logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานรถติดเเก๊สระยะทางไกลๆ  (อ่าน 2175 ครั้ง)
79mobile
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 06:25:46 am »

การใช้งานรถติดเเก๊สระยะทางไกลๆ เครื่องยนต์ฮอนด้า 1500 cc
มีคำถามครับ
-จำเป็นไหมครับต้องวิ่งรถสลับกับน้ำมันบ้างหรือว่าใช้เเก๊สได้ตลอดเส้นทาง
ระยะทางประมาน 700-850 กม.
-ความสามารถใช้ความเร็วสูงๆได้ไหมครับ 140-150 กม/ชม
กังวลเกี่ยวกับฝาสูบเเละวาวล์
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:15:26 am »

1. ไม่จำเป็นต้องสลับครับ  แต่ ก่อนดับเครื่อง ควร เปลี่ยนเป็น น้ำมัน  ก่อนดับเครื่อง ประมาณ  2-3 km ก่อนดับครับ

2. ให้ดูที่รอบเครื่องยนต์เป็นหลักครับ  รอบเครื่องยนต์ ไม่เกิน 3500 rpm  จะสึกหรอต่ำ  แต่ หากคิกดาวน์ เร่งแซง  ยาวๆ  แซงต่อเนื่อง รอบเครื่องยนต์สูงตลอด แนะนำ ปรับเป็น น้ำมัน

3.  ฝาสูบ และ วาล์ว เครื่องยนต์รุ่นนี้ ค่อนข้างทน  ใช้งานไป 7-80,000 km หากมี วาล์วยัน  จะมีอาการ ให้เห็น   สามารถปรับตั้งวาล์ว แล้วหาย แล้วใช้งานได้ต่อ ปกติ

ไม่มีอะไร น่ากังวล ครับ

มี freed อยู่คัน ลูกค้า ทางร้าน  ติดตั้งแก๊สตอนป้ายแดง  วิ่งไป 70,000 km วาล์วเพิ่งจะยัน และมาปรับตั้ง  ก็ใช้งานได้ปกติ เหมือนเดิม ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์