logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจสอบถาม เกี่ยวกับชุดติดตั้ง LPG ใน Honda Freed SE ครับ  (อ่าน 17438 ครั้ง)
inangza
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:50:05 am »

ช่างเจ หาวิธีรีเซ็ตเข็มน้ำมันของฟรีดได้หรือยังครับ พอดีผมว่าจะเอารถเข้าไปติดอีกคันครับ แต่ยังกังวลเรื่องเข็มน้ำมัน เพราะคิดว่าค่อนข้างลำบากถ้าไม่รู้เลยว่าน้ำมันเหลือเท่าไหร่
เห็นในฟรีดคลับ มีบางอู่ที่เค้าทำสวิตรีเซ็ตให้อะครับ อยากได้ประมาณวิธีนี้
"ร้านผมติดมาให้ผมตั้งนานแล้วครับ ตัวรีเซ็ตน้ำมัน ต่อตรงถังน้ำมันด้านท้ายรถ ทำสวิทย์ต่อมาด้านหน้า เราอยากรู้จำนวนน้ำมันที่แท้จริงว่าเหลือเท่าไหร่แค่กดสวิทย์ทีเดียว เกย์น้ำมันก็จะโชว์ ไม่ต้องไปรีเซ็ตทุกครั้งทีดับเครื่อง"

แล้วถ้าจะเข้าไปติด ไม่ทราบว่าคิวติดนานมั้ยครับ แล้วช่วงนี้มีของแถมอะไรบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:56:21 pm »

ผม  ก็ทดลองหาเส้น สัญญาณ  บริเวณถังน้ำมัน กับคันนี้มารอบหนึ่งแล้ว  แถบสัญญาณ มา จากนั้น ทดสอบ ลงกราวด์ ดูว่า  ตัว ไฟเตือน รูปถ้งน้ำมัน จะมีกระพริบ แบบ new city หรือไม่   เห็นไม่มีการเปลี่ยนแปลง ใดๆ  ก็เลย  หยุดไว้ก่อน  ไว้ หาวงจร ที่ตรง แล้ว ค่อย ต่อทีเดียว  เกิดทดสอบแล้ว ผิดพลาด จะทำให้ ระบบควบคุมเสียหายได้ครับ

ไว้ มีคัน ต้นแบบ ที่ต่อ  ใช้งานได้จริง  จะติดต่อ กลับไป เพื่อนำรถเข้ามาติดตั้งครับ

คิวติดตั้งเป็นเดือน พฤษภาคม  วันที่  7  เป็นต้นไปครับ

ของ แถมช่วงนี้มี  กระเป๋าใส่ยางอะไหล่   สายจูนแก๊สครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
gaga_man21
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 03:24:09 pm »

ผม  ก็ทดลองหาเส้น สัญญาณ  บริเวณถังน้ำมัน กับคันนี้มารอบหนึ่งแล้ว  แถบสัญญาณ มา จากนั้น ทดสอบ ลงกราวด์ ดูว่า  ตัว ไฟเตือน รูปถ้งน้ำมัน จะมีกระพริบ แบบ new city หรือไม่   เห็นไม่มีการเปลี่ยนแปลง ใดๆ  ก็เลย  หยุดไว้ก่อน  ไว้ หาวงจร ที่ตรง แล้ว ค่อย ต่อทีเดียว  เกิดทดสอบแล้ว ผิดพลาด จะทำให้ ระบบควบคุมเสียหายได้ครับ

ไว้ มีคัน ต้นแบบ ที่ต่อ  ใช้งานได้จริง  จะติดต่อ กลับไป เพื่อนำรถเข้ามาติดตั้งครับ

คิวติดตั้งเป็นเดือน พฤษภาคม  วันที่  7  เป็นต้นไปครับ
ของ แถมช่วงนี้มี  กระเป๋าใส่ยางอะไหล่   สายจูนแก๊สครับ

สวัสดีครับช่างเจ ผมเป็นเจ้าของรถ Honda Freed ที่ช่างเจทดลองหาสายสัญญาณเกจน้ำมันนะครับ ถ้าช่างเจหาสาเหตุและแก้ปัญหาได้แล้ว รบกวนแจ้งด้วยนะครับ
ส่วนครั้งนี้ ผมมีปัญหาเพิ่มเติมสำหรับการทำรถ Freed ที่ผ่านมาได้ทดสอบและทดลองมาเป็นเวลา 1 อาทิตย์ให้ทราบครับ
1. เกจน้ำมันมีปัญหา  --> ช่างเจกำลังหาทางแก้ไขอยู่ รบกวนโทรแจ้งผมด้วยนะครับ กลัวว่าไม่ได้มีโอกาสเปิดเวปแล้วจะพลาดโอกาสการแก้ไขปัญหาดังกล่าวครับ
2. เกจแก๊สมีค่าเพื้ยน ผมได้แจ้งทางร้านช่างเจทราบ และเด็กในร้านได้มาทดสอบแต่ยังไม่ได้แก้ไขอะไรให้ เพียงแต่แจ้งว่าให้เติมแก๊สให้เต็มถังแล้วค่อยดูว่ามันเพื้ยนอีกไหม ซึ่งก่อนที่ผมจะเข้าไปหาที่ร้านนั้น ผมก็ทดสอบแล้ว เพราะว่าคิดว่าแก๊สหมดและเติมไปแล้ว 2 ครั้ง ร้อยกว่าบาท แต่ไม่เป็นไรครับ พอดีวันนั้นผมไม่ได้ไปทำด้วยตนเอง ให้แฟนไปทำให้ เรื่องเลยยังไม่จบ ผมเลยอาจจะต้องเข้าไปเองอาทิตย์หน้านะครับ
3. เรื่องเครื่องยนต์ที่อืดและเรียกรอบสูงของเครื่องยนต์ในการใช้ระบบแก๊ส เด็กในร้านของช่างเจมาทดสอบจูน โดยการให้แฟนผมวิ่งขับรถไปถึงปทุมธานี แล้วก็นั่งจูนไปด้วย ดีที่ว่าแฟนผมถามว่าให้วิ่งไปถึงไหน กลับรถตรงนี้เลยดีไหม เด็กในร้านเลยบอกว่าก็ได้ครับ หลังจากรับรถมาทดสอบแล้ว ปรากฏว่ารถวิ่งดีในช่วงวันแรกที่ปรับปรุงการจูน และเริ่มจะอีดอีกครั้งในวันนี้ การแก้ปัญหาเลยยังไม่จบ ผมเลยอาจจะต้องเข้าไปเองอาทิตย์หน้านะครับ
4. สำหรับเรื่องกระเป๋าใส่ยางอะไหล่นั้น วันที่ติดตั้งไม่มีการพูดถึง โดยเอายางอะไหล่กองไว้ในรถพร้อมกองน๊อตต่างๆไว้ ผมจึงต้องขอถุงพลาสติกเล็กๆ มาเพื่อใส่น๊อดต่างๆ เพราะกลัวกระเด็นหาย จากนั้นผมได้สอบถามไปทางร้านเรื่องกระเป๋า ทางร้านเลยบอกว่าของยังไม่มีตอนนี้ แต่ถ้าจะเอาถุง ทางร้านจะไปเอาของเพิ่มและจะโทรแจ้ง จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีการโทรแจ้ง ผมจึงจะเข้าไปเอากระเป๋าอาทิตย์หน้าในช่วงเอารถไปให้ช่างเจดูอาการอีกครั้ง

อาจจะดูเขียนยืดยาวนะครับ ผมต้องขออภัยด้วย แต่จากประสบการณ์ที่ได้โทรไปหาช่างเจ และได้พูดคุยกันทางโทรศัพท์นั้น ผมเชื่อว่าช่างเจตอบทาง Webboard ได้ละเอียดกว่าการตอบคำถามทางโทรศัพท์อ่ะครับ ผมอาจจะโทรไปตอนช่างเจไม่สะดวกรับสายก็อาจจะเป็นไปได้ ซึ่งผมสังเกตเวลาช่างเจตอบกระทู้ต่างๆ ได้ละเอียดและเคลียร์เพราะว่าอาจจะมีเวลาว่างแล้วครับผม

รบกวนช่างเจด้วยนะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:44:11 pm »

1. ถ้ามีคันต้นแบบ ที่ต่อทดสอบ ระบบใช้งานได้สมบูรณ์แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ
2 . เรื่อง วิธีการปรับตั้งเกจ  บอกระดับแบบละเอียด มีวิธีการปรับตั้ง 2 วิธี
แบบแรก เติมทีละ 100 บาทที่ปั้ม  แบบที่สอง ปรับตั้งทุก 100 km  หากจะปรับตั้งแบบละเอียด แบบนี้ รบกวน เจ้าของรถนำรถเข้ามาด้วยตนเอง  จะได้บอกอาการถูก และ ปรับตั้งให้ตามนั้น   ครับ
3. ส่วน  เรื่องการปรับจูน  หากเห็นว่า หลังปรับจูนไปแล้ว ยังเกิดอาการอืด อีก  จริงๆ ไม่น่าเป็นไปได้  เพราะหาก ปรับจูนตามปกติ  และ ตอนวิ่ง ทดสอบในการปรับจูนครบทุกย่านแล้ว  หลังจากนั้น  ก็ไม่น่าจะมีการเพี้ยน  ทางที่ดี  เจ้าของรถ ซึ่งทราบอาการนี้  นำรถเข้ามา  ปรับจูนกับทางช่างใหม่อีกครั้ง  และช่างที่ปรับจูนให้ วันนั้น  ก็เป็นช่างปรับจูนแก๊ส ของทางร้าน  ขั้นตอนการปรับจูนต่างๆ ก็ทำตามขั้นตอนปกติ  ไม่มีอะไรผิดปกติ 
4. กระเป๋าใส่ยางอะไหล่ ตอนนี้มีแล้ว  วันนำรถเข้ามาปรับจูนใหม่ เข้ามารับได้เลยครับ

gaga_man21
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:56:16 pm »

พรุ่งนี้ร้านเปิดไหมครับ พอดีหยุด ว่าจะเอารถเข้าไปให้ช่างเจดูอ่ะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 07:31:54 am »

เปิดครับ  เอารถแวะมาได้เลยครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์