logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 1.6 CNG ใช้แก็สไม่ได้ครับ  (อ่าน 6400 ครั้ง)
Nirvanu
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:07:46 pm »

ผมรบกวนช่างเจครับ.  เจอปัญหารถผม Altis CNG ตัดติดจาก toyota ใช้แก็สไม่ได้ครับ.  อาการเริ่มต้นมีเสียงดังเหมือนสปริงดีดแรงๆที่ถังด้านหลัง ระหว่างช่วงเปลี่ยนน้ำมันเป็นแก็ส ตอนสตาร์ดเครื่องใหม่ๆ
จากนั้นไฟแก็สขึ้นสีแดง. ทั้งๆที่เติมแก็สมาเต็ม. ครั้งแรกหลังตัดแก็ส ไฟค่อยๆขึ้นเป็นสีเขียวจนเต็มและใช้แก็สได้ปกติใช้งานได้สัก2วัน. หลังจากนั้น ดังเหมือนเดิมครับแต่คราวนี้เสียงเตือนแก็สหมดดังตลอด ทั้งๆที่เติมมาเต็ม และใช้งานแก็สไม่ได้เลย ต้องวิ่งน้ำมันตลอด. ผมลองเปิดฝากระโปรงดูเกดวัด. จากมีแรงดันทิ้งไว้หนึ่งคืน. เกดวัดลดระดับลงมาค่อนจ้างเยอะ จนดูเหมือนไม่มีแรงดันชี้วัดที่เกดเลย.  อาการดังกล่าวใช่หม้อต้มรั่วใช่ไหมครับ. ผมลองหาข้อมูลเองเริ่มสัปสนครับ  ช่างเจช่วยชี้แนะด้วยครับผม. แล้วที่ร้านช่างเจสามารถตรวจสอบได้ไหมครับ กับอาการดังกล่าว.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:25:21 am »

ระบบ  cng ของ ทาง toyota ทางร้าน สามารถตรวจสอบอุปกรณ์ภายนอก ว่า ปกติ หรือ  ผิดปกติ ได้ครับ

แต่ การตรวจสอบโปรแกรม ภายในกล่อง ecu gas ทางร้าน  ไม่สามารถทำได้ครับ เนื่องจาก ไม่มีเครื่องมือ ครับ

หากจอดรถทิ้งไว้ แล้ว แรงดันตรงเกจ วัด ตรงหม้อต้ม ตก   ตัวหม้อต้ม  อาจ ทำงานผิดปกติ ได้ครับ

สะดวก ย่าน แจ้งวัฒนะ นำรถเข้ามาให้ทางร้าน ตรวจสอบได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์