logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ประกอบการตัดสินใจครับ  (อ่าน 20301 ครั้ง)
nonotaro
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:03:13 am »

ช่าง J ครับ รบกวนขอความรู้ประกอบการตัดสินใจครับ

รถที่ใช้ Honda City 2010 เลือกใช้ LPG ขนาดถัง 58 ลิตร มีข้อสอบถามดังนี้ครับ

1. แนะนำชุดติดตั้งด้วยครับ ราคาไม่เกี่ยง แต่ของานคุณภาพ (รบกวนแจ้งราคาให้ด้วยครับ)
2. เคยได้ข้อมูลมาว่าถ้าติด Gas กับ City รุ่นนี้ เกจวัดน้ำมันจะแสดงค่าไม่ตรง (เพี๊ยน) จริง หรือไม่ครับ และทาง J Autogas เคยได้รับทราบข้อปัญหานี้กับลูกค้าบ้าง

หรือไม่ครับ
3. หากจองคิวได้แล้ว ใช้เวลาในการติดตั้งกี่วันครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
nonotaro
ยิ้ม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:15:16 am »

มาอ่านดูกระทู้ตัวเอง บางคำพูดดูห้วนๆ ดูแข็งๆ ไป
ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
รับตามตรงว่าทั้ง เสาร์ + อาทิตย์ ทั้งวัน ค้นหาข้อมูลเรื่องติดแก็ส จนปวดหัว + ตาพร่าไปหมดแล้ว

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:28:14 pm »

ใครพอจะมีข้อมูลในส่วนที่ตอบแทนได้บ้าง รบกวนตอบก่อน ช่าง J ก็ได้นะครับ
smalldog
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:42:25 pm »

ตอบแทนนะครับ เพราะผมก็ City 2010 ติดที่นี่เหมือนกัน

1. แนะนำชุดติดตั้งด้วยครับ ราคาไม่เกี่ยง แต่ของานคุณภาพ (รบกวนแจ้งราคาให้ด้วยครับ)

ตอบ ถ้าต้องการแบบดีงบไม่เกี่ยงก็ต้องชุดนี้    http://jautogas.com/board/index.php?topic=1480.0

2. เคยได้ข้อมูลมาว่าถ้าติด Gas กับ City รุ่นนี้ เกจวัดน้ำมันจะแสดงค่าไม่ตรง (เพี๊ยน) จริง หรือไม่ครับ และทาง J Autogas เคยได้รับทราบข้อปัญหานี้กับลูกค้าบ้าง

ตอบ อันนี้แก้ไม่ได้ ทางร้านได้แค่ติดกล่อง reset เข็มน้ำมันให้ โดยการบิดกุญแจ start เลยโดยไม่ต้องรอเสียงสัญญาณเงียบ แต่สำหรับผม เติมน้ำมันในถังให้เกินครึ่งถังไว้ เข็มจะตกปล่อยมัน เดี๋ยวมันก็ดีดกลับมาเอง ใช้ไปสักพักเดี๋ยวก็ชิน น้ำมันไม่ได้หายไปไหนมากมายครับ

3. หากจองคิวได้แล้ว ใช้เวลาในการติดตั้งกี่วันครับ

ตอบ ระยะเวลาติดตั้ง 1 วัน  ถ้าเอารถเข้าตั้งแต่ 8 โมงเช้า ไม่น่าเกินบ่าย 2 โมง น่าจะได้ออกไปวิ่งจูนแก๊สแล้ว  บ่าย 3 โมง จ่ายเงินกลับบ้าน เตรียมทริปเที่ยวต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 02:05:56 pm โดย smalldog » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:04:56 pm »

ข้อมูลการติดตั้งตามที่ คุณ  smalldog  แนะนำ เลยครับผม

แต่  ชุดหัวฉีด  ไม่จำเป็นต้อง ถึง  keihin  ก็ได้ครับ เป็น ชุด  หัวฉีด  europegas  แบบหัวแยก  ก็ เหมาะสม กับ new city แล้วครับ

http://jautogas.com/board/index.php?topic=95.0

ส่วน ข้อมูลอย่างอื่น  ก็ตาม คุณ  smalldog แนะนำ  และ ขอบคุณ  คุณ  smalldog  ด้วยครับ  ที่ช่วยแนะนำ เพื่อน สมาชิก ให้ครับผม

line ID: jautogas
nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:22:42 am »

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ Smalldog,

คุณ J ครับ ขอรบกวนถามเพิ่มอีก 3 เรื่องครับ

1. ราคาของชุดหัวฉีด EuropeGas แบบหัวแยก อยู่ที่ 31,000 บาท ยังไม่ได้ปรับเปลี่ยน ใช่มั๊ยครับ
2. ตามที่ คุณ Smalldog แนะนำว่า ทางร้านจะติดกล่อง reset เข็มน้ำมันให้ โดยการบิดกุญแจ start เลยโดยไม่ต้องรอเสียงสัญญาณเงียบ หมายถึง Start เครื่องโดยที่ไม่รอให้ ไฟสัญญาณเตือนอุปกรณ์ต่างๆ ภายในเครื่องดับไปก่อน ใช่ หรือไม่ครับ ถ้าใช่ การกระทำดังกล่าว จะทำให้เครื่องยนต์ หรือระบบไฟของรถเสียหาย หรือไม่ครับ
3. เคยอ่านใน Gas for cars ทราบว่ามี ชุดหัวฉีด Energy reform ที่สามารถเชื่อมต่อเข้ากับ Honda ได้ ข้อมูลที่ว่านี้จะแก้ไขในส่วนของเกจวัดน้ำมันได้ ด้วย หรือไม่ครับ

สำหรับข้อ 3. นี้ ขออภัยที่ต้องอ้างถึงผลิตภัณฑ์ของค่าย Energy reform เพราะแฟนผมเค้าอ่านเจอแล้วมาบอกครับ เลยขอรบกวนให้ความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 01:05:17 am »

คุณ J ครับ

ได้ไป Search ในกระทู้เก่าที่คุณ J ตอบลูกค้า ขอเพิ่มอีก 2 ข้อครับ

4. ที่คุณ J ตอบว่า "new city ติดตั้งแก๊ส ที่ร้านจะมีวงจร รีเซ็ต เข็มน้ำมันติดตั้งให้ ฟรีกับทุกคันครับ บอกระดับจริง ใช้งานได้จริง  ทุกครั้งที่ สตาร์ทเครื่องยนต์ ครับผม" ในกรณีนี้ทางร้านไม่ได้ตัดปั๊มติ๊กออก ใช่มั๊ยครับ ตัดออก กับเอาไว้ แตกต่างกันอย่างไรครับ

5. ที่ผมเคยแจ้งว่าจะติดถัง 58 ลิตรนั้น เกินความจำเป็น หรือไม่ครับ เพราะอ่านมาหลายกระทู้ เค้ากลัวเรื่องท้ายห้อย + ช่วงล่างชำรุดไว้กว่าปกติ

ขอบคุณมากครับ

ปล. อย่าเพิ่งเบื่อคำถามผมก่อนนะครับ ผมจะเอาข้อมูลไปสู้กับแฟน เพราะแฟนกลัว Gas ครับ แต่ผมไม่กลัว ผมกลัวราคาน้ำมันมากกว่า

ยิ้ม
Gazalong
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 05:49:29 pm »

555 เหมือนกันครับผมก็กลัวน้ำมัน ติดเลย  อีก 2วันก็จะได้คิวติดแล้ว City  เหมือนท่านเลย ถัง 58 หัวฉีด  ไข่หิน (เห็นเค้าเรียกกัน)
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 06:18:13 pm »

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ Smalldog,

คุณ J ครับ ขอรบกวนถามเพิ่มอีก 3 เรื่องครับ

1. ราคาของชุดหัวฉีด EuropeGas แบบหัวแยก อยู่ที่ 31,000 บาท ยังไม่ได้ปรับเปลี่ยน ใช่มั๊ยครับ ใช่ ครับ
2. ตามที่ คุณ Smalldog แนะนำว่า ทางร้านจะติดกล่อง reset เข็มน้ำมันให้ โดยการบิดกุญแจ start เลยโดยไม่ต้องรอเสียงสัญญาณเงียบ หมายถึง Start เครื่องโดยที่ไม่รอให้ ไฟสัญญาณเตือนอุปกรณ์ต่างๆ ภายในเครื่องดับไปก่อน ใช่ หรือไม่ครับ ถ้าใช่ การกระทำดังกล่าว จะทำให้เครื่องยนต์ หรือระบบไฟของรถเสียหาย หรือไม่ครับ ทุกอย่างปกติ ไม่มีอะไรเสียหายครับ
3. เคยอ่านใน Gas for cars ทราบว่ามี ชุดหัวฉีด Energy reform ที่สามารถเชื่อมต่อเข้ากับ Honda ได้ ข้อมูลที่ว่านี้จะแก้ไขในส่วนของเกจวัดน้ำมันได้ ด้วย หรือไม่ครับ
ชุดแก๊สยี้ห้ออื่น ก็มีปัญหาเหมือนกัน ครับ

สำหรับข้อ 3. นี้ ขออภัยที่ต้องอ้างถึงผลิตภัณฑ์ของค่าย Energy reform เพราะแฟนผมเค้าอ่านเจอแล้วมาบอกครับ เลยขอรบกวนให้ความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 06:22:32 pm »

คุณ J ครับ

ได้ไป Search ในกระทู้เก่าที่คุณ J ตอบลูกค้า ขอเพิ่มอีก 2 ข้อครับ

4. ที่คุณ J ตอบว่า "new city ติดตั้งแก๊ส ที่ร้านจะมีวงจร รีเซ็ต เข็มน้ำมันติดตั้งให้ ฟรีกับทุกคันครับ บอกระดับจริง ใช้งานได้จริง  ทุกครั้งที่ สตาร์ทเครื่องยนต์ ครับผม" ในกรณีนี้ทางร้านไม่ได้ตัดปั๊มติ๊กออก ใช่มั๊ยครับ ตัดออก กับเอาไว้ แตกต่างกันอย่างไรครับ
ข้อมูลเรื่องการตัดหรือไม่ตัดปั้ม ผมได้อธิบายไว้ที่ลิงค์นี้ครับ http://jautogas.com/board/index.php?action=search2  ทางร้านไม่ได้ตัดปั้มให้กับรถยนต์รุ่นนี้ครับ

5. ที่ผมเคยแจ้งว่าจะติดถัง 58 ลิตรนั้น เกินความจำเป็น หรือไม่ครับ เพราะอ่านมาหลายกระทู้ เค้ากลัวเรื่องท้ายห้อย + ช่วงล่างชำรุดไว้กว่าปกติ
ตรงนี้ให้พิจารณา ที่ความเหมาะสมในการใช้งานเป็นหลักจะดีกว่าครับ เรื่องระบบช่วงล่าง ส่วนมากรถใหม่ใช้กัน 5-6 ปี ทุกอย่างยังปกติ ครับ

ปล. อย่าเพิ่งเบื่อคำถามผมก่อนนะครับ ผมจะเอาข้อมูลไปสู้กับแฟน เพราะแฟนกลัว Gas ครับ แต่ผมไม่กลัว ผมกลัวราคาน้ำมันมากกว่า

ยิ้ม
มีข้อสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 01:16:07 am »

ทั้ง 5 คำตอบ Clear มากครับ แต่ติดตรง link ใน ข้อ 4. เข้าไปแล้วมันขึ้นตาม File ที่ผมแนบมาให้ ดูข้อความไม่ได้ หรือผมทำไม่เป็น ก็ไม่รู้ครับ

ขอแวะเข้าไปชมงานที่อู่ ประมาณ เสาร์ หรืออาทิตย์นี้ นะครับ เผื่อแฟน ok ผมจะได้จองคิวไว้เลย

ขอชมเชยคุณ J ว่าเอาใจใส่ลูกค้าดีมากครับ

* 2011-04-06_010826.png (8.23 KB, 471x319 - ดู 1095 ครั้ง.)
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 01:10:03 pm »

ตรงช่องว่าง  ให้ พิมพ์ คำที่ต้องการ ค้นหา   คำว่า   "  ตัดปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง"

จะเจอ  ข้อมูลที่ต้องการ ค้นหา ครับ

nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 04:47:38 pm »

ได้เข้าไปอ่านในกระทู้เก่าๆ ไปสะดุดเอาเรื่องความจุของถัง เลยอดสงสัยไม่ได้ว่า

ความตามในกระทู้เก่าว่า ถ้าเลือก 58 ลิตร จะต้องเสริม Spacer โดยส่วนตัวแล้วผมเข้าใจว่า คุณ J ต้องคอยตอบคำถามลูกค้าเยอะมากทั้งทางโทรศัพท์ + ทาง Internet อาจจะไม่ได้ทันสังเกตุว่า มีแนะนำถังขนาด 42 ลิตรด้วยครับ เข้าใจว่า คุณ J งานยุ่งมากกว่าครับ

รบกวนสอบถามครับ

6. ถ้าอย่างนี้แล้ว ใน Case ของผมนี้ ถ้าจะไม่เสริม Spacer ควรจะเลือกใช้ถังขนาดความจุที่เท่าไรดีครับ ที่ร้าน คุณ J มีขนาดถังเท่าไรบ้างครับ

7. ส่วนเรื่องการเสริม Spacer นั้นไม่เป็นผลเสียต่อรถ ใช่ หรือไม่ครับ ลูกค้าอื่นที่ คุณ J แนะนำให้เสริม Spacer นี้ทางร้านของ คุณ J มีอุปกรณ์ไว้จำหน่ายแล้วด้วย หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 05:16:49 pm »

คือ ถ้าเป็นขนาด 42 lite ตรงนี้ แทบไม่ต้องทำอะไร เกี่ยวกับช่วงล่างเลยครับ

แต่ 58 lite  ก็อยู่ที่ ลูกค้า แต่ละท่าน  บางท่าน อาจว่า ปกติ  บางท่าน ว่า ห้อยไป  ก็ไปเสริม เพิ่มครับ

เรื่องเสริม ทางร้านมีร้านแนะนำ ให้ครับ ทางร้านไม่ได้รับทำ ครับผม

ถังแก๊ส ที่ทางร้าน มีเก็บไว้จะมีขนาด 42/58 lite ครับ

nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 05:35:33 pm »

ok ครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ เดี๋ยว เสาร์ หรืออาทิตย์นี้ จะเข้าไปครับ ตามแผนที่ที่อยู่บน website ร้านอยู่ติด ถนนแจ้งวัฒนะ ใช่มั๊ยครับ หรือต้องเข้าซอยไปอีก
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์