logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคำแนะนำเรื่องเครื่องเย็นแล้วดับครับ  (อ่าน 2846 ครั้ง)
tumman007
Newbie
*

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:39:04 pm »

ผมขอปรึกษาคุณเจหน่อยครับ รถผม Honda Crv G3 2.4L ระยะหลังๆมานี้พอสตาร์ตรถตอนเช้า  ขณะที่ยังเป็นน้ำมันผมสังเกตุว่ารอบเครื่องนั้น จะสวิง แล้วพอใส่เกียร์D รถก็จะดับ แล้วก็ต้องสตาร์ตใหม่ เร่งเครื่องใส่เกียร์Dขับไปได้เรื่อยๆ พอถอนคันเร่งเครื่องก็ดับจากนั้นผมลองดับเครื่องแล้วสตาร์ตด้วยแก๊สปรากฏว่าเป็นอาการเดียวกับน้ำมัน แต่อาการดังกล่าวจะเป็นตอนเครื่องเย็น พอเครื่องร้อนก็จะเป็นปกติ จากที่ผมคิดผมว่าน่าจะเป็นเรื่องวาล์ว (ผมไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือป่าว)ถ้าใช่ผมต้องไปตั้งวาล์วใช่ไหมครับ เพราะรถผมติดแก๊สวิ่งได้ 50,000km แล้ว  รบกวนคุณเจช่วยชี้แนะให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 08:45:58 pm »

อาการ นี้ วาล์วเริ่มยันแล้วครับ

ปกติ รถยนต์ honda  จะติดตั้งแก๊ส  หรือไม่ ติดตั้งแก๊ส ก็ตาม จะมี ระยะ  ในการตรวจสอบ และ ปรับตั้งวาล์ว ทุก 40,000 km อยู่แล้ว

แนะนำ  เอารถเข้าศูนย์  honda  และ แจ้ง ทำการ ปรับตั้งวาล์ว  ค่าใช้จ่าย ประมาณ  600 บาท ครับ

จากนั้น นำรถมาตรวจเช็ค และ ปรับจูนแก๊ส ใหม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์