logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยน โช๊ค+สปริงโหลด ขอทราบความเห็นคุณเจครับ  (อ่าน 12377 ครั้ง)
kho
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:56:40 am »

รถผม Altis 2.0G ติดแคปซูล+เปลี่ยนสปริงCNG
สนใจอยากไปเปลี่ยนโช๊ค KYB New SR + สปริง H-tech
คุณเจ มีคำแนะนำอะไรบ้างมั๊ยครับ เรื่องสปริงถ้าไปเปลี่ยนเป็น Htech จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ
ผมยังไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย ใช้รถมา 1 ปีครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:52:18 pm »

แนะนำ  เปลี่ยนโช๊คใหม่ ไปใช้ของ kyb new sr  ด้านหลังใช้ สปริง cng

ด้านหน้า ใช้สปริง เดิม   ลงตัว มากกว่าครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
kho
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 01:25:37 pm »

แนะนำ  เปลี่ยนโช๊คใหม่ ไปใช้ของ kyb new sr  ด้านหลังใช้ สปริง cng

ด้านหน้า ใช้สปริง เดิม   ลงตัว มากกว่าครับ

ถ้าใช้สปริงโหลดตัวที่ว่า ( Htech )
จะมีผลเสียอย่างไรบ้างป่าวครับ คุณเจ
ปล. อยากเตี้ยลงหน่อยนึงอ่ะครับ แต่ถ้าจะส่งผลเสียต่อรถ ก้อต้องคิดอีกที

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 07:34:58 pm »

สปริงโหลด ที่ใส่เพิ่ม ส่วนมาก  มักจะนิ่ม 

ทำให้โช๊คทั่วไป จับการเต้นของ สปริงได้ไม่ดี  กลายเป็น  รถ นิ่มย้วย  ขับขี่ ลำบาก การทรงตัว แย่ลง กว่าเดิมครับ

หากจะโหลด  แนะนำ tein  ทั้งชุด   คุ้มค่ากว่าครับ     แถม ตอนไม่ใช้  ถอดขายต่อ  ก็ได้ราคา ครับ

และ หากจะเอารถให้ต่ำ  ระดับไหน  ก็ได้  แต่ การทรงตัว  ก็ไม่นิ่ม ย้วย ตามครับ

อาจ  แข็งไปบ้าง แต่ มั่นคง กว่า  โช๊ค  กับ  สปริง ที่ ไม่เข้าชุด กันครับ

kho
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:13:10 pm »

สปริงโหลด ที่ใส่เพิ่ม ส่วนมาก  มักจะนิ่ม 

ทำให้โช๊คทั่วไป จับการเต้นของ สปริงได้ไม่ดี  กลายเป็น  รถ นิ่มย้วย  ขับขี่ ลำบาก การทรงตัว แย่ลง กว่าเดิมครับ

หากจะโหลด  แนะนำ tein  ทั้งชุด   คุ้มค่ากว่าครับ     แถม ตอนไม่ใช้  ถอดขายต่อ  ก็ได้ราคา ครับ

และ หากจะเอารถให้ต่ำ  ระดับไหน  ก็ได้  แต่ การทรงตัว  ก็ไม่นิ่ม ย้วย ตามครับ

อาจ  แข็งไปบ้าง แต่ มั่นคง กว่า  โช๊ค  กับ  สปริง ที่ ไม่เข้าชุด กันครับ
tein  ทั้งชุด นี่คือตัวไหนอ่ะครับคุณเจ ใช่ Tein SS ป่ะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:05:49 pm »

คือ ตัว tein ผมไม่เคยลองใส่  แต่ เคยนั่งรถลูกค้าที่ติดตั้งมา รู้สึก การทรงตัว เฟริมดีครับ  ออกแข็ง  แต่ ไม่แกว่ง  ไม่ย้วย

แต่ หากคันที่ใส่  สปริงโหลดมา  กับโช๊คเดิม  หรือ  สปริงโหลด กับ โช๊คอื่นมา  ผมยังไม่เจอ คันไหน ที่ค่อนข้างสมบูรณ์เลยครับ

แต่ ถ้า  สปริง เดิม  กับโช๊ค แต่ง เช่น kyb  new sr  นี่ จะรู้สึกได้  ว่า นิ่งกว่าเดิม   อาจแข็งกว่าเดิม เล็กน้อยเท่านั้น

เพิ่มเติม ลองศึกษา ดูอีกครับ

Sun
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:13:16 pm »

คือ ตัว tein ผมไม่เคยลองใส่  แต่ เคยนั่งรถลูกค้าที่ติดตั้งมา รู้สึก การทรงตัว เฟริมดีครับ  ออกแข็ง  แต่ ไม่แกว่ง  ไม่ย้วย

แต่ หากคันที่ใส่  สปริงโหลดมา  กับโช๊คเดิม  หรือ  สปริงโหลด กับ โช๊คอื่นมา  ผมยังไม่เจอ คันไหน ที่ค่อนข้างสมบูรณ์เลยครับ

แต่ ถ้า  สปริง เดิม  กับโช๊ค แต่ง เช่น kyb  new sr  นี่ จะรู้สึกได้  ว่า นิ่งกว่าเดิม   อาจแข็งกว่าเดิม เล็กน้อยเท่านั้น

แอบมา หาข้อมูล เหมือนกันครับ

ที่คิดไว้ในใจ new altis 1.6 สปริงหน้าเดิม กับ สปริงหลัง CNG เปลี่ยนหลังติดแก็ส อนาคตจะ จับคู่ kyb  new sr  สำหรับผม แค่นี้ก็ เฟริมดีกว่า เก่าพอสมควร ขออายุรถอีกสัก 1ปี คงได้ เปลี่ยนครับ
kho
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 06:48:48 pm »

ความแข็งกระด้าง ต่างกันมากมั๊ยครับคุณเจ
กลัวว่าสตรัทปรับเกลียวจะแข็งเกินไปน่ะครับ แล้วเห็นว่าถ้าเป็นสตรัท จะปรับสูงต่ำได้ ซึ่งช่วยแก้ปัญหาท้ายห้อยจากการติดแก๊สได้ด้วย
คิดไม่ตกเลยครับ ตอนนี้ อยากลองนั่งรถที่ไปติดมาทั้งสองแบบ แต่ไม่รู้จะไปหาจากไหน
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:21:26 pm »

รถ ทดลอง  แนะนำ ให้ลองติดต่อ บริษัท ผู้นำสินค้า เข้ามาจำหน่าย  อาจมีรถ ที่ใช้งานอยู่ที่ บริษัท ให้เราลองทดสอบ  ก่อนติดตั้งได้ครับ

sui
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 09:34:54 pm »

tein ss จบกว่าครับ ถ้าเป็นแม็กซ์ขอบ 17 ด้วยจะช่วยความกระด้างได้ดีกว่า แล้วจะรู้ว่าอัลติสไม่ใช่อัลติส
ปล.ผลใช้โฉมเก่านะครับ อาการโคลงของตัวรถหายไปเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
sui
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 12:03:04 pm »

เพิ่มเติม ค่าโช๊คnew sr บวกกับสปริง tein ราคาน่าจะ 2 หมื่นกลางถึงปลาย สามารถซื้อ tein superstreet มือสองได้เลยนะครับ แล้วชุดโช๊คเทอินก็สามารถที่จะซ่อมได้ตลอดโดยไม่สูญเสียสภาพด้วยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:05:18 pm »

รถพี่สุ่ย  อาการทุกอย่าง ปกติ หมดแล้วใช่ หรือเปล่าครับ

sui
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:22:34 pm »

ขับมาระยะ 1000 โลได้ไม่มีดับแล้วครับ ว่าจะเอาไปให้จูนใหม่อีกทีครับ รู้สึกว่าตอนออกตัวบางครั้งจะหน่วงนิดนึงครับ แต่ตอนนี้เอาไปเก็บสีที่อู่อยู่รอเรียบร้อยจะวิ่งเข้าไปหาครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์