logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการสร้างสายจูน และ โปรแกรมจูน EuropeGas OSCAR-N OBD CAN ครับ  (อ่าน 35163 ครั้ง)
เมโคราช
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:05:23 pm »

อยากจะเอาไปลองกับสายจูนที่คุยกันกับพี่ไว้อ่ะครับ  

* j1.PNG (21.18 KB, 960x540 - ดู 5343 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 04:44:16 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 02:34:09 pm »

เอารุ่น ตามที่ผม วงสีแดง เอาไว้ครับ

* rovj1.jpg (37.05 KB, 619x243 - ดู 6067 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 03:03:25 pm »

ขอบคุณครับ  เด่วไปหาสายDATAของมือถือมาลองก่อนครับ ถ้าใช้ได้จะมาแจ้งข่าวครับ แต่ผมก็มีสายอินเตอร์เฟตอยู่แล้ว เหลือแค่จั้มเข้า Pin Out

* 1317608086.jpg (126.37 KB, 400x400 - ดู 6124 ครั้ง.)

* ดาวน์โหลด.jpg (6.84 KB, 271x186 - ดู 5980 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 09:39:36 pm »

ครับผม มีข่าวดี อย่าลืมแจ้งนะครับ

หากได้ ชุดสาย data ในราคาที่ไม่สูงมาก  อนาคต  สำหรับลูกค้าทางร้าน ที่ติดตั้งแก๊ส  อาจได้ ชุดสายจูน   ที่พร้อมเสียบ กับโน๊ตบุ๊ค ได้ตลอดเวลา ติดอยู่กับรถ แถมให้กับลูกค้าทุกท่าน ครับ

beerlest
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 09:45:10 pm »

ว้า นั้นลูกค้าเก่าก็อดจิ ฮาๆๆ

ว่าแต่ตอนนี้ช่างเจยังเปิดร้านปกติทุกวันเลยไหมครับ

เผื่อผมจะได้เอารถเข้าไปจูนแก๊สที่ร้าน(แล้วถ้าจะย้ายหัวเติมแก๊สนี่ เข้าไปทำช่วงนี้ได้เหมือนกันเลยไหมครับ หรือต้องโทรไปก่อนครับ)

ขอบคุณครับ

ขออนุนาดเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:13:31 pm »

ช่วงนี้ร้านเปิดปกติ ครับ

ย้ายหัวเติม สะดวกวันไหน แวะเข้ามาได้เลย ครับ

ส่วนเรื่องสายจูน ขอดูแนวโน้ม ก่อน  ครับ

เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:45:39 am »

ครับผม มีข่าวดี อย่าลืมแจ้งนะครับ

หากได้ ชุดสาย data ในราคาที่ไม่สูงมาก  อนาคต  สำหรับลูกค้าทางร้าน ที่ติดตั้งแก๊ส  อาจได้ ชุดสายจูน   ที่พร้อมเสียบ กับโน๊ตบุ๊ค ได้ตลอดเวลา ติดอยู่กับรถ แถมให้กับลูกค้าทุกท่าน ครับ

ลองกับสายอิเตอร์เฟตของผมใช้งานได้เลยครับพี่ ส่วนการเชื่อมต่อสายนั้นใช้แค่3เส้นครับ สายไฟ USB+ ไม่ต้องครับ   (จะได้ไม่ต้องกังวลไฟย้อนกลับเข้า Notebook )

สายUSB           อินเตอร์เฟตECU Oscar OBD
   RX                    สายสีเหลือง
   TX                    สายสีน้ำเงิน
   GND                  สายสีดำ

ถ้าใครมีสายดาต้ามือถือรุ่นเก่าๆๆที่ต้องใช้ไดร์เวอร์ช่วยในการติดตั้ง น่าจะนำมาใช้งานได้เหมือนกันเลยนะครับ หาแค่ RX TX GND ของสายดาต้ารุ่นของเรา ก็ใช้งานได้เลย(แกะดูที่ตัววงจรในสายดาต้าก็จะมีเขียนบอกไว้เลยครับ)

y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 04:30:04 pm »

ลองกับสายอิเตอร์เฟตของผมใช้งานได้เลยครับพี่ ส่วนการเชื่อมต่อสายนั้นใช้แค่3เส้นครับ สายไฟ USB+ ไม่ต้องครับ   (จะได้ไม่ต้องกังวลไฟย้อนกลับเข้า Notebook )

สายUSB           อินเตอร์เฟตECU Oscar OBD
   RX                    สายสีเหลือง
   TX                    สายสีน้ำเงิน
   GND                  สายสีดำ

ถ้าใครมีสายดาต้ามือถือรุ่นเก่าๆๆที่ต้องใช้ไดร์เวอร์ช่วยในการติดตั้ง น่าจะนำมาใช้งานได้เหมือนกันเลยนะครับ หาแค่ RX TX GND ของสายดาต้ารุ่นของเรา ก็ใช้งานได้เลย(แกะดูที่ตัววงจรในสายดาต้าก็จะมีเขียนบอกไว้เลยครับ)

มีลายละเอียดของวงจรมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:25:34 pm »

คุณ  เมโคราช  ก็เปิดร้านขายโทรศัพท์มือถือ อยู่ที่ ตัวเมืองโคราช 

คุณ  y2kpass   ก็เปิดร้านขายโทรศัพท์มือถืออยู่ที่ตัว อำเภอ กบินบุรี

เรื่องตัววงจร  แชร์ความเห็นกันได้เต็มที่ครับ   สำหรับ ผมเรื่องตัว วงจร อิเล็กทรอนิกส์  ไม่เข้าใจเชิงลึกมากนัก  ขอสังเกตการณ์  และ รอสรุปผลตอนท้าย ครับ

y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:04:48 pm »

คุณ  เมโคราช  ก็เปิดร้านขายโทรศัพท์มือถือ อยู่ที่ ตัวเมืองโคราช 

คุณ  y2kpass   ก็เปิดร้านขายโทรศัพท์มือถืออยู่ที่ตัว อำเภอ กบินบุรี

เรื่องตัววงจร  แชร์ความเห็นกันได้เต็มที่ครับ   สำหรับ ผมเรื่องตัว วงจร อิเล็กทรอนิกส์  ไม่เข้าใจเชิงลึกมากนัก  ขอสังเกตการณ์  และ รอสรุปผลตอนท้าย ครับ

พี่เจ ผมไม่ได้เปิดร้านขายมือถือนะคร๊าบ

เข้ามาดู เพราะอยากได้สายจูนถูกๆอ่ะครับ วงเงินติดแก๊สหมดแล้ว ผบทบ ไม่อนุมัติวงเงินเพิ่มแล้วครับ อิอิอิ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:39:54 am »

อ้าวเหรอครับ วันนั้นจำได้ว่า คุยกับพี่ที่มาจากกบินบุรีทำเกี่ยวกับร้านมือถือ. อาจเป็นคนละท่านกันครับ

เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:45:37 am »

สายถูกๆๆตอนนี้ผมกำลังวิจัยอยู่ครับ ถ้าจะเอาใช้งานได้เลยราคาก็ไม่แพงมาก ก็สั่งตามนี้ได้เลยครับ

http://www.thaimobileaccessories.com/237-Cable_Compatible_for_USB_To_RJ45_Adapter_Use_PL2303.html
ไดรเวอร์ของกล่อง http://www.ipmart.com/contents/products/P31000/31783/free_software/PL-2303HX%20DRIVER.rar
ตัวโปรแกรมจูน <a href="http://file2.uploadfile.biz/i/IDIIMEIIIDIVDM" target="_blank">Download คลิกที่นี

* ดาวน์โหลด.jpg (6.84 KB, 271x186 - ดู 5836 ครั้ง.)
เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:46:50 am »

สายถูกๆๆตอนนี้ผมกำลังวิจัยอยู่ครับ ถ้าจะเอาใช้งานได้เลยราคาก็ไม่แพงมาก ก็สั่งตามนี้ได้เลยครับ

http://www.thaimobileaccessories.com/237-Cable_Compatible_for_USB_To_RJ45_Adapter_Use_PL2303.html
ไดรเวอร์ของกล่อง http://www.ipmart.com/contents/products/P31000/31783/free_software/PL-2303HX%20DRIVER.rar
ตัวโปรแกรมจูน   Download คลิกที่นี่

ส่วนการเชื่อมต่อก็ตามนี้เลยครับ (ว่างๆๆจะถ่ายรูปประกอบมาให้ครับ)

หาสายแลน(RJ45)มาต่อกับตัวกล่องนะครับ ไม่ต้องยาวมากก็ได้นะครับ เอาแค่สัก 10 cm กำลังดี เราจะเอาสายRJ45 มาบัคกรีเชื่อมไว้กับตัวอินเตอร์เฟตECU Oscar OBD ทิ้งไว้เลยนะครับ จะใช้งานก็แค่เอากล่องมาเสียบกะสายที่เราแปลงไว้เรียบร้อยแล้ว ถ้ามีรถหลายคันก็เอาแค่สาย RJ45 เชื่อมทิ้งไว้ที่รถเลยครับ จะจูนก็แค่เอากล่องแฟรตมาเสียบ

สายRJ45มี 8 เส้นนะครับ ใช้งานแค่ 4 เส้น ตามรูป Pinout 

ขา2 (RX)                    สายสีเหลือง
 ขา3 (TX)                    สายสีน้ำเงิน
 ขา7+8(GND)                 สายสีดำ

ปล.เราไม่ได้ต่อสายไฟ+นะครับ มั่นใจได้ว่าจะไม่มีกระแสไฟย้อมมาทำอันตรายNoteBookเราได้

เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:01:43 am »

การตรวจสอบ Comm Port ไว้สำหรับโปรแกรมจุนครับ

คลิกขวาที่My Computer เลือก Manage ไปที่ Device Manager

* comport2.PNG (69.05 KB, 960x700 - ดู 5218 ครั้ง.)
y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 04:11:04 pm »

คุณเมโคราช  ครับ

ในโปรแกรมจูน มันปรับ com port ตรงไหนเหรอครับ ผมหาไม่เจอ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์