am »

น้ำมันเบนซิน ที่ใช้ กับ ex  ถ้าใช้ เวลาจูนแก๊ส  ให้ได้ประสิทธิภาพ ดี  แนะนำ  95 ล้วน ครับ

กับ  ex 1.8 ที่ผม ติดตั้งไป  ก็ใช้งานได้ปกติ ครับ

แต่ ช่วง  กดคันเร่ง อยู่กับ ที่ อาจ มีสะดุด นิดๆ  แต่ ถ้า วิ่งออกตัวไปแล้ว  เวลาถอนแล้วเติมคันเร่งใหม่   ก็ไม่ได้ สะดุดมากจน แบบขับไม่ได้ครับ

การใช้งานทั่วไป  ก็อยู่ในเกณฑ์ปกติ ครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์