logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Altis Dual 2.0G MC คิววันที่ 9 มิ.ย. สอบถามครับ  (อ่าน 10791 ครั้ง)
Tvm
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:25:11 pm »

ได้ทำการโอนเงิน (1,000.90 บาท) วันที่ 19 พ.ค.
และคอนเฟิร์มคิวกับทางร้านแล้วนะครับ วันเสาร์ที่ 9 มิ.ย. 55

อยากขอสอบถามดังนี้
1. จองถังโดนัท 51 ล. ไว้ แต่ทราบจากกระทู้เก่าๆ ว่ามันหนาเกินมา 0.5 มม. จึงสนใจ ถังโดนัทขนาด 46 ลิตร แทนครับ
2. หากใส่ถังแคปซูล ตัวฝาปิดถังขอเป็น G Liner ได้ไหมครับ คิดราคาเพิ่มเท่าไรครับ
3. อัลติสในกระทู้เก่าๆ บางคันถอดท่อไอดีมาเจาะ ตอนนี้ยังเป็นแบบนั้นอยู่ไหมครับ
4. น้ำหนักถังโดนัท 51 ล. ประมาณ 27.5 กิโลกรัม ขนาด 46 ลิตร ประมาณ 25 กิโลกรัม ขนาด 42 ลิตร ประมาณ 24 กิโลกรัมได้ไหมครับ? ถ้าเป็นถังแึคปซูล 58 ลิตร จะหนักสักเท่าไรครับ
ขอบคุณมากครับ

ปล. เสียดายที่ไม่เคยไปฟังคุณเจอบรมที่กรมธุรกิจพลังงานจัดเลย พอดีผมเป็นวิศวกรที่กรมธุรกิจพลังงานครับ ต่อไปหวังว่ามีโอกาสนะครับ

ตั้ม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:13:19 pm »

ได้รับเงินจองคิวเรียบร้อยแล้วครับ
1  ถังขนาด 46 lite ปกติ จะไม่ค่อยนิยมในการติดตั้ง และมีผลิตออกมาน้อย  ส่วนมากจะเลือกเป็น 42 lite แทน และถังขนาด 46 lite จะสนใจขนาดนี้  จะเป็นถังที่ผลิต จากบริษัท ที่ทางร้านไม่ได้สั่งประจำ    ขนาดถังที่ทางร้าน สั่งมาติดตั้งประจำ คือ  ขนาด 42 lite  และ  51 lite และ จะสั่งจาก บรัษัทผลิตเดิมที่เคยสั่ง  และมีปัญหาหลังติดตั้งตามมาน้อย  กลัวว่า หากสั่งเป็นขนาด 46 lite มา แล้วถังมาจาก บริษัทผลิตใหม่  อาจมีปัญหาตามมาได้ครับ
2 หากติดตั้งเป็นแคปซูล ทางร้านมีเป็นที่ปิดของทางร้าน ครับ  ตัว  g liner  ทางร้านไม่ได้สั่งมาเก็บไว้ ครับ
3 toyota altis ตอนนี้ที่ร้านไม่ได้ถอดออกมาเจาะแล้วครับ  แต่ ถ้าลูกค้าต้องการให้ถอดมาเจาะ  สำหรับ toyota altis ทางร้านถอดออกมาเจาะให้ได้ครับ
4 แคปซูล ขนาด 58 lite  น้ำหนักถังเปล่าประมาณ  19 kg ครับ

ตอนที่ผมไปบรรยาย  เป็นการอบรม รุ่นแรกๆของ กรมธุรกิจพลังงานครับ ตอนนั้น ยังทำงานอยู่ที่ scg บริษัท ซุปเปอร์เซ็นทรัลแก๊สครับ 

หลังจากนี้ คงเป็นการ  ถ่ายทอดเทคนิค  ให้กับ ทางลูกค้าของทางร้านครับ   เป้าหมาย ที่ทำไปแล้ว คือ   อบรม หรือ ถ่ายทอดข้อมูล ทางเทคนิค เพื่อให้ ลูกค้าสามารถปรับจูนแก๊สเองได้

เป้าหมาย ต่อไป  คือ   ถ่ายทอด เทคนิค ที่ สูงขึ้น  เพื่อให้ลูกค้าสามารถ  ติดตั้งแก๊สได้เอง   ตอนนี้ รอเรื่อง อุปกรณ์ส่วนควบ ที่ทันสมัยยิ่งขึ้น  เพื่อให้งานติดตั้ง ง่ายขึ้นไปอีก จนทำให้ ลูกค้า กล้า ติดตั้งแก๊ส   ได้ด้วยตนเอง ครับ   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
Tvm
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:59:38 pm »

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับคุณเจ
เพิ่มเติมครับ

1. เรื่องไอดี ถ้าหากทางร้านอัพเดทวิธีการติดตั้ง ซึ่งผมเชื่อว่าคุณน่าจะเลือกวิธีที่ดีและสะดวกที่สุด ก็เอาตามวิธีมาตรฐานของทางร้านครับ
2. เรื่องถังโดนัท ขนาด 42 กับ 51 เติมแก้สแล้ว รถเตี้ยลงมาประมาณสักกี่ ซม. ได้ครับ พอจะมีข้อมูลหรือประสบการณ์ หรือการคาดการณ์ให้ได้ไหมครับ (ถ้าไม่ต่างกันมาก ก็คงเอา 51 ครับ) และเป็นถังของลักค์เมทัลใช่ไหมครับ
3. ถ้าติดเป็นแคปซูล ให้ร้านสั่ง g liner มาติดตั้งให้ ราคาสักเท่าไรครับ (ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ)
4. จริงๆ ก็ห่วงอีกอย่างคือ ถังโดนัทมันอยู่หลังเพลาหลังรถพอควร กลัวว่าจะมีผลต่อการขับขี่ แต่ดูจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นจากเดิมที่ไม่ติดแก้สไม่มาก น่าจะสัก 30 - 40 กิโลฯ เชื่อว่าช่วงล่างน่าจะรับได้ คุณเจเห็นว่าไงครับ ถั งโดนัท 42 51 ลิตร กะ ถังแคปซูล 58 ลิตร สรุปแล้วติดอันไหนก็ไม่ต่างมาก หรือไม่อย่างไรครับ หรือติดเล็กหน่อย เบาหน่อยจะดีกว่าครับ (คือไม่อยากไปทำอะไรกับช่วงล่างครับ)
5. สืบเนื่องจากข้อ 4. ผมว่าถ้าคุณเจทำตารางเปรียบเทียบน้ำหนักถังเปล่า น้ำหนักเมื่อเติมแก้สเต็มของถังแต่ละแบบแต่ละขนาด ประมาณนี้แล้วปักหมุดไว้น่าจะสะดวกครับ (ขออนุญาตแนะนำ จะได้ไม่ต้องตอบซ้ำๆ ครับ)

ถังโดนัท 42 ล. ถังโดนัท 51 ล. ถังแคปซูล 58 ล.
นน. ถังเปล่า (กก.)                    24.5            27               19
นน. แก้ส 80%ของถัง (กก.)         15?             20?              23?
นน. รวม                                  ??              ??                ??

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 07:22:54 pm »

1 ตรงนี้ มั่นใจ ได้ครับ
2 จริงๆ เรื่อง  หลังติดตั้งจะยุบตัวลงมา กี่ cm. นั้น สำหรับอัลติส  มีทางออกในการแก้ปัญหาอยู่ครับ

หากไม่ต้องให้ยุบเลย หรือ ยุบน้อยมาก  และไม่ต้องการเปลี่ยน สปริงหลังใหม่  แนะนำ ขนาด 42 lite ครับ 
ติดตั้งถังแก๊สแล้ว ยุบตัวลงมา ประมาณ 1 cm.  เมื่อเลือกเป็นขนาด 51 lite  เปลี่ยนสปริงหลังใหม่ ก็กลับมาสูงเท่าเดิมแล้วครับ

หากขับเร็ว  ชอบโยกซ้ายขวา ต้องการฟิลลิ่งที่มั่นใจ ในการควบคุมรถ แนะนำ ขนาด 42 lite
หากเน้นใช้งาน   ไม่เน้นเร็วมาก  เน้นๆ ค่อยเป็นค่อยไป  เร็วได้เมื่อทางโล่ง  แนะนำ 51 lite ครับ   

ถัง ขนาด 51 lite ที่ทางร้านสั่ง  จะมีสอง บริษัท คือ  ลักเมทัล   กับ  สหมิตร   แต่ สองยี้ห้อ นี้  ไม่เคยมีปัญหา จากการผลิต ครับ
3 ราคา g-liner ประมาณ  800 บาท ครับ
4 เรื่องถังแก๊ส   ถ้าถามผม  ตอนนี้  ผมชอบถังขนาดเล็ก  น้ำหนักเบา  เพราะส่วนมากผมใช้งานในกรุงเทพ   ขับระยะทางต่อวันไม่ไกลมาก   ออกต่างจังหวัด  เติมหนึ่งครั้ง ทำระยะทางได้  300 km ขึ้นไป   แต่ ถ้าเน้น ใช้งาน อย่างไร  ก็แนะนำเป็น ขนาด 51 lite จะทำให้การใช้งานไม่อึดอัด  เช่น  คนที่ใช้รถต่อวัน เกือบวันละ  100 km  แบบนี้ แนะนำ ขนาด  51 lite  เหมาะสมครับ

เนื่องน้ำหนักถังแก๊ส   เมื่อรวมแก๊ส เต็มถัง เดี่ยวผม หาข้อมูล แล้วจะปักหมุด ไว้ ครับ

Tvm
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 07:38:40 pm »

ถังโดนัทใจผมก็กะประมาณที่คุณเจว่าครับ เน้นในเมืองเป็นหลัก กลับบ้านก็แค่ลพบุรี ร้อยกว่าโล งั้นขอเปลี่ยนเป็น 42 ลิตรนะครับ
เล็กสั้นขยันเติมดีกว่าครับ

ถามอีกนิสครับ ว่า ถังโดนัทเวลาวางในหลุมยางอะไหล่นี่มีอะไรรองไหมครับ เช่น ฉนวน หรือ ยางในรถยนต์เก่า ประมาณนั้น

แล้วเจอครับ ยิ้มกว้างๆ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:46:17 pm »

มีแผ่นโฟม ฉนวนกันความร้อนรองด้านล่างของถังครับ

Tvm
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 04:26:30 pm »

ลองคำนวณปริมาตรและน้ำหนักถังโดนัทคร่าวๆ เอง (ค่าประมาณ) ผลตามนี้ถูกต้องหรือไม่ อย่างไร ครับ
คุณเจและเพื่อนๆ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ตารางเปรียบเทียบน้ำหนักถังโดนัท
ขนาด 51 และ 42 ลิตร
-----------------------------------------
ถังขนาด (ลิตร)              51    /   42
เติมแก๊สได้ 80% (ลิตร)    40.8  /  33.6
-----------------------------------------
น้ำหนักถัง (กก.)             27.5  /  25
น้ำหนักน้ำแก็ส (กก.)        22     /  18
น้ำหนักรวม (กก.)         49.5  /  43

สรุป
เติมแก๊สต่างกันประมาณ เกือบ 7 ลิตร
น้ำหนักรวมเมื่อเติมแก๊สเต็มถัง ประมาณ 6.5 กก.

Tvm
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 06:22:56 pm »

คุณเจ สอบถามครับ

ถังแคปซูลที่ร้านมีขนาดไหนบ้างครับ นอกจาก 58 ลิตร

ขอบคุณครับ
Tvm
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 06:30:28 pm »

ลองอ่านในกระทู้เก่าๆ เห็นว่ามี 58 กับ 42 แต่ที่เหมาะสมควรเป็น 48 แต่ต้องสั่งใช่ไหมครับ

ไว้จะรีบคอมเฟิร์มครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 08:17:01 am »

ใช่ครับ ขนาดถังที่ทางร้านเก็บไว้จะเป็นขนาด 42,58lite
หากเป็นขนาด48liteจะต้องแจ้งสั่งล่วงหน้าครับ

Tvm
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:09:08 pm »

สวัสดีครับคุณเจ

ขอคอนเฟิร์มการติดตั้ง Altis Dual 2.0G MC (145 HP) วันเสาร์ที่ 9 มิ.ย. 55 นี้ครับ รายละเอียดดังนี้
- ถังแคปซูล ขนาด 48 ลิตร
- รบกวนถอดท่อร่วมไอดีเจาะ
- รบกวนสายจูน

จะนำรถเข้าไปที่ร้านประมาณ 8.00 - 8.30 น. ครับ

ตั้ม
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 05:07:10 pm »

ได้ครับผม

Tvm
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 04:53:28 pm »

ติดตั้งเรียบร้อยดีครับ

วิ่งแก้สเนียนอยู่ครับ แต่สงสัยอย่างนึง ไอเสียตอนเป็นแก้สไม่มีกลิ่นแก้สเลยครับ

กำลังว่าจะลงโปรแกรมเพื่อไปต่อสายจูนดูกราฟเฉยๆ นี่ ทำได้ ไม่ต้องระวังอะไรป่ะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 06:46:55 pm »

ทำได้ครับ ไม่มีผลกระทบใดๆกับโปรแกรมที่จูนไว้ครับ

ส่วนไอเสียที่ไม่มีกลิ่นเลยเป็นปกติครับ

Tvm
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:24:27 pm »

ขอบคุณครับคุณเจ

วิ่งเนียนจนเหมือนไม่ได้ติดแก๊สเลยครับ
งานในห้องเครื่องก็ดูแทบไม่ออกถ้าไม่เปิดฝาเครื่องมาแล้วเห็นหัวฉีดครับ

ขออนุญาตถามอีกนิดนะครับ

1. หม้อต้มรุ่นนี้ ติดแนวนอนกะแนวตั้งนี่ส่งผลอะไรไหมครับ
2. เช็กครั้งแรกที่ 1000 โล หรือ 5000 โล ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์