logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องสตาร์ทตอนเครื่องเย็นแล้วดับครับ  (อ่าน 5024 ครั้ง)
y2kpass
Jr. Member
**

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:50:39 am »

พี่เจครับ ผมวีออส คันที่ไปเปลี่ยนหม้อต้มเป็น tamasetto at13 เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาครับ
(อาการก่อนเปลี่ยนหม้อต้ม สตาร์ทปกติไม่มีดับครับ)

อาการคือสตาร์ทตอนเช้า(เครื่องเย็น) แล้วดับ ตอนนี้ยังมีอาการเดิมเลยครับ
แต่เมื่อเช้า ผมลองสังเกตุ มันตัดเป็นแก๊สเร็วมาก พอดีไม่ได้มองหน้าปัทม์แก็สไว้ เลยไม่แน่ใจว่ามันตัดเป็นแก็สตอนไหน
ซึ่งปกติ กว่าจะตัดเป็นแก๊สจะใช้เวลานานกว่านี้มาก จำได้ว่าวิ่งออกไปปากซอยเกือบ 500 เมตรแล้วจึงจะตัดเป็นแก๊ส

เลยสงสัยว่ามันตัดเป็นแก๊สเร็วไปมั๊ย เลยทำให้เครื่องดับ เลยอยากจะรบกวนให้พี่เจช่วยดูอาการนี้ให้หน่อยครับ

ผมลืมบอกข้อมูลอีกอย่าง ตอนเข้าเช็คระยะที่ศูนย์โตโยต้า ช่างบอกว่าฝาวาล์วรั่วครับ ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกันมั๊ยกับอาการเครื่องดับ

ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่าควรจะให้พี่เจเช็คอาการเครื่องเย็นแล้วดับก่อนดีมั๊ย
หรือว่าจะเอาไปเช็คฝาวาล์วรั่วก่อนดี

ยังงัยรบกวนพี่เจแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:58:14 am »

ถ้าตัดเป็นแก๊สเร็ว  ก็เป็นสาเหตุทำให้เครื่องยนต์ดับได้ครับ  คือ ปกติ  แก๊สจะต้องถูกต้มให้ร้อนเพื่อ เปลี่ยนสถานะเป็นไอแก๊สก่อน ที่จะจ่ายให้กับเครื่องยนต์ แต่หากยังร้อนไม่ดี แก๊สจะหนาจัด ทำให้เครื่องยนต์ดับเวลาตัดเป็นแก๊สได้ครับ

เดี่ยวจะตรวสอบการตั้งค่า sensor วัดอุณหภูมิหม้อต้มใหม่  แล้วตั้งค่าให้ถูกต้อง การปรับเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สในตอนเช้าจะช้าลง  และจะไม่มีอาการดับครับ

ส่วนอาการ ยางซีลฝาครอบวาล์วรั่ว  ไม่เกี่ยวกับอาการเครื่องดับตอนเช้าครับ  ตรงนี้ให้ทางศูนย์เปลี่ยนให้ก่อน ก็ได้ครับ แล้วค่อยมาปรับตั้ง การเปลี่ยนจาก น้ำมันเป็นแก๊สใหม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:02:33 am »

ขอบคุณพี่เจมากๆครับ

y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 10:09:38 am »

พี่เจครับ หลังจากที่เข้าไปแก้ไขที่ร้านเมื่อวันเสาร์ ตอนนี้อาการที่ว่าหายแล้ว  กลับมาเป็นปกติแล้วครับ

-แต่ยังมีอาการที่เคยแจ้งพี่เจไว้ ว่ามีเสียงดังคล้ายๆเหล็กกระทบกัน เวลาเริ่มเร่งเครื่อง ซึ่งจะเป็นช่วง 5 นาทีแรก หลังจากนั้นจะไม่มีอาการ

แต่หลังจากวันเสาร์ วิ่งออกจากร้านมาแล้ว มีอาการเสียงเหล็กกระทบกัน ตลอดเวลาที่ชะลอรถเลยครับ
ผมก็ลองๆส่องๆในห้องเครื่องก็หาไม่เจอว่าเสียงมาจากไหน แต่ยืนยันได้ว่า ก่อนไปเปลี่ยนหม้อต้ม ไม่มีอาการที่ว่านี้เลย

ยังงัยถ้ามีเวลา ผมอาจจะแวะไปรบกวนให้ที่ร้านดูให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
y2kpass
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 10:11:55 am »

ถ้าให้ที่ร้านดูแล้ว ไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์ระบบแก๊ส จะได้หาอู่รถยนต์ให้ลองเช็คดูให้ต่อไปครับ

พอดีเห็นว่ามีอาการหลังจากไปเปลี่ยนหม้อต้ม แล้วพอดี ผมยังไม่มีอู่ประจำเลยครับ ปกติเข้าแต่ศูนย์โตโยต้า

รบกวนพี่เจล่วงหน้านะครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:19:30 pm »

ได้ครับ เดี่ยวตรวจสอบตำแหน่งจุดยึด อาจมีจุดไหน ติดขัด หรือเสียดสีครับ

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์