logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลครับ New Vios MC 2010 ขาว  (อ่าน 21660 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 01:54:22 pm »

ได้ครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
2828
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:44:50 pm »

สรุปแล้วครับพี่คิด..........ได้ดังนี้

ครั้งที่ 3 เต็มถังผมจุได้ที่ 37 ลิตร (415 บาท)

ดวงที่ 1 ดับเมื่อวิ่งไป 133 กม.
ดวงที่ 2 ดับเมื่อวิ่งไป 168 กม. <ดับเร็วจัง>
ดวงที่ 3 ดับเมื่อวิ่งไป 225 กม.
ดวงที่ 4 ดับเมื่อวิ่งไป 357 กม.

อัตราเฉลี่ยอยู่ที่ 1.16 บาท ต่อ 1 กม. 

ตอนนี้ยังถือว่ารับได้อยู่ แต่คิดว่าน่าจะประหยัดขึ้นอีกครับ เพราะระบบนี้มันจะอ่านค่าแก๊สเทียบน้ำมันได้แม่นยำมากขึ้นเรื่อยๆ (ใช่มั้ยครับคุณเจ ?)

ส่วนเรื่องเสียงหัวฉีดดังเนี่ย ทำไมมันเสียงดังได้ล่ะครับ เพราะคุณเจบอกว่าชุดรางหัวฉีด Magic Jet เสียงค่อนข้างเงียบนะ (รถผมก็ไม่ดัง) รบกวนให้ความรู้หน่อยครับคุณเจ .... ว่ามันเป็นเพราะอะไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nip
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:10:31 pm »

ค่าเฉลี่ยการกินแก๊สของพี่น้อยกว่าของโหน่งนิดหน่อยครับ แต่ก็ใกล้เคียงกันห่างกันประมาณ 10 ส.ต.ก็ถือว่าสอบผ่านครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:19:20 pm »

สรุปแล้วครับพี่คิด..........ได้ดังนี้

ครั้งที่ 3 เต็มถังผมจุได้ที่ 37 ลิตร (415 บาท)

ดวงที่ 1 ดับเมื่อวิ่งไป 133 กม.
ดวงที่ 2 ดับเมื่อวิ่งไป 168 กม. <ดับเร็วจัง>
ดวงที่ 3 ดับเมื่อวิ่งไป 225 กม.
ดวงที่ 4 ดับเมื่อวิ่งไป 357 กม.

อัตราเฉลี่ยอยู่ที่ 1.16 บาท ต่อ 1 กม. 

ตอนนี้ยังถือว่ารับได้อยู่ แต่คิดว่าน่าจะประหยัดขึ้นอีกครับ เพราะระบบนี้มันจะอ่านค่าแก๊สเทียบน้ำมันได้แม่นยำมากขึ้นเรื่อยๆ (ใช่มั้ยครับคุณเจ ?)

ส่วนเรื่องเสียงหัวฉีดดังเนี่ย ทำไมมันเสียงดังได้ล่ะครับ เพราะคุณเจบอกว่าชุดรางหัวฉีด Magic Jet เสียงค่อนข้างเงียบนะ (รถผมก็ไม่ดัง) รบกวนให้ความรู้หน่อยครับคุณเจ .... ว่ามันเป็นเพราะอะไร

จริงๆ หัวฉีด  ไม่ได้ดังหรอกครับ 

หรือ ถึงแม้  หัวฉีด บางตัว หัวฉีด ดังชัดเจนมากกว่านี้   แต่ก็มีวิธีการในการติดตั้งที่ ทำให้เสียงที่ดัง  ไม่ได้ยิน เข้ามาถีงในห้องโดยสารได้ครับ

และ เสียงของหัวฉีด  magic jet ที่ว่าดัง  จริงๆ เป็นการดัง แบบ ความถี่ ต่ำ  คือ  ถ้า ไม่ตั้งใจ ฟัง จริงๆ จะไม่มีทางได้ยินครับ

แต่ ที่มีเสียงดังเล็ดลอด เข้าไปให้ได้ยินในห้องโดยสาร ได้นั้น  เดี่ยวผม จะขอตรวจเช็ค  ท่อทางสายแก๊ส   ที่พาด ผ่าน  บริเวณ หน้าห้องเครื่องโดยสาร  ว่ามีสาย ยางท่อแก๊ส เส้นใด  นำเสียง  ความถี่ต่ำ นี้   จนทำให้ ในห้องโดยสาร  ได้ยิน เสียงหัวฉีด ครับ 

รับรอง เอารถ เข้ามาให้ผม เช็ค  ออกไป  ไม่มีเสียงดัง ให้ได้ยิน แน่นอน ครับ

line ID: jautogas
nip
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:15:47 pm »

ว่าจะเข้าไปทำตอน 1000 ก.ม.ทีเดียวเลยครับช่างเจ เสียงที่ดังไม่ได้ดังเข้ามาในห้องโดยสารครับแต่เวลาเดินผ่านข้างรถค่อนข้างจะชัดเจน หรือเวลาปิดกระจกข้าง(แถบคนขับ)ก็จะได้ยินน่ะครับ  แต่ก็ไม่เป็นรัยครับเพราะอย่างอื่นถือว่าถูกใจมากๆเลยครับ
    อย่างรัยก็ขอขอบคุณช่างเจน่ะครับเอาใจใส่ติดตามผลของลูกค้าได้ดีมากๆเลย ไม่เหมือนที่อื่นที่ผมไปติดตั้งมา(คันก่อนๆ)เดี๋ยวถ้าได้รถมาอีกคันก็คงไปที่ช่างเจเหมือนเดิมครับ  ผมถือว่าการทำงานมีโอกาสผิดเพี๊ยนกันได้(ไม่ใช่ช่างเจน๊ะครับ)แต่การบริการหลังการขายสำคัญที่สุดครับ
2828
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 03:14:32 pm »

ว่าจะเข้าไปทำตอน 1000 ก.ม.ทีเดียวเลยครับช่างเจ เสียงที่ดังไม่ได้ดังเข้ามาในห้องโดยสารครับแต่เวลาเดินผ่านข้างรถค่อนข้างจะชัดเจน หรือเวลาปิดกระจกข้าง(แถบคนขับ)ก็จะได้ยินน่ะครับ  แต่ก็ไม่เป็นรัยครับเพราะอย่างอื่นถือว่าถูกใจมากๆเลยครับ
    อย่างรัยก็ขอขอบคุณช่างเจน่ะครับเอาใจใส่ติดตามผลของลูกค้าได้ดีมากๆเลย ไม่เหมือนที่อื่นที่ผมไปติดตั้งมา(คันก่อนๆ)เดี๋ยวถ้าได้รถมาอีกคันก็คงไปที่ช่างเจเหมือนเดิมครับ  ผมถือว่าการทำงานมีโอกาสผิดเพี๊ยนกันได้(ไม่ใช่ช่างเจน๊ะครับ)แต่การบริการหลังการขายสำคัญที่สุดครับ

+ 1 เสียงครับ
nip
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 02:57:31 pm »

มารายงานถังที่ 2 ครับน้องโหน่ง
                                 ถ้งนี้วิ่งได้ 339 ก.ม.เติมแก๊สได้ 32.28 ลิตรครับ  ถังตัดปริมาณเท่าเดิม อัตราการกินอยู่ที่ 1.05 บาท/ก.ม.วิ่งทั้งในเมืองและนอกเมือง ก็ถือว่าใช้ได้ ก็คงต้องให้ช่างเจปรับวาล์วในถังให้เติมได้มากกว่านี้อีกสักหน่อยครับ  ของโหน่งเข้าที่ดีแล้วใช่หรือเปล่าครับ
2828
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 08:57:17 pm »

มารายงานต่อครับ

ตอนนี้ถังที่ 4 ผมยังใช้ไม่หมดเลย เพราะดันลองเติมแบบอัดดูว่าจะได้เท่าไหร่ ปรากฎว่าได้้เกือบ 39 ลิตรเลยครับ (ถัง 42 ลิตร)
วันนี้ผมเข้าไปเช็ค 1000 กิโลแล้วครับ ใช้เวลาไม่ถึง 15 นาที (รวดเร็วทันใจ) เพื่อตรวจเทียบเส้นน้ำมันว่าวิ่งทับเส้นแก๊สสนิทเหมือนเดิมรึเปล่า......ปรากฎว่า ทับสนิท ไม่มีปัญหา

หลังจากวิ่งมากว่าพันกิโล ผมรู้สึกว่าวิ่งเนียนขึ้นกว่าตอนถังแรกๆนะ (ความเห็นส่วนตัว) อัตราเ่ร่งไม่มีปัญหา แต่ก็ยังไม่กล้าเหยียบเกิน 130 km/h กลัวเครื่องยนตร์ไปไว
ตอนนี้เหลือเช็คอีกทีตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ตอนครบ 10,000 กิโลว่าจะเป็นอย่างไร (ว่าจะหิ้ว Mobil 0w-40เข้าไปตามที่ช่างเจแนะนำ)

ป.ล. พี่คิดครับ บอกช่างเจเลย ปรับวาล์วเอาให้เต็มถัง(แบบไม่อัด) 37 ลิตรแบบผม จะได้ไม่ต้องเติมบ่อยและได้ขนาดนี้ผมถือว่าเยี่ยมเลยครับ

แล้วเรื่องวิทยุเป็นไงบ้างครับ สัญญาณรับได้รึยัง ? 
nip
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:25:13 pm »

ยังไม่ได้เข้าไปทำเลยครับ..เวลาใช้ ว. ก็กดตัดมาใช้น้ำมันแป๊ปหนึ่ง เดี๋ยว 1000 ก.ม.ค่อยเข้าไปทีเดีวเลย  ของพี่ก็รู้สึกเหมือนโหน่งครับ วิ่งค่อนข้างจะไหลดีกว่าถังแรก ( อิอิ..ไม่ลองกดสัก 150-160 สักช่วงสั้นๆว่าเป็นงัยมั่ง)เผื่อไว้ยามฉุกเฉิน ของพี่ 100-130 ยืนพื้นเลย ถ้างั้นไม่ทันเวลาแน่ๆ เบาได้เฉพาะจุดที่รถติดเท่านั้นแระครับ  อ้อ...เกือบลืมไปเวลาเติมแก๊สถ้าตัดแล้วอย่าอัดต่อน๊ะครับ บ่อยๆเดี๋ยวงานจะเข้า
เบียร์ สระบุรี
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:36:53 pm »

คือว่า พอใจกันทุกคนนะคับผม ทั้งพี่โหน่ง พี่คิด

ผมก็โอเคเลยคับใช้ตจว. ไปเช็ค พันโลแล้วครับ รวดเร็วทันใจ

เข้ามาอ่านบ่อยๆๆ แต่ก็ไม่ได้คุยด้วยน่ะคับพี่ๆ

เบียร์คับ
2828
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 03:33:05 pm »

สวัสดีครับ เบียร์ มีเกร็ดความรู้หรืิอข่าวใหม่ๆอะไรเกี่ยวกับรถติดแก๊ส......ก็อย่าลืมบอกกันมั่งนะครับ
ส่วนพี่คิดครับ ผมคงไม่อัดให้เต็มถังอีกแล้วครับ แค่ลองดูซักถังว่าเป็นอย่างไร

ตอนนี้พยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับตู้แก๊สตามปั้มแต่ละที่อยู่ว่า อันไหนเป็นอย่างไร ได้ปริมาณแก๊สเต็มตามตัวเลขรึป่าว ? ทั้งตู้เขียวTokiko, ตู้น้ำเงินLP, ตู้ส้มPicnic
โดยตอนนี้ก็เหลือเจ้า Picnic ที่ยังไม่เคยลองครับ
nip
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:10:41 pm »

ฝากดูกันนิดหนึ่งครับ...ทั้งน้องโหน่งและน้องเบียร์ครับ เวลาเราเข้าเติมแก๊สคอยสังเกตุที่ตัวเลขที่หน้าตู้หัวจ่ายกันสักนิดครับ ว่าเวลาเริ่มเติมแก๊ส ตัวเลขจำนวนเงินขึ้น 1-2-3-4-5บาทเรียงไปหรือเปล่าที่พี่เจอบางปั๊มพอกดปุ๊ปก็3-4บาทไปแล้วแทนที่จะเริ่มจาก 1 บาท เล็กๆน้อยอย่ามองข้ามน๊ะครับ มันมีพวกปั๊มที่ชอบทำแบบนี้(โกงเรา)จะได้บอกกันต่อๆกันไม่ให้เข้าไปอุดหนุนครับ
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 01:30:38 pm »

ขอบคุณคับผม จะได้สังเกตครับพี่ ปกติผมก็ไม่ได้สังเกตด้วย

เรื่องอัดแก๊สนี่ เห็นคุณเจ เค้าแนะนำไว้ เยอะเหมือนกันคับ

พี่โหน่ง ลองแล้วผลเป็นยังไงบอกกันมั่งนะคับ พี่นี่หาข้อมูลเยอะจิงๆๆ อิอิ ดีคับ
nip
Full Member

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 11:33:42 pm »

มาฝากเพิ่มเติมกันอีกนิดหน่อยครับ...ใครที่ติดตั้งแก๊สเสร็จแล้วอย่ามีความสุขกับการใช้เพลินน๊ะครับ จนลืมเรื่องเล่านี้น๊ะครับ
1.แจ้งเปลี่ยนการใช้เชื้อเพลิง  ใช้สำเนารถพร้อมกับสำเนาบัตรประชาชนชื่อของผู้ครอบครองรถกับหนังสือรับรองที่ทางร้านออกให้ไปแจ้งที่ขนส่งใกล้บ้านท่านและนำรถไปตรวจสภาพที่ขนส่งด้วย  เสร็จแล้วทางขนส่งจะออกเอกสารการแจ้งเปลี่ยนให้ Fax เอกสารดังกล่าวไปให้ไฟแนนท์เพื่ออัฟลงในสมุดคู่มือรถตัวจริง (สำหรับรถที่ไม่ได้เข้าไฟแนนท์เอาเล่มจริงไปทำเรื่องได้เลย)
2.อย่าลืมแจ้งการเพิ่มอุปกรณ์การใช้แก๊สกับบริษัทประกันภัยของรถด้วยน๊ะครับ เดี๋ยวเกิดเหตุขึ้นมาประกันอาจจะปฎิเสธการจ่าย เพิ่มเงินแค่ 300 กว่าบาทเท่านั้นเองครับ (ผมไปดำเนินการเรียบร้อยแล้ว) เอกสารที่ประกันภัยจะขอจากเราก็มีเอกสารที่ขนส่งออกให้หรือใบรับรองของทางร้าน ใบเสร็จค่าติดตั้ง
       หมายเหตุ....ถ้าจะให้ดีท่านควรถ่ายเอกสารหนังสือรับของทางร้าน(ทั้งชุดที่ทางร้านให้มา)เก็บไว้ 1 ชุด เพราะเอกสารทั้งหมดขนส่งจะเก็บไปหมดเลย(ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันทุกที่หรือเปล่าน๊ะครับ) เพราะท่านอาจจะต้องใช้เอกสารนั้นอีกก็ได้ครับ
   ..... ขออภัยคุณเจด้วยน๊ะครับอาจจะทำให้บอร์ดคุณเจเลอะเทอะไปหน่อยครับ.......
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 08:21:17 am »

ขอบคุณอีกทีคับพี่
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์