logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่เจ เรื่องการใช้น้ำมัน สลับแก๊ส  (อ่าน 4043 ครั้ง)
bankmazda2
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 03:53:49 pm »

คืองี้ครับ ติดแก๊สมาได้ 6 เดือนแล้วครับ ใช้งานปกติดี วิธีการใช้รถก็คือ สตาร์ท + วอร์ม เครื่องยนต์ด้วยน้ำมัน พอไฟสีฟ้า (Mazda2) ดับ แปลว่าเครื่องร้อนละ ก็ขับออกไปแล้วระบบก็ตัดเข้าแก๊ส ส่วนตอนเย็น ผมใช้แก๊สจนถึงบ้านเลย ไม่เคยปรับเข้าสู่น้ำมันเพราะ ตัดปั๊มติ๊ก ทำแบบนี้ทุกวัน ไม่มีปัญหาอะไร

ตอนนี้อยากให้ระบบน้ำมันมันทำงานมากขึ้น คือ ไม่อยากให้วาวล์ยันเร็ว และตอนนี้ก็ไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันเท่าไร จึงอยากจะรบกวนถามพี่เจว่า

ถ้าผมจะเติม Gasohol 91 เต็มถัง โดยช่วงเช้า ผมจะใช้น้ำมันทุกวัน และช่วงเย็นผมจะใช้แก๊ส ผมเลยคิดว่า 2 วีค น้ำมันน่าจะเกือบหมดถังและค่อยเติมให้เต็มใหม่ ส่วนแก๊สหมดเมื่อไรก็เติมเมื่อนั้น จึงอยากทราบว่าแบบนี้เป็นการใช้ผิดวิธีไหม และจะเกิดตะกอน + น้ำมันบูด ตามที่เขาว่าไว้ไหม

ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ผมคิดเองว่าน้ำมันมันมีการไหลเวียนตามแบบปกติ (รถที่ไม่ติดแก๊ส) เลยไม่น่าจะมีปัญหา แต่อยากถามผู้รู้ก่อนว่า ผมเข้าใจผิดไปหรือเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 04:25:32 pm »

จริงๆ  เรื่อง ที่เรา กังวลเรื่อง วาล์ว จะยัน หรือ ไม่ยัน  จะใช้งาน ลักษณะไหน ที่จะถนอม รถได้ดี แนะนำ แบบนี้  ได้ผล  100 เปอณ์เซ็นต์ รถใช้งานได้ยาวนานแน่นอน ครับ

คือ การใช้งานในเมือง ในกรุงเทพ  ส่วนมาก ไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วสูงกันมากนัก  แบบนี้ แนะนำ   ใช้แก๊ส  ตามปกติ ได้เลย  ส่วนจะตอนเช้า  น้ำมัน 2 km  เย็น  น้ำมัน 2 km  ก็เป็นเรื่องดี ครับ  แต่ ไม่มีผล กับเรื่องวาล์วยันมากนัก

แต่หาก  เดินทางไกล   ออกต่างจังหวัด  หากต้องใช้ความเร็ว  แนะนำ ใช้น้ำมันอย่างเดียวไปเลย  จะได้ผล กว่ามากครับ

จุดหลักของรถใช้แก๊ส ที่มีปัญหาวาล์วยันกันเร็ว เนื่องจาก เดินทางต่างจังหวัด ใช้รอบสูงกันต่อเนื่อง  ยาวนาน  แบบนี้ วาล์วสึกหรอ เร็วแน่นอน 

ลอง ทำตาม ที่แนะนำ ลองดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
Taao shop
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:05:56 pm »

ถามช่างเจว่าถ้าเป็นรถaltis เกียร์cvt ครับ มีคำแนะนำอย่าไรครับขอใช้คำถามเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ...altis cvt รอบน่าจะต่ำกว่ามาสด้า2
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:30:35 pm »

อัลติส. รุ่นนี้.  ถ้าไม่ขับประเภท. กดคันเร่งมิด.  หรือวิ่งทางไกล รอบเครื่องยนต์. ไม่เกิน. 4,000 rpm. ไม่มีอะไร. น่ากังวลครับ

วาล์วปรับเองอัตโนมัติ.  เครื่องรอบค่อนข้างต่ำ.  ดังนั้นสบายใจได้ครับ

line ID: jautogas
Taao shop
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:57:34 pm »

ขอบคุณครับช่างเจ..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์