logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เติมแก๊สเต็มถังแล้วอัดก๊อกสอง"  (อ่าน 3808 ครั้ง)
princejaza
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:18:24 am »

พอดีมีปัญหาอยากจะสอบถามทางเทคนิคเกี่ยวกับการ"เติมแก๊สเต็มถังแล้วอัดก๊อกสอง" จะมีผลเสียต่อระบบแก๊สอย่างไรครับ เพราะร้านแก๊สส่วนใหญ่จะเติมให้ครบหลัก บาท ทุกครั้งครับ เพื่อง่ายต่อการทอนเงิน ปกติของผมตัดประมาณ 85% อยู่แล้วครับ แต่ต้องการอัดแก๊สก๊อกสองต่อครับ

-จะมีผลผลเสียต่อระบบวาวล์และถังแก๊สหรือเปล่าครับ ถ้าในกรณีที่เติมแล้ววิ่งทางไกลเลยไม่ได้จอดตากแดดครับ

ถ้าไม่มีผลเสียผมจะได้อัพต่อก๊อกสองอย่างสบายใจครับ เพราะปกติต้องเดินทางไกลบ่อย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:29:24 am »

เติมได้ ไม่มีผลเสียใดๆ ต่อตัววาล์วถังแก๊สครับ

แต่ ถ้าเติมเต็มถัง แบบเต็มความจุ  ไม่ควร จอดรถตากแดด  เพราะทำให้แก๊ส ขยายตัว  แล้วดันแก๊สทิ้งออกมา  ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
princejaza
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:48:46 am »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่เจ

แสดงว่าควรจะแยกเป็นกรณีๆไปใช่หรือเปล่าครับ เพราะผมสับสนกับข้อมูลที่ได้มาจากหลายแหล่ง บางแหล่งก็บอกว่าถ้าอัดแก๊สต่อก๊อกสองจะทำให้วาวล์เสีย(เจ้าของปั๊มแก๊สบอก)แต่ก็ไม่ได้บอกถึงเหตุผลว่าทำไมถึงทำให้วาวล์เสียผมก็เลยกังวลใจอยู่จึงอยากได้ข้อมูลที่ถูกต้อง+ประสบการณืสูงจากพี่เจครับ  แสดงว่ากรณีที่ทำให้วาวล์เสียเพราะว่าจอดตากแดดแล้วแก๊สเกิดการขยายตัวจึงขึ้นทำให้เกิดแรงดันมากขึ้นจนมีผลต่อวาวล์ซึ่งอาจจะทำให้วาวล์เสียได้ถูกต้องหรือเปล่าครับ หรือว่าผลเสียต่อวาวล์มันเริ่มตั้งแต่เราพยายามอัดแก๊สต่อก๊อกสองแล้วครับ

แต่ถ้าผมไม่จอดตากแดด อัดก๊อกสองแล้ววิ่งทางไกลต่อเลยโดยไม่มีผลเสียต่ออุปกรณ์ใดๆ ผมจะได้สบายใจ ขอบคุณมากครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:45:28 pm »

ส่วน ตัว วาล์ว  แม้ว่า เราจะเติมแก๊ส อัดเพิ่ม ก๊อกสอง ก็ไม่มีผล ใดๆ ที่ จะทำให้ ตัววาล์วเสียหายครับ

ส่วน ที่ หลังจากเติมอัด แล้ว ไม่แนะนำ ให้จอดตากแดดนั้น  เพราะ ถ้าเติมเต็มถัง แล้วจอดตากแดด  แล้ว แก๊ส ขยายตัว ดัน ออกจาก วาล์ว ออกมา  วาล์ว ก็ไม่ได้เสียหายอะไร ครับ

แต่ ถ้าแก๊ส รั่ว ออกมา อาจทำให้เกิด การลุกไหม้ได้ครับ 

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์