logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่เจ อาการ เบาเครื่องแล้ววูปหน่อยครับ  (อ่าน 5347 ครั้ง)
7GeaR
Full Member

« เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 10:54:45 am »

สวัสดีครับพี่เจ หายไปนานเลยผม อิอิ

พอดีช่วงนี้รถมีอาการผิดปกตินิดหน่อยอ่ะครับ อยากสอบถามพี่เจหน่อยครับ มี 2อาการครับ(แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุเดียวกัน)

1.อาการเบาแล้ววูป เพิ่งมาเป็นช่วงนี้อะครับ คือพอขับๆมาถึงทางแยก แล้วผ่อนคันเร่ง แล้วแตะเบรคชะลอรถ เครื่องก็มีอาการวูปเหมือนๆจะดับ แต่ไม่ดับ ลักษณะคล้ายๆรอบเครื่องตก แต่ล่าสุด
แฟนผมบอกว่ามีดับ1 ครั้งแล้วครับ  ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ  เท่าที่สังเกตุ จะเป็นตอนที่ติดเครื่องออกวิ่งใหม่ๆจากบ้านออกมาซอย(แต่ผมจะวอมว์เครื่องจนไฟอุณหภูมิมันดับก่อนออกรถเสมอครับ) แล้วก็เวลาที่เราขับๆมาปกติประมาณ 50-60 แล้วก็เบรคชะลอ แล้วก็เร่งเครื่องใหม่ เครื่องก็มีอาการวูปๆเหมือนกันครับ อันนี้ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง เป็นบางครั้ง

2.อาการแตะคันเร่งตอนออกตัวเหมือนอืดหน่อยๆครับ ปกติถ้ารถจอดนิ่งๆ แล้วแตะคันเร่งออกตัวไม่ได้กดเยอะนะครับ แตะนิดหน่อย รถมันจะกระฉับกระเฉงกว่านี้อะครับ แต่นี้ต้องกดคันเร่งลงมากกว่าปกติรถถึงจะตอบสนองแบบที่ควรจะเป็น

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้จะเป็นที่ วาว์ลหรือป่าวครับ แต่ศูนย์เคยเปลี่ยนกระเดืองวาว์ลให้ผมแล้วช่วงประมาณ 5 หรือ 6 หมื่นโลนี่แหละครับ หรือต้องจูนการจ่ายแก๊สใหม่ครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่เจ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:20:30 pm »

อาการที่เกิดขึ้นเดี่ยวจะตรวจสอบ อุปกรณ์ หม้อต้ม หัวฉีดว่าส่วนไหนทำงานผิดปกติไป ขั้วฟิวส์หลวมหรือไม่  จากนั้นจะทำการปรับจูนใหมีให้ทั้งระบบ อาการที่แจ้งมาน่าจะหายเป็นปกติครับ

สะดวกนำรถเข้ามาวันไหนครับ  เดี่ยวผมจะได้ตรวจสอบให้อย่างละเอียดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
7GeaR
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:49:05 pm »

ขอบคุงมากคับพี่เจ เดวผมของเช็ควันแล้วจะแจ้งให้พี่เจทราบครับ ^^
7GeaR
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 06:24:14 pm »

วันอาทิตย์ที่ 2 กุมภาพันธ์ ร้านปิดป่าวครับพี่เจ ถ้าไม่ปิด จะเอาเข้าไปให้เช็ควันนั้นอ่ะครับ ^^
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 07:52:05 pm »

ร้านเปลี่ยนมาหยุดทุกวันอาทิตย์แล้วครับ สะดวกวันไหนโทรมานัดผมได้เลยครับ

7GeaR
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 12:03:56 am »

อ๋อ โอเคครับ งั้นเดวโทรแจ้งพี่เจ อีกทีละกันครับ ^^
7GeaR
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:37:38 am »

พี่เจครับ ถ้าศูนย์ตั้งวาล์วให้แล้ว ผมยังต้องเอารถเข้าไปให้พี่ตั้งค่าใหม่หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 02:13:33 pm »

ไม่จำเป็นต้องจูนใหม่ครับ เพราะครั้งก่อนช่างปรับแต่ง จูนให้เรียบร้อยแล้วครับ

แต่หาก วิ่งไม่ดี หรือ หน่วงๆ ก็เอาเข้ามาเช็ค จูนใหม่ได้ครับ

7GeaR
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 04:44:42 pm »

ขอบคุงพี่เจมากครับ จุ๊ฟ จุ๊ฟ   ^^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์