logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Crv g4 2.0 ติดแก๊สยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 9521 ครั้ง)
Bb
Newbie
*

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:43:44 pm »

1. AC กับ EG เลือกตัวไหนดี เห็นส่วนใหญ่แนะนำ AC ECU ฉลาดกว่า. EG เหรอคับ
2. รถป้ายแดง มีประกันอะไรแถมให้มั้ยคับ
3. สายไฟ และสายท่อ จากหม้อน้ำ ใช้วิธีการตัดต่อ หรือ มีชุด kit ใช้สำหรับติดตั้งโดยไม่ต้องตัด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:34:51 am »

รู้ได้อย่างไร ว่า ecu gas อีกยี้ห้อ ฉลาดกว่าอีก ยี้ห้อหนึ่ง ฮืม? ลองอ่านจากผู้ใช้จริงดีกว่าครับ

อ้างจาก: cdisa392 ที่ 17 มี.ค. 2014, 22:35:24
ใช้แล้วเป็นยังงัยบ้างครับ ผมกำลังตัดสินใจอยผู่ระหว่าง ac กับ eu
ผลการใช้งาน eg เป็นที่น่าพอใจมากๆครับ ผมขอแชร์ข้อมูลเป็นส่วนๆไปดังนี้น้ะครับ

(การใช้งานสวิทช์ และ การสลับจากแก๊สเป็นน้ำมันและสลับจากน้ำมันเป็นแก๊ส)
ร้านที่ผมติดตั้ง (ช่างเจ) เซ็ทให้มีการเปลี่ยนแก๊สเป็นน้ำมันโดยอัตโนมัติโดยใช้อุณหภูมิเพียงอย่างเดียว ผมสตาร์ทรถตอนเช้า จับเวลาดูระบบจะเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมันใช้เวลาประมาณ 4นาที รถจอดอยู่เฉยๆ ไม่ต้องเหยียบคันเร่งเลยครับ มันตัดเข้าแก๊สเลย จับอาการกระตุก หรือ สะดุดของเครื่องไม่ได้เลย เนียนมากๆ อันนี้ผมพอใจมากๆ ไม่ต้องคอยเบิ้ลเครื่องหรือเหยียบคันเร่งช่วยใดๆเลย

(จังหวะแก๊สหมดหมดถัง)
ถังแรกผมลองของก่อนเลย คือวิ่งให้แก๊สหมดถังกันกลางอากาศเลย สวิทช์ของ eg จะมีเสียงร้องเตือนดังพอสมควร ตี๊ดๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ หนึ่งชุดสั้นๆประมาณ 5 - 8 ตี๊ด แล้วไฟที่สวิทช์ก็ดับ เสียงเตือนก็ดับ นั่นหมายความว่าระบบตัดให้เป็นน้ำมันโดยอัตโนมัติแล้ว(ไม่ต้องแมนนวล กดปุ่มใดๆที่สวิทช์) โดยผู้ใช้รถยังคงขับรถเป็นปกติ รถไม่มีอาการกระตุก หรือ เครื่องยนต์สะดุดใดๆ แล้วผมก็ขับเข้าปั๊มแก๊ส เติมแก๊สเสร็จสตาร์ทเครื่องยนต์ อุณหภูมิถึง ระบบก็ตัดให้เป็นแก๊สอีกครั้ง ..... อันนี้ผมก็ค่อนข้างพอใจน้ะ ไม่ซับซ้อน แก๊สหมดเตือนพร้อมตัดเข้าน้ำมัน ตัดเข้าน้ำมันเสร็จก็ดับเสียงเตือนอัตโนมัติ โดยเราไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับสวิทช์ เติมแก๊สเข้ามาใหม่ สวิทช์ก็ตัดเข้าแก๊สให้เป็นอัตโนมัติอีก สะดวกจริงๆ

(เรื่องสวิทช์ eg ที่ดูเชยๆ)
อันนี้ยอมรับครับ ผมเองก็ว่ามันเชย เชยมากๆ เทียบกับสวิทช์ของ Prins II หรือของ AC ตัวล่าสุดนี่ ของPrin ออกแบบสวยเปลี่ยนสีได้ตามสีของไฟคอนโซล ของACรุ่นใหม่ก็สวย เทียบกับสวิทช์eg นี่เทียบไม่ติดเลย ครับ ... เปลี่ยนไม่ได้ด้วยครับ อย่างที่ผมบอก ชุดสายไฟ ECU และสวิทช์เป็นสิ่งที่จัดชุดแยกไม่ได้ เราเลือกECUยี่ห้ออะไร สวิทช์ก็จะได้แบบนั้น

แต่ยามเมื่อสวิทช์ของ eg ทำงาน ไฟสถานะการใช้แก๊สติดเป็นจุดเล็กๆสีส้ม และไฟบอกระดับแก๊สเป็นสีเขียวและแดงทำงาน ผมก็ว่ามันไม่ได้ดูเลวร้ายมากนัก ในทางกลับกัน ขนาดของตัวสวิทช์ของ eg มันกว้างเท่ากับช่องของ altis เลยดูพอดีไม่กินเกินไปช่องข้างๆ ซึ่งอันนี้ผมถือว่าทำให้ดูลงตัวชดเชยกับเรื่องความเชยของสวิทชืไปได้

http://www.newaltisthailandclub.com/index.php/topic,1338.30.html?PHPSESSID=ssav72hagm1rhah7fvva2804r0

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:38:54 am »

เงื่อนไขการรับประกัน

http://www.jautogas.com/เงื่อนไขการรับประกัน.html

สายไฟ.  ท่อน้ำ.  ตัดต่อ ตามมาตรฐานเดิม

คอนเซ็ปต์

อะไรที่ดีอยู่แล้ว.  ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว.  ก็คงไว้เหมือนเดิม

อะไรที่มีปัญหา.  จุดอ่อนของระบบ.  ก็แก้ไข.  ปรับปรุงให้ดีขึ้น   เพื่อแก้ปัญหา

อะไร. ที่ทำแล้วดีกว่าเดิม.     ระบบ 2 ทาง.  ก็ทำเพิ่มเข้าไป.  ให้มันดีกว่าเดิมครับ

Bb
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 02:04:29 pm »

ขอบคุณครับ น่าสนใจเป็นที่สุด

ควรใช้ประมาณสักกี่ กม ก่อน ถึงเอาเข้ามาติด

คิวติดตั้ง ตอนนี้ถึงสงกรานต์ หรือยังครับ

ใช้กี่ ชม ในการติดตั้ง
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 02:22:03 pm »

รุ่นนี้ใช้เวลาติดตั้ง 4 ชม. รถใหม่วิ่งใชังานแล้วเช็ค พัน กม. ก็สามารถนัดติดตั้งแก๊สกับทางร้านได้ครับ

คิวติดตั้งก่อนสงกรานต์ยังไม่เต็มโทรเข้ามานัดล่วงหน้าได้ครับ

Bb
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 08:56:27 pm »

ช่างเจ ใช้ crv อยู่เหมือนกันใช่มั้ยตรับ
ตอนแอร์ตัดเสียงดังมากมั้ยครับ ของผมมันดังมาก
เลย ลังเล ยังไม่กล้าเอาไปติดแก๊ส กลัวตอนเอาไปเช็ค o จะโทษว่าเพราะไปติดแก๊ส
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:01:54 pm »

หน้าคลัทซ์แอร์ เวลาตัดต่อ นั่งในรถก็ไม่ได้ยินภายในนะครับ

ลองติดต่อศูนย์ เพื่อลองเทียบเสียงกับคันอื่นลองดูก่อนได้ครับ  หากดังผิดปกติ  ก็แนะนำ ทำเรื่องเคลมได้เลยครับ

แต่ปกติ honda ติดแก๊สเวลาเกิดปัญหา ทาง honda ก็ยังให้เคลมตามปกติ ครับ แยกประเด็นกัน ว่า ส่วนไหน เกี่ยว หรือไม่เกี่ยว

ตอนผมใช้ fd 1.8   รถผมติดตั้งแก๊สแล้ว มีเสียงเครื่องยนต์ดัง ต๊อกๆ  ผมก็สามารถเคลมเครื่องยนต์ เปลี่ยนเสื้อสูบ ได้ตามปกติ ทาง honda ก็ไม่ได้มี ปฎิเสธ ใดๆ ครับ

Bb
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 11:07:44 am »

Crv ติด europegas ต้อง maintenance ยังงัยบ้างครับ
ควรติดจ่าย gas 2 ทางด้วยหรือเปล่า
เคยอ่านเจอ ช่างบอกว่าพอเปลี่ยนมาใช้หม้อต้มแรงม้าสูงขึ้นแล้ว ไม่ต้องใช้วิธีจ่าย 2 ทางก้อได้ ใช่เปล่าคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 03:16:26 pm »

ตอนนี้ในชุด obd can ติดตั้งให้เป็น ระบบ 2ทางในทุกคันแล้วครับ

หลังติดตั้ง บำรุงรักษา มีการเปลี่ยนไส้กรอง และ เช็คโปรแกรมทุก 30,000 km. ครับ

Bb
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 06:19:30 pm »

Honda มันไม่ต้องไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอน 1000 กม แรก มีแต่ตอน 10000 โลเลย
อย่างนี้ควรต้องไปเข้า 0 ก่อนมั้ย หรือไปติดแก๊สเลยอ่ะคับ

ถังโดนัทขนาดไหนที่ใส่แล้วพอดีครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:50:35 pm »

นำรถมาติดตั้งแก๊สเลยก็ได้คร้บ

ขนาดถังที่แนะนำคือ ขนาด 51 lite วางได้พอดี  ท้ายไม่ทรุดครับ

Bb
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 12:00:43 am »

รายงานหลังการติดแล้วประมาณ 3 สัปดาห์ (2,200 km)
- การใช้งานโดยทั่วไป รู้สึกไม่แตกต่างจากน้ำมัน หากไม่ได้เหยียบหนักๆ จะไม่รู้เลยว่าเป็นแก๊ส
- อัตราการกินแก๊ส ทางไกล เหยียบไม่หนักมาก 110-120 km/h อัตราการกินประมาณ 12-13 km/lite
                      ส่วนใน กทม เส้นทาง ถนนพิบูลสงคราม เกียกกาย พระราม6 อัตราการกินประมาณ 6km/ lite

ผมติดตอนป้ายแดง ตอนนี้ยังไม่ได้ป้ายขาวเลย การแจ้งประกันต้องรอให้ได้เป็นป้ายขาวก่อนแล้วค่อยแจ้งใช่ไหมครับ
7GeaR
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 01:14:27 am »

อ่าว เค้าไม่ได้เรียกป้ายดำกันเหรอครับ นี่ผมก็เรียกป้ายดำๆ มาตลอดๆ - -
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 07:59:30 am »

รายงานหลังการติดแล้วประมาณ 3 สัปดาห์ (2,200 km)
- การใช้งานโดยทั่วไป รู้สึกไม่แตกต่างจากน้ำมัน หากไม่ได้เหยียบหนักๆ จะไม่รู้เลยว่าเป็นแก๊ส
- อัตราการกินแก๊ส ทางไกล เหยียบไม่หนักมาก 110-120 km/h อัตราการกินประมาณ 12-13 km/lite
                      ส่วนใน กทม เส้นทาง ถนนพิบูลสงคราม เกียกกาย พระราม6 อัตราการกินประมาณ 6km/ lite

ผมติดตอนป้ายแดง ตอนนี้ยังไม่ได้ป้ายขาวเลย การแจ้งประกันต้องรอให้ได้เป็นป้ายขาวก่อนแล้วค่อยแจ้งใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ต้องรอให้ได้ป้ายขาว  หรือ รอให้รถจดทะเบียนก่อน เมื่อได้ทะเบียนรถ  หรือ ได้สำเนาทะเบียนรถแล้ว ก็นำรถ พร้อมสำเนาไปแจ้งจดรถใช้แก๊ส ได้ที่ขนส่งทั่วประเทศ ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์