logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนปรึกษาเกี่ยวกับรถเก่าที่ติดแก๊ส ngv ระบบดูด+แลมด้า ครับ  (อ่าน 5317 ครั้ง)
corona
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 05:22:59 pm »

สวัสดีครับ
ผมไม่มีความรู้เรื่องแก๊ส  มีเรื่องขอคำแนะนำครับ
คือได้รถมือสองมา toyota corona at190 เครื่อง 4afe
ข้อมูลเท่าที่มีคือ เจ้าของเก่าติดแก๊ส ngv ระบบดูด brc + แลมด้า  หม้อต้ม tecno M
ติดตั้งมาตั้งแต่ปี 2006 ที่ระยอง
ปัจจุบันผมใช้ที่ กทม ครับ

ตอนนี้มีอาการคือ เวลาขึ้นสะพานรถไม่มีแรง
ถ้าวิ่งทางธรรมดายังวิ่งได้ปรกติ
แต่พอขึ้นสะพานสูงหน่อยจะอืด  เร่งไม่ค่อยขึ้น
ที่หม้อต้มเห็นมีอยู่ปุ่มนึง  ลองหมุนปรับดู
หมุนตามเข็มรู้สึกแก๊สจะบาง หมุนทวนเข็มแก๊สหนาขึ้น
ลองปรับดูแล้วทั้งสองอย่างก็ยังไม่มีแรงเวลาขึ้นสะพานครับ

ไม่ทราบว่าทางร้านรับตรวจเช็คไหมครับ
ว่าต้องซ่อมแซมหรือปรับเปลี่ยนอะไรบ้าง
เพราะเท่าที่ใช้มายังไม่เคยทำอะไรกับระบบแก๊สเลย
ผมหาที่ทำระบบดูด+แลมด้าไม่ได้เลยครับ
เคยไปตรวจสภาพประจำปีที่ scg ตรงวิภาวดี
เค้าก็ไม่ได้ทำระบบดูดแล้ว  ทำแต่ระบบหัวฉีด

พอดีผมเสิร์ชในอินเตอร์เน็ตเจอเว็บนี้เลยสนใจ
อยากเรียนปรึกษาขอคำแนะนำครับ
ขอบคุณมากครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:22:23 am »

ระบบดูด หากติดตั้งมานานแล้ว ตัวหม้อต้ม อาจเสื่อมสภาพ ทำให้จ่ายแก๊สได้ไม่ดี ได้ครับ

แนะนำ หาหม้อต้ม เปลี่ยนใหม่  แล้วค่อยทำการปรับจูนให้สมบูรณ์  ส่วน ระบบที่มี แลมด้า  อาจหา ร้านปรับจูนยากหน่อยครับ    ถ้าหาไม่ได้จริงๆ  ถอด ระบบ แลมด้า ออก แล้ว ปรับจูน แบบธรรมดา  ก็ได้เหมือนกัน ครับ

ระบบ ดูด ngv  ทางร้าน ตอนนี้ไม่ได้ รับติดตั้ง หรือ รับซ่อม ครับ รบกวน ลองหาข้อมูล เพิ่มเติม ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
corona
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:49:48 am »

ขอบคุณครับ
corona
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:31:49 pm »

ขอเรียนถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นระบบหัวฉีดจะยุ่งยากไหมครับ
ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ส่วนใดบ้าง และต้องมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
รบกวนขอคำแนะนำเพื่อเป็นแนวทางด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 03:13:25 pm »

เปลี่ยนเป็นหัวฉีด ต้องรื้อ ชุดหน้าออกทั้งหมด แล้ว ติดตั้งเข้าไปใหม่

ราคา ประมาณ  สองหมื่น กลางๆ  แต่ ทางร้านไม่ได้รับอัพเกรด ระบบ ngv ครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์