logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอาการสะดุดเวลาเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็ส แล้วก็เสียงวาวเปิด  (อ่าน 3290 ครั้ง)
tuktick
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 01:41:49 am »

จริงๆสงสัยมาตังนานแล้วครับแต่ว่ายังไม่เคยได้ถาม พอดีว่าติดแก็สกับช่างเจแต่เป็น Europe gasตัวเก่าตั้งแต่ปี่ที่แล้ว oscar obd casที่ไม่ใช่SAS
 1 ผมสังเกตว่าเวลาเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็สรถมีอาการสะดุดเวลารอบเครื่องเกิน1200-1500ถ้าต่ำกว่านั้นไม่เป็นไร ตอนนี้ใช้วิธีถ้าstart ออกครั้งแรกเปิดและปิดแก็สเองอาศัยเวลา รถติดไฟแดงหรือความเร็วต่ำรอบช้าๆกดเปลี่ยนเอาเองเพื่อที่จะไม่สะดุด  แต่ถ้าเปลี่ยนจากแก็สเป็นน้ำมัน ขับมารอบเกิน2000ก็ไม่เป็นไร  อันนี้อาการปกติไหมครับคือตอนติดแล้วก็ไปวิ่งจูนเคยถามแล้วช่างในร้าน(ไม่ใช่ช่างเจ)บอกว่าปกติครับมีบ้างนิดหน่อย
แต่ผมมาสังเกตุรถเพื่อนผม altisเหมือนกันติดร้านเจ(แนะนำไปติด)แต่กล่องใหม่SASไม่สะดุดอะครับเวลาเปลี่ยนไปมา แม้ว่าจะอยู่ในรอบที่กำลังเร่งแซงก็ตัดจากน้ำมันเป็นแก็สได้เนียนมาก เกี่ยวกับกล่องใหม่-เก่าหรือเปล่าครับเผื่อจะได้เป็นข้อมูลเปลี่ยนกล่องกับเค้าบ้าง
2 เสียงดัง เวลาเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็ส ที่วาวล์ถังดัง"แป๊ะ" ต้องตังใจฟังหรือไม่เปิดเพลงดังมากจะได้ยินที่ผิดสังเกตเพราะรถเพื่อนคันข้างบนมันไม่ได้ยินนะครับก็เลยสงสัยว่าของผมเป็นอยู่คันเดียวอะเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tuktick
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 01:59:32 am »

อ่ารถที่ติดแก็สกับช่างเจปี่ที่แล้วยังได้โปรโมชั่นสายจูนแก็สอยู่หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะเข้าไปเช็คระยะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sorn38
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:51:37 pm »

2 เสียงดัง เวลาเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็ส ที่วาวล์ถังดัง"แป๊ะ" ต้องตังใจฟังหรือไม่เปิดเพลงดังมากจะได้ยินที่ผิดสังเกตเพราะรถเพื่อนคันข้างบนมันไม่ได้ยินนะครับก็เลยสงสัยว่าของผมเป็นอยู่คันเดียวอะเปล่า

อันนี้ผมก็เป็นปกติหรือปล่าวครับ ถังโดนัท
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 02:02:23 pm »

เวลา จังหวะแรก ที่  กำลังจะเปลี่ยน  จากน้ำมันเป็นแก๊ส   วาล์วไฟฟ้าที่ถัง   จะทำการเปิดการจ่ายแก๊ส   โซลินอล์ยวาล์ว  ก็จะดีด  ทำให้เกิดเสียงดัง แป๊ะ   เสียงที่ได้ยิน   ดังเบา   ดังมากในแต่ละคัน ที่ได้ยิน  เป็นเสียงดัง  ปกติ ครับ   

ส่วน  อาการ ที่เปลี่ยนจาก  น้ำมันเป็นแก๊ส   แล้วมีอาการวูบ  หรือ  สะดุด ตรงนี้  ปรับจูนใหม่  อาการ  ก็ปกติ แล้วครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์