logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการสร้างสายจูน และ โปรแกรมจูน EuropeGas OSCAR-N OBD CAN ครับ  (อ่าน 35164 ครั้ง)
เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:05:07 pm »

คุณเมโคราช  ครับ

ในโปรแกรมจูน มันปรับ com port ตรงไหนเหรอครับ ผมหาไม่เจอ

ไม่ต้องเซตครับ เราแค่ทำการตรวจสอบว่าสายที่เราใช้งานนั้น ลงไดร์เวอร์ถูกต้อง

ส่วนการเลือกใช้งานนั้นโปรแกรมจูนจะเลือกคอมพรอตเองออโตครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:19:50 pm »

แจ้งข่าวเพิ่มเรื่องสายจูนครับ

จากการทดลองทำให้ทราบว่า สาย USB ที่ใช้งานได้กับโปรแกรมจูนนั้น เหมาะสมที่สุดคือ ชิปIC PL2303 (แกะดูข้างในของสาย UBS ก็จะเห็นเบอร์ของ IC ครับ แต่ถ้าแกะไม่ได้ก็สังเกตที่ คอมพรอต ตามรูปนะครับจะขึ้นว่า Prolific USB-to-Serial Comm port  ถ้าขึ้นแบบนี้ก็จะใช้งานได้เลยครับ 100% (ถ้าไม่ต่อ RX TX สลับกันนะครับ) 

ส่วนสายUSBของสายโหลดภาพ/เพลง ของมือถือนั้น ลองแล้วมันเชื่อมได้บ้างไม่ได้บ้าง  เชื่อมต่อได้สักครู่โปรแกรมก็จะแจ้งว่า "อ่านค่าข้อมูลไม่ได้" 

ถ้าอยากลองโปรแกรมจูน แล้วหาสายUSBยังไม่ได้ก็แนะนำซื้อของเจ้านี้ก็ได้นะครับ ราคา 250.-
http://www.thaimobileaccessories.com/237-Cable_Compatible_for_USB_To_RJ45_Adapter_Use_PL2303.html
แล้วมาเชื่อมสาย RX TX GND เอาเองครับ  ถ้าติดขัดตรงไหนก็สอบถามได้เลยนะครับ ยินดีเสมอ

ขอให้สนุกกับการใช้แก๊สนะครับ

* comport2.PNG (69.05 KB, 960x700 - ดู 3570 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:04:50 pm »

คุณเมโคราช สอบถามหน่อยครับ

ถ้าไม่รบกวน มีเวลาดูให้หน่อยครับ

ว่าหัวต่อสายจูนที่อยู่ในรถ
เหลือง Rx หมายถึงว่าสายเส้นนี้จากกล่องเป็น Rx(เพื่อไปต่อกับ Tx ของสาย USB)
หรือหมายถึง ให้เอาไปต่อกับ Rx ของสาย USB ครับ

เพราะผมเอาหัวแร้งที่ทำงานมาบัดกรี ไม่สะดวกลองสลับสาย Rx - Tx อ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:07:54 pm »

คุณเมโคราช

พอดีหาที่แก้ไขข้อความไม่เจอ

คือผมทำสายเส้นนี้ที่ทำงาน แล้วว่าจะกลับไปลองวันหยุดนะครับ

ถ้าจะสลับ Rx-Tx คงต้องเอากลับมาบัดกรีใหม่อ่ะ

ปล. ต่อไปคงต้องหาหัวแร้งมาประจำบ้านแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ
เมโคราช
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:24:29 pm »

บัคกรีปลายสายให้เหมือนตรงๆๆก็เสียบในรูได้แล้วนะครับ  ตามรูปนะครับ

รูปยืมมาจากกระทู้นี้นะครับ http://www.volvoclubthailand.com/cgi-bin/yabb/YaBB.pl?num=1214928058/36

ก็แนวทางเดียวกันเลยครับ การ DIY สายจูนแก็สโดยใช้สายUSBดาต้าโทรศัพท์มือถือ  แต่อย่างที่ผมแนะนำไปในตอนแรกนะครับให้หาสายที่ใช้ IC PL2303 ที่เหลือก็หา Pin out ให้ตรงกับกล่องECUแก๊สที่จะใช้งาน+โปรแกรมจูน

* AGTune_cable_28.jpg (68.52 KB, 612x461 - ดู 5890 ครั้ง.)
y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:43:38 pm »

พอดีผมเจอ DIY เอาหัวเชื่อมต่อพรินเตอร์มาต่อกับสายโทรศัพท์นะครับ

บัดกรีสายจูนเข้าหัวต่อprinter แล้วเอาไปเสียบกับหัวจูนในรถได้เลยครับ

งั๊นไม่เป็นไร สงสัยต้องแอบยืมหัวแร้งที่ทำงานกลับบ้านแล้วล่ะครับ...
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์